Chuyện tìm mua "anh" Toyota Crown 30 năm tuổi

xexunghe

Xe tải
Chào các bác, nay vừa sang năm mới 2023, “anh” Toyota Crown nhà cháu cũng vừa tròn 30 cái xuân xanh. Nhân dịp này nhà cháu viết ra vài dòng kể lại chuyện cái xe cho vui, xem như là kỷ niệm. À vì sao gọi là “anh” Crown thì là vì cái xe này sinh năm 1993, trước em nhõn 1 năm, không làm anh thì chả nhẽ gọi bằng cụ phỏng ạ. Thôi rông dài rồi em vào nội dung chính.

Thực ra cái xe này không phải mua cho em, vì em chưa đủ tiền cũng như chưa đủ tầm chơi cụ anh này được. Chuyện là cách đây vài tháng, cụ thân sinh bạn gái em nay đã là ông nhạc, trong một lần 2 chú cháu ngồi nhậu thì bảo: “Giờ chỉ khoái con Crown như cụ Tổng Trọng, chứ Mẹc Bim gì chú không thích. Con kiếm cho chú được không?” Thế là em dù cũng mông lung chẳng biết tìm ở đâu cũng mạnh miệng “Dạ để con kiếm thử”.

Như nhận lệnh, tuần sau đó quay lại thủ đô làm việc, trong đầu em chỉ nghĩ đến xem Crown thôi các bác ạ. Bắt đầu lần mò trên các diễn đàn, group, rồi trang mua bán tìm hiểu về cái xe này. Lúc đó em mới biết là có 2 đời Crown mà ngày xưa phải cỡ bí thư hay chủ tịch tỉnh đi là Crown thế hệ thứ 9 năm 1991-1995 và Crown thế hệ thứ 10 năm 1995-2000.

Hai đời này nhìn qua bên ngoài khá là khó phân biệt, phải nhìn nội thất mới thấy được. Để dễ hình dung thì em gửi các bác xem 2 hình cho dễ, chủ yếu khác biệt ở chỗ cụm điều khiển màn hình với điều hòa. 2 cái ảnh em mượn tạm ảnh của a chủ bán xe cho em, chuyện quen bác chủ này cũng là chuyện vui, em kể sau.

Về giá bán thì trên thị trường hai thế hệ này chênh lệch nhau khá nhiều. Đời 91-95 xe cỡ 200-350tr. Đời 95-2000 giá 600-800tr. Sự chênh lệch tùy tình trạng xe, đời xe, số sàn hay số tự động, rồi người bán người mua có thiện chí hay không, thậm chí là còn liên quan đến câu chuyện lịch sử của xe nữa. Hiện tại có 1 xe đang bán đến 1,5 tỷ, hay ở bên Long Biên, mà e nghĩ là chủ xe rao cho vui chứ cũng không có ý định bán,

Khi đã có cái nhìn tổng quan của xe em bắt đầu dễ tìm hơn. Trong quá trình tìm thì em cũng biết được là ở Việt Nam hiện nay có vài em Crown biển rất đẹp. Tuy nhiên cái xe nổi tiếng nhất thì biển không đẹp của bác Trọng với biển số 80B-2089, biển xanh cũng có vài cái nhưng không nổi tiếng bằng. Đây em kiếm trên mạng được ít ảnh các bác xem tạm.

3M Mask

Xe tải
Bác TBT dùng cả Avalon nhé

xukthal.

Xe lăn
Cờ dao là đẳng cấp dồi :>

hitle888

Xe điện
Nếu em không nhầm VPCP sắp thanh lý 1 cặp

xukthal.

Xe lăn
Ngày xưa BT cả CT tỉnh ko sờ đc vào con này đâu nhé.

xukthal.

Xe lăn

xexunghe

Xe tải
Tiếp chuyện tìm xe để mua. Em mất khoảng 2 tuần ngồi xem xe trên mạng rồi gọi rồi hỏi giá rồi kết bạn trao đổi với các bác vừa chủ xe vừa là thợ. Ban đầu em hỏi 1 cái đời 97-98 gì đó, xe ở Vĩnh Phúc hay Phú Thọ, giá 500tr chưa mặc cả vì hơi vượt ngân sách. Sau đó hỏi vài nơi thì chốt đc 3 cái định đi xem. Gồm 1 cái đời 94 MT giá 210tr bên Đông Anh, 2 cái đều 93 MT ở Hà Đông nhưng giá 250tr và 308tr. Hôm đó em rủ anh bạn cũng buôn bán xe cũ đi cùng xem cho yên tâm, ban đầu định đi xem ở Hà Đông trước nhưng thấy thích quá nên không đi xem bên Đông Anh nữa.

Hôm đó đi xem cái 250tr, nhưng bác chủ bảo là xe đấy đang dọn, phải cỡ 2-3 tuần nữa mới xong, chỉ xem được ở xưởng. Em đi làm tranh thủ nghỉ trưa xuống ngã ba Ba La vào tận xưởng xem. Nói chung xe đang dọn thì không thể long lanh được, nhưng phần đồng sơn ok, khung thân theo như anh bạn bảo thì ok, nội thất nhìn cũng được và mâm xe đang chờ lắp. Máy thì còn phải làm gì đó nên chưa nổ được. Em có ít ảnh cho các bác xem tạm.

