[Funland] Chuyện u90

Kitcat

Xe container
Of mình cũng nhiều cụ sắp lên lão. Em lập thớt tổng hợp chuyện về các cụ nhà mình. Mong cccm ủng hộ.

U90 nói với u80: có chuyện này tôi cứ nghĩ mãi chú ạ. Tôi ra viện nhổ lông quặm, giá thường là 15.000. Lần trước tôi ra nó ghi lấy dị vật khỏi mắt, thu 150.000...
Tôi hỏi nó mày ghi gì mà đáng sợ vậy cháu, tao nhổ lông quặm chứ ko có dị vật.
Nó đáp thế là vật thể lạ rồi. Bà có phải trả tiền đâu, bảo hiểm trả. Bà THẮC MẮC Làm Gì??
Bà cả nể im lặng nhưng cứ day dứt mãi.
Em bà đáp: nó làm thế chắc có chỉ đạo từ trên. Nó không ăn được tiền ấy mà bệnh viện ăn được từ ngân sách Bhyt.

Bà trầm ngâm, xã hội ta nếu ai cũng thế thì bảo sao ngân sách hụt.

Bà vẫn ân hận không đấu tranh vì 135.000 bị hụt kia

Đêm rảnh em lập thớt nghe các cụ kể mình đã từng làm gì khi thấy tiền Thuế mình đóng bị sử dụng sai?

hailuatn

Xe container
Cụ đợi khi nào em U90 đi nhổ lông quặm rồi về kể cho cụ nha :)).

G810

[Tịch thu bằng lái]
Bà cứ yên tâm.
Bọn đấy chỉ nhận được mấy tờ TP thoai, nó muốn tiêu thời phải tìm được người mua đã. ;))

kvboto

Xe container
Of mình cũng nhiều cụ sắp lên lão. Em lập thớt tổng hợp chuyện về các cụ nhà mình. Mong cccm ủng hộ.

U90 nói với u80: có chuyện này tôi cứ nghĩ mãi chú ạ. Tôi ra viện nhổ lông quặm, giá thường là 15.000. Lần trước tôi ra nó ghi lấy dị vật khỏi mắt, thu 150.000...
Tôi hỏi nó mày ghi gì mà đáng sợ vậy cháu, tao nhổ lông quặm chứ ko có dị vật.
Nó đáp thế là vật thể lạ rồi. Bà có phải trả tiền đâu, bảo hiểm trả. Bà THẮC MẮC Làm Gì??
Bà cả nể im lặng nhưng cứ day dứt mãi.
Em bà đáp: nó làm thế chắc có chỉ đạo từ trên. Nó không ăn được tiền ấy mà bệnh viện ăn được từ ngân sách Bhyt.

Bà trầm ngâm, xã hội ta nếu ai cũng thế thì bảo sao ngân sách hụt.

Bà vẫn ân hận không đấu tranh vì 135.000 bị hụt kia

Đêm rảnh em lập thớt nghe các cụ kể mình đã từng làm gì khi thấy tiền Thuế mình đóng bị sử dụng sai?
Vấn đề là có bao nhiêu người biết/nghĩ đó là tiền thuế của mình hay 99% nghĩ đó là tiền của nhà nước, nhà nước thiếu gì tiền

Lady in red

Xe buýt
Mèo hnay khó ngủ à???

Kitcat

Xe container
U90 lên chung cư ở từ thời đầu tiên. Lâu dần nó xuống cấp BQT thu tiền mà ko bảo trì thang đúng quy định. Thang rơi hụt mấy lần. Cả chung cư đấu tranh, mãi cũng được họp báo cùng bqt. Hôm ý họ đột nhiên ra quy định mỗi hộ ko đf phát biểu qua 1 phút. Mấy phút thì nói được gì. Bà thủng thẳng đứng lên: tôi phát biểu đại diện cho 30 hộ gđ. Đề nghị cho tôi 30ph. Cuối cùng chung cư chiến thắng và giành đc quyền tự bầu Bqt.

vharc

Xe tăng
Bv đúng là có trò này

Kitcat

Xe container
Vấn đề là có bao nhiêu người biết/nghĩ