Chuyện tìm mua "anh" Toyota Crown 30 năm tuổi

xexunghe

Xe tải
Cụ chủ mang tiếng nghiên cứu kỹ, kể lể dông dài nhưng đến lúc quyết định thì lại mua SAI form xe. Xe bác Tổng là form 94 - 97 cụ nhé, nhìn ngoại hình thì nó khác biệt rõ nhất ở khuôn cửa sau, đèn pha, đèn hậu cũng đều khác. Form 93 là mẫu đời trước nhìn xấu hẳn. Cụ xem kỹ lại cho nhạc phụ nhé, rồi mua lại form cho đúng, vẫn là của một cụ Chính đó thì cũng dễ thôi
Em nghĩ là cụ đọc chưa kỹ thôi ạ :)
Em biết xe cụ tổng là form 95-2000 nhưng mà ngân sách cho cái xe này không nhiều nên mua form 91-95. Cụ chịu khó lội còm là thấy ạ

xexunghe

Xe tải
Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Chứ xe kiểu Classic này so với xe Mỹ thì đúng là xách dép :(

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Hoặc xe máy thì chơi Vespa cũng hay, chứ toàn CD mới lại LA thì chán lắm...
Em thì nghĩ là chơi gì cũng được, quan trọng là người chơi thích gì thôi cụ :D

Còn chuyện chọn chơi gì đâu có nhất thiết phải theo thế giới đâu, chả nhẽ sh*t tây cũng thơm, phỏng ạ.
Mấy cái xe cụ kể hay nhiều xe khác thì quan trọng là cũng do người kể chuyện lịch sử làm cho nó trở nên có ý nghĩa. Thì cái Crown này cũng vậy, ngày xưa toàn các bác lãnh đạo cao cấp mới được đi, đó cũng là một ý nghĩa đáng tôn trọng rồi. :)

xexunghe

Xe tải
Xe cụ chủ em ko khoái cái cột cờ, lắp cột cờ phải khoét lỗ lắp cột khoá xoáy bên tai như xe ưu tiên mới đẹp.
Vâng em đồng ý. Cái cột gắn cờ này đúng là phải bắt vào khung xe chỗ gần nắp capo nó mới thẳng được. Tuy nhiên ông nhạc nhà em xót xe nên không muốn khoan vào đó. Phương án là kẹp vào capo, có tấm đệm mút ạ.

Xe của bác chủ cũ lắp như này

thichlexus

Xe điện
Cái đặc trưng của dòng Crown là dáng xe Classic mà đời gần nhất 2022 cũng bo tròn, uốn lượn không khác gì mấy xe hạng C của Hàn làm mất chất Crown. Không hiểu Toy nghĩ gì mà thay đổi thiết kế 180độ vậy các cụ nhỉ.

xukthal.

Xe lăn
Cái đặc trưng của dòng Crown là dáng xe Classic mà đời gần nhất 2022 cũng bo tròn, uốn lượn không khác gì mấy xe hạng C của Hàn làm mất chất Crown. Không hiểu Toy nghĩ gì mà thay đổi thiết kế 180độ vậy các cụ nhỉ.
Chắc là do thị hiếu của khách hàng trẻ :D Con 2022 nhìn qua tưởng Sonata hay K5-K7 của Hàn :-j :-j

BMW R60

Xe tăng
Sau khi đã bấm đc biển thì còn chờ lấy đăng ký và đổi biển dài, lắp khung cờ VN nên mãi đến sát Tết cỡ cúng ông Táo thì mới xong

Có mấy cái ảnh xe sau khi hoàn thiện và lắp biển. Mời các cụ cùng xem ạ. Cảm ơn các cụ đã quan tâm topic này :">

Đúng là mọi sự so sánh đều khập khiễng! Xe quá đẹp! Nhìn là biết phải là người có điều kiện và chịu chơi rồi!

formen

Xe lăn
Anh ceo toy vừa phải từ chức vì cc cái gì cũng muốn:
Giữ phom thì bảo thủ, trì trệ
Đổi mới uốn lượn thì mất chất, giống hàn
Đổi sang điện thì chưa tới lúc.
K đổi sang thì k bắt kịp xu thế.

Nghen loc

Xe tăng
Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Chứ xe kiểu Classic này so với xe Mỹ thì đúng là xách dép :(

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Hoặc xe máy thì chơi Vespa cũng hay, chứ toàn CD mới lại LA thì chán lắm...
Cụ chê mọi người nhưng cụ lại dính cái cụ chê. Cụ bảo: "ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...)", vậy con Crown có khác gì đâu, nó cũng biểu tượng một thời kỳ, cũng được thế giới công nhận, cũng có phong cách riêng khác gì con Civic, con Land Cruiser mà cụ đã nêu. E đây, cũng như nhiều cụ khác, chưa sở hữu, chưa được trải nghiệm, chưa được lái, ngồi trong xe Crown nhưng rất thích kiểu dáng cổ điển, nét riêng của nó (chứ ko phải CHƠI xe nhé), thì đấy là điều bình thường chứ cần gì phải nêu nâng cao quan điểm và phải tỏ ra cao thấp hả cụ.

xukthal.

Xe lăn
Form đời đầu này có vẻ như form chung của nhiều hãng xe thời ấy :D Nhưng em thấy form này đẹp, ko biết bây giờ có hãng nào làm lại form kiểu này ko nhỉ?

Con đời 2003-2008 này em được ngồi ở Bắc Kinh năm 2006 rồi, sau đời 99 là ko có con Crown nào về VN nữa, lý do là khách sang chuyển sang mua Lexus :D

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Sân trước TC Thủy lợi cụ ạ, toàn chân dài vì bó vỉa hơi cao;;), thỉnh thoảng đi con 16c lên e cũng lùi vào nằm đó.
À, con này nằm đây cũng dễ mười lăm năm òi Lão ợ

Có thể tư duy của em xuất thân là nông dân, nên gắn vào đầu thì Ranger Defender với Mercedes G Class là cái dòng sinh ra để đi rừng, lội sình, ộp dót ... nên bây giờ khi cái đám này được làm thương hiệu nâng tầm lên thành xe sang với siêu sang, gầm cao nhưng nằm ga ra với spa mượt như chó cảnh là em thấy nó cứ éo tiêu hóa được

Ama Công

Xe hơi
Em thì nghĩ là chơi gì cũng được, quan trọng là người chơi thích gì thôi cụ :D

Còn chuyện chọn chơi gì đâu có nhất thiết phải theo thế giới đâu, chả nhẽ sh*t tây cũng thơm, phỏng ạ.
Mấy cái xe cụ kể hay nhiều xe khác thì quan trọng là cũng do người kể chuyện lịch sử làm cho nó trở nên có ý nghĩa. Thì cái Crown này cũng vậy, ngày xưa toàn các bác lãnh đạo cao cấp mới được đi, đó cũng là một ý nghĩa đáng tôn trọng rồi. :)
Có một số người luôn cho rằng cái mình thích mới là Đam mê, còn cái người khác thích chỉ là Đua đòi.
Kệ họ đi bác.

hd-vt

Xe container
Có một số người luôn cho rằng cái mình thích mới là Đam mê, còn cái người khác thích chỉ là Đua đòi.
Kệ họ đi bác.
Cụ thông não em cái đam mê và đua đòi phát. Em thấy hàng xóm có...cái hay hay là em bứt rứt, nghiến răng kèn kẹt...xuýt xoa cụ oi. :-??

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ thông não em cái đam mê và đua đòi phát. Em thấy hàng xóm có...cái hay hay là em bứt rứt, nghiến răng kèn kẹt...xuýt xoa cụ oi. :-??
Em định nghĩa đua đòi cái nhé: là thấy họ có thì mình cũng có nhưng phải hơn bất kể giá nào. Điển hình là độ cao nhà ở phố một thời: nhà hx xây mới cao 3m8 thì nhà mình khi xây lại nhất thiết phải 4m dù nhà họ rộng 5m ngang còn mình có 3,5m.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Nhân nói về xe cổ, cá nhân em thấy, các xe ô tô sản xuất những năm 1950s, 1960s và cả đầu 1970s luôn có thiết kế rất chi tiết, trau chuốt, cá tính và mỗi chiếc xe như 1 tác phẩm nghệ thuật vậy
Nhưng từ cuối 1970s đến nay, càng ngày, các xe ô tô càng được thiết kế trung tính hơn, ít trau chuốt hơn, ít cá tính hơn ... nói thẳng ra là HÀNG CHỢ hơn ...

Không biết các Cụ có cùng ý nghĩ với em không?

hd-vt

Xe container
Em định nghĩa đua đòi cái nhé: là thấy họ có thì mình cũng có nhưng phải hơn bất kể giá nào. Điển hình là độ cao nhà ở phố một thời: nhà hx xây mới cao 3m8 thì nhà mình khi xây lại nhất thiết phải 4m dù nhà họ rộng 5m ngang còn mình có 3,5m.
Về nhà cửa em lại khác. Kẹ pẹ hàng xóm như lào, em cứ thích kín cổng cao tường, nhà thụt sâu bên trong, không nghe tiếng động nhà bên là tốt nhất.

Đây là văn hóa cc xưa nói nhé, chả hiểu sao giờ nảy nòi ra thế hệ đam mê xoi mói kèn cựa thích ngồi lê mách lẻo như chóa chờ... hàng ở vỉa hè thế. Cụ thấy chỉ những nước văn hóa nùn mới có kiểu lê la này. Em cực kỳ dị ứng, dù em thích la cà quán cf bên vỉa hè ngắm phố phường.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Nhân nói về xe cổ, cá nhân em thấy, các xe ô tô sản xuất những năm 1950s, 1960s và cả đầu 1970s luôn có thiết kế rất chi tiết, trau chuốt, cá tính và mỗi chiếc xe như 1 tác phẩm nghệ thuật vậy
Nhưng từ cuối 1970s đến nay, càng ngày, các xe ô tô càng được thiết kế trung tính hơn, ít trau chuốt hơn, ít cá tính hơn ... nói thẳng ra là HÀNG CHỢ hơn ...

Không biết các Cụ có cùng ý nghĩ với em không?

hình như đoạn 8x họ mới nghĩ đến khái niệm "khí động học"

matizvan2009

Xe ba gác
Về nhà cửa em lại khác. Kẹ pẹ hàng xóm như lào, em cứ thích kín cổng cao tường, nhà thụt sâu bên trong, không nghe tiếng động nhà bên là tốt nhất.
Vâng, giờ cũng đỡ rồi ah.