Nhưng thế nào bác chủ lại mang theo con 308tr như để mời gọi em hay sao ấy. 2 xe cùng đời cùng MT nhưng xe này nhìn long lanh hẳn, chả muốn nhìn em kia nữa. Bác chủ còn bảo là xe kia làm xong cũng như cái này thôi, nhưng chú thích thì chạy thử cho biết cảm giác. Thế là em lại lên ngồi, côn ra ga vào lần đầu làm em phải bất ngờ vì côn nhẹ thực sự. Nói qua đây thì cũng khó diễn tả, nhưng em phải nói là nó rất nhẹ, nhẹ như chân ga chân phanh, nhẹ hơn các xe bán tải của công ty mà thỉnh thoảng em vẫn đi. Máy nổ nhẹ nhàng, không thấy gì khó chịu cả. Nói chung là em ưng cái bụng rồi.

Sau đó thì em gửi lại thông tin xe kèm hình ảnh và giá bán của cả 2 xe cho ông nhạc. Lúc này ông nhạc bảo là thôi để chờ cái 250tr 2 tuần nữa rồi quyết. Lúc đó cỡ tháng 11/2022, cũng chưa vội nên để thế đã.

lovecarhpqn

Tháo bánh
Chào các bác, nay vừa sang năm mới 2023, “anh” Toyota Crown nhà cháu cũng vừa tròn 30 cái xuân xanh. Nhân dịp này nhà cháu viết ra vài dòng kể lại chuyện cái xe cho vui, xem như là kỷ niệm. À vì sao gọi là “anh” Crown thì là vì cái xe này sinh năm 1993, trước em nhõn 1 năm, không làm anh thì chả nhẽ gọi bằng cụ phỏng ạ. Thôi rông dài rồi em vào nội dung chính.

Thực ra cái xe này không phải mua cho em, vì em chưa đủ tiền cũng như chưa đủ tầm chơi cụ anh này được. Chuyện là cách đây vài tháng, cụ thân sinh bạn gái em nay đã là ông nhạc, trong một lần 2 chú cháu ngồi nhậu thì bảo: “Giờ chỉ khoái con Crown như cụ Tổng Trọng, chứ Mẹc Bim gì chú không thích. Con kiếm cho chú được không?” Thế là em dù cũng mông lung chẳng biết tìm ở đâu cũng mạnh miệng “Dạ để con kiếm thử”.

Như nhận lệnh, tuần sau đó quay lại thủ đô làm việc, trong đầu em chỉ nghĩ đến xem Crown thôi các bác ạ. Bắt đầu lần mò trên các diễn đàn, group, rồi trang mua bán tìm hiểu về cái xe này. Lúc đó em mới biết là có 2 đời Crown mà ngày xưa phải cỡ bí thư hay chủ tịch tỉnh đi là Crown thế hệ thứ 9 năm 1991-1995 và Crown thế hệ thứ 10 năm 1995-2000.

Hai đời này nhìn qua bên ngoài khá là khó phân biệt, phải nhìn nội thất mới thấy được. Để dễ hình dung thì em gửi các bác xem 2 hình cho dễ, chủ yếu khác biệt ở chỗ cụm điều khiển màn hình với điều hòa. 2 cái ảnh em mượn tạm ảnh của a chủ bán xe cho em, chuyện quen bác chủ này cũng là chuyện vui, em kể sau.

Về giá bán thì trên thị trường hai thế hệ này chênh lệch nhau khá nhiều. Đời 91-95 xe cỡ 200-350tr. Đời 95-2000 giá 600-800tr. Sự chênh lệch tùy tình trạng xe, đời xe, số sàn hay số tự động, rồi người bán người mua có thiện chí hay không, thậm chí là còn liên quan đến câu chuyện lịch sử của xe nữa. Hiện tại có 1 xe đang bán đến 1,5 tỷ, hay ở bên Long Biên, mà e nghĩ là chủ xe rao cho vui chứ cũng không có ý định bán,

Khi đã có cái nhìn tổng quan của xe em bắt đầu dễ tìm hơn. Trong quá trình tìm thì em cũng biết được là ở Việt Nam hiện nay có vài em Crown biển rất đẹp. Tuy nhiên cái xe nổi tiếng nhất thì biển không đẹp của bác Trọng với biển số 80B-2089, biển xanh cũng có vài cái nhưng không nổi tiếng bằng. Đây em kiếm trên mạng được ít ảnh các bác xem tạm.

Con bác Trọng đi có chống đạn ko cụ ơi?

xexunghe

Xe tải
Tại sao em lại quyết định chọn mua xe của bác chủ này. Nguyên nhân là vì sau khi tìm rất nhiều thông tin về xe Crown thì có cảm giác mọi con đường đều tìm đến thành Rome à tìm đến bác này. Vì lúc đó bác ấy đang sở hữu tận 4 cái Crown khác nhau, đủ AT MT đời 91-95 và 95-2000. Hôm đầu tiên em hẹn bác ấy còn bảo bận đi Lạng Sơn, hôm sau đó thấy bác ấy đăng lên zalo là đi mua xe Crown tiếp, check in ở Lạng Sơn thật. Vì thế em nghĩ là em tìm được đúng người rồi, nó cũng là cái duyên.

Đến khi gặp em mới thấy là bác này đúng là dân buôn xe thật, nhưng rất yêu Crown, giờ chỉ cần hỏi đến Crown chắc nói chuyện được cả ngày mất. Bác ấy cũng có trên này, cũng có 1 thớt khoe Crown khá nhiều trang. Hiện nay bác ấy cũng đang đi vài em Crown đẹp, biển khá là ok. Nếu bác nào từng đọc chắc sẽ nhận ra.

Ac080

Xe tăng
crown và cresida là hai mẫu xe có chiều dài trục bánh trước - sau dài hơn các mẫu sedan khác. Điểm khác biệt nữa là chạy cầu sau.

xexunghe

Xe tải
Quay lại chuyện mua xe ạ. Sau lần đi xem đầu tiên cỡ gần 2 tuần, tầm cuối tháng 11/2022, ông nhạc nhà em có việc đi ra Hà Nội, nên em cũng sắp xếp với bác chủ để xem xe lần nữa. Lúc này thì cái 250tr vẫn chưa xong, mà ông nhạc nhà em cũng được chạy cái 308tr rồi, cũng thích rồi.

Lúc đầu trước khi mua thì bố vợ em bảo là ngân sách 300tr, nhưng mua cỡ 250tr thôi còn 50tr để có gì còn sửa chữa nữa. Đó là lý do mà mất cả tháng để chờ cái 250tr cho xong. Nhưng sau khi suy đi tính lại cũng như hỏi ý kiến chuyên gia à hỏi anh bạn chuyên xe cũ em quen thì rút ra như này. Mua cái xe ok hẳn rồi về chỉ cần đi nữa cho khỏe, mức chênh lệch thì không ít nhưng không phải nhiều mà đi thì đỡ phải lăn tăn. Cùng với đó thì tầm cuối năm nên cũng về được một khoản nên ông nhạc nhà em quyết định chọn cái 308tr.

Để chắc chắn thì em cùng anh bạn đi xem lần nữa, đây là lần thứ 3 xem xe trực tiếp. Lần này để kỹ hơn thì em có đề nghị bác chủ cho chạy nhiều hơn, xa hơn. Được cái bác chủ cũng thoải mái, bảo cứ đi đi không sao. Thế là bọn em cùng bác chủ lên xe chạy thử.

Lần này thì đi thử ở một khu vắng bên phía Hà Đông, đường đủ dài, rộng vào thoáng. Hôm đó (em vừa xem lại clip test thì là ngày 2/12/2022, lúc 12h42 trưa) em có điều bất ngờ thứ 2 về cái Crown này. Đó là xe lên được 80-100km/h mà vẫn êm, không bị ồn, xe vẫn cho cảm giác chắc chắn, đi qua gờ giảm tốc hay mố cầu không bị tiếng “khực, khực” khó chịu. Tiếp theo là điều hòa mát lạnh, cửa gió trước sau hoạt động ok, kính điện, ghế lái có kính 1 chạm, có luôn cả tủ lạnh ở hàng ghế sau mà theo bác chủ là để đc 5-6 lon bia. Thôi thì lỡ yêu rồi, chốt thôi ạ.

Có cái ảnh em chụp lại màn hình clip quay hôm đó, gửi các bác.

thanhtrung052

Xe tăng
Tại sao em lại quyết định chọn mua xe của bác chủ này. Nguyên nhân là vì sau khi tìm rất nhiều thông tin về xe Crown thì có cảm giác mọi con đường đều tìm đến thành Rome à tìm đến bác này. Vì lúc đó bác ấy đang sở hữu tận 4 cái Crown khác nhau, đủ AT MT đời 91-95 và 95-2000. Hôm đầu tiên em hẹn bác ấy còn bảo bận đi Lạng Sơn, hôm sau đó thấy bác ấy đăng lên zalo là đi mua xe Crown tiếp, check in ở Lạng Sơn thật. Vì thế em nghĩ là em tìm được đúng người rồi, nó cũng là cái duyên.

Đến khi gặp em mới thấy là bác này đúng là dân buôn xe thật, nhưng rất yêu Crown, giờ chỉ cần hỏi đến Crown chắc nói chuyện được cả ngày mất. Bác ấy cũng có trên này, cũng có 1 thớt khoe Crown khá nhiều trang. Hiện nay bác ấy cũng đang đi vài em Crown đẹp, biển khá là ok. Nếu bác nào từng đọc chắc sẽ nhận ra.
Chính lẩu cua. Trong hội cr thì cụ này cũng ở tầm trung bình