Chuyện tìm mua "anh" Toyota Crown 30 năm tuổi

dalink

Xe điện
Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Chứ xe kiểu Classic này so với xe Mỹ thì đúng là xách dép :(

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Hoặc xe máy thì chơi Vespa cũng hay, chứ toàn CD mới lại LA thì chán lắm...
Mình có lịch sử, văn hoá riêng mà. Đâu nhất thiết phải theo Âu Mỹ đâu. Nhưng cụ nói đúng là mấy con này xấu thật :))

dalink

Xe điện
Em lại thấy cái ghế chỉnh tay (nhất là chỉnh tới lui) của cái ghế phụ trước hợp lý.
Trước em hay ngồi con altis 2011, ghế trước phụ chỉnh tay. Xe công ty nên nhiều lúc ông ngồi thích ngồi trước, ông thích ngồi sau.. nên lx khó khăn nếu phục vụ. Có lần em đi xe đấy, vừa mở cửa phụ sau thì bác lx thò tay qua móc rột một cái là cái ghế chỉnh lên phía trước, em ngồi sau ổn luôn vì trước đấy có ông dùng xe nhưng ngồi trước, chỉnh ghế tít ra phía sau. LX chả biết người ngồi sẽ ngồi trước hay sau nên không chỉnh ghế sẵn. Chỉnh điện lâu hơn.
Về chỉnh ghế phụ thì xe nhà em trước đây là con camry 2005 3.0, nó có thêm phím chỉnh ghế phụ ở cạnh lưng ghế phụ để lx giúp người đó chỉnh ghế nếu cần.
Giờ bán xe đấy rồi đi xe khác xịn hơn nhưng lại không có chức năng này. Nhiều khi người lạ lên xe, ít đi xe nên em hướng dẫn họ chỉnh ghế khó bcm đi: anh/chị/cô/chú sờ xuống hông ghế, thấy 2 thanh 1 ngang 1 đứng, thanh đứng là chỉnh lưng ghế, thanh ngang là chỉnh tới lui... mà khối người cứ lọng cọng không biết chỉnh. Mà xe đang chạy rồi thì mình không thể hỗ trợ được.
Em đang đi Mẹc S nó có chức năng đó. Em hay dùng để đẩy thằng cả ngồi ghế phụ lên cho vợ em ngồi sau thoải mái chân. Nó cằn nhằn thì em giải thích ghế sau là ghế bà chủ, ghế phụ này của lái phụ nên chấp nhận đi =))

• Vodka
Reactions: UFA

ZARG

Xe container
Mình có lịch sử, văn hoá riêng mà. Đâu nhất thiết phải theo Âu Mỹ đâu. Nhưng cụ nói đúng là mấy con này xấu thật :))
Ý em là "nó" cũng không đẹp đến mức ấn tượng. Đều đều vậy thôi :)

Mà các cụ í thích là được :D

Chơi xe cổ "đau" ví lắm chứ đùa đâu :(

xexunghe

Xe tải
Em lại chào các bác ạ.
Sau khi đã có xe thật thì em lại nghĩ đến món xe mô hình. Hơi ngoài lề chút là em với cả gấu quen nhau cũng từ thú chơi này mà ra từ cả chục năm trước nên có biết chút chút. Vì thế chả có nhẽ mà k kiếm cái xe mô hình về trưng cho vui, phỏng ạ.

Xe mô hình thì có nhiều tỷ lệ 1/64, 1/43, 1/32, 1/18 rồi 1/12. Nhưng loại có giá vừa phải mà chơi được nhiều là 1/18, vì nó khá to, nhiều chi tiết mà lại còn mở đc cửa, đánh lái bánh các kiểu... Nói là làm, em bắtđầu tìm xe mô hình Crown tỷ lệ 1/18.

Khổ nỗi thú chơi nào cũng lắm công phu, mà xe này thì kén khách nên không có nhiều lựa chọn. Như các bác đọc từ đầu, Crown có 2 đời 91-95 và 95-2000 được nhiều người thích. Thì mô hình cũng thế, hai đời này mới có người chơi.

xexunghe

Xe tải
Em tách ra cho dễ đọc

Xe ở nhà là đời 91-95 mà xe này lại chỉ có hàng resin. Đây là loại xe mà chỉ để ngắm, không làm gì được, vì không mở cửa được. Xe này thì tay lái nghịch. Chỉ mỗi cái là đúng đời. Đại loại là nó như này, em để mấy các hình cho các bác dễ hiểu.

xexunghe

Xe tải
Tiếp theo là đời 95-2000. Đời này thì có kiểu xe mà em thích hơn. Nó mở cửa được, mở cốp trước sau được, đánh lái được. Chỉ lăn tăn mỗi cái là không phải cùng đời. Có ít ảnh các bác xem cho dễ hình dung.

Sau khi suy đi tính lại thì em quyết định là chọn xe này. Vì mở hết được nên có nhiều cái để chơi hơn, vì tay lái thuận nhìn cũng hợp mắt hơn. Chưa kể xem qua ảnh thì có vẻ sắc nét hơn.

Nhưng như em nói ở trên, thường xe mô hình kiểu siêu xe bò ngựa hay siêu sang kiểu RR sẽ có sẵn nhiều. Hàng này em hỏi không có sẵn ở VN mà phải order, nên thôi cũng ok, cọc tiền chờ xe về.

Lý do mà nay em lại viết là vì cọc hôm 31/1, hẹn 12/2 giao mà giờ 16/2 rồi vẫn chưa thấy đâu. Ngồi chờ mãi buồn buồn nên lên viết mấy dòng cho đỡ nhớ :))

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
E đang quan tâm xe này. Muốn chơi mà chưa biết nhiều về nó. Các cụ cho e hỏi mua về trưng bày thi thoảng lượn lờ ún cafe thì có bị hỏng vặt k ạ ( vd 1 tháng e đi tầm 100km). Thanks các cụ

Húp sụp sụp

Xe điện
E đang quan tâm xe này. Muốn chơi mà chưa biết nhiều về nó. Các cụ cho e hỏi mua về trưng bày thi thoảng lượn lờ ún cafe thì có bị hỏng vặt k ạ ( vd 1 tháng e đi tầm 100km). Thanks các cụ
Xe cũ khó nói lắm, nó hỏng suốt thì ai giám mua mà không hỏng thì chẳng đến lượt cụ
Tốt nhất là phải quen chủ xe, biết hết lỗi rồi cân nhắc

mypleasure

Xe buýt
Thích nhất xe thời 2010 đổ lại là dáng xe cứng cáp, khung kính to, vuông tầm nhìn rộng. Thời nay chúng nó nhân danh thẩm mỹ và khi động học bóp dáng xe uốn éo, bóp cả kính các kiểu phát ngán. Hôm nọ ngồi quả Mazda 3 mà như lái xe tăng, cứ phải nghển cổ nhìn đường.

hd-vt

Xe container
Có anh em thân thiết làm chủ gara. Em mạnh dạn xui cc chơi biem mẹc răngvâu...mấy con xe chưa cũ mà giá rẻ, chỉ hắt hơi sổ mũi thôi ạ, đồ thay thì sợt mua êbay. :D
Cưỡi chúng sướng tê người. \m/

xexunghe

Xe tải
Trong quá trình chờ xe về thì em cũng đã đặt thêm cái biển số giống xe thật.

xexunghe

Xe tải
Quan trọng là tìm được chủ cũ tâm huyết và có hiểu biết bác ạ. Mua lại của các bác chơi xe và am hiểu xe dù giá hơi cao tí nhưng yên tâm hơn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng
"Chơi" mấy cái xe cũ này thì về bản chất là ít xèng mà thôi
Chứ cổ gì nó, giá trị tinh thần gì nó đâu ạ.
Íu dám nhận tau ít xèng nên phải đi xe cũ thì lấy những cái như xe cổ, biểu tượng một thời... này nọ mà che đậy thôi.

Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Chứ xe kiểu Classic này so với xe Mỹ thì đúng là xách dép :(

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Hoặc xe máy thì chơi Vespa cũng hay, chứ toàn CD mới lại LA thì chán lắm...
Híc cháu thì cũng có suy nghĩ như cụ. Nhưng Vietnam nhà mình toàn đi ngược mí thế giới. Nói ra là động chạm va chạm nên theo phương châm “ai nên khôn mà chẳng dại đôi 3 nần =))=))
Vậy nên cứ tôn trọng sự khác biệt thôi
Ý em là "nó" cũng không đẹp đến mức ấn tượng. Đều đều vậy thôi :)

Mà các cụ í thích là được :D

Chơi xe cổ "đau" ví lắm chứ đùa đâu :(

ZARG

Xe container
Vầng
"Chơi" mấy cái xe cũ này thì về bản chất là ít xèng mà thôi
Chứ cổ gì nó, giá trị tinh thần gì nó đâu ạ.
Íu dám nhận tau ít xèng nên phải đi xe cũ thì lấy những cái như xe cổ, biểu tượng một thời... này nọ mà che đậy thôi.
Ha ha, vậy cũng có thể đấy!

Nhưng nhiều người thích nhiều xe cổ, đồ cổ trong nhà hơn 1 thứ mới mà rẻ tiền.

Em gặp nhiều và bán kha khá đồ cho mấy người đấy.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Đồ cổ có giá trị của đồ cổ.
Nhưng nó phải đúng là đồ cổ
Hoặc chưa cổ, chỉ là cũ thôi nhưng phải gắn với "sự kiện" nào đó\ Hoặc với một cá nhân thì nó là gắn với kỷ niệm nào đó

Chứ cái xe cách đây trên dưới 40 năm, mà không có sự kiện gì, không phải là đồ kỷ niệm cá nhân thì chả có giá trị mệ gì ạ

Ha ha, vậy cũng có thể đấy!

Nhưng nhiều người thích nhiều xe cổ, đồ cổ trong nhà hơn 1 thứ mới mà rẻ tiền.

Em gặp nhiều và bán kha khá đồ cho mấy người đấy.

ZARG

Xe container
Vâng
Đồ cổ có giá trị của đồ cổ.
Nhưng nó phải đúng là đồ cổ
Hoặc chưa cổ, chỉ là cũ thôi nhưng phải gắn với "sự kiện" nào đó\ Hoặc với một cá nhân thì nó là gắn với kỷ niệm nào đó

Chứ cái xe cách đây trên dưới 40 năm, mà không có sự kiện gì, không phải là đồ kỷ niệm cá nhân thì chả có giá trị mệ gì ạ
Ô tô cổ thì em chưa bán bao h. Nhưng điện thoại cổ, quạt cổ, máy móc cổ thì em bán cả nghìn món rồi. Dân mình thích se sua, mua về nghịch tốn phết. Rồi lại bán đi với giá đồng nát :))

Ông nào ôm cuối là chết đòn đấy, vì giá bị bơm thổi lên, đến lúc xẹp thì vỡ alo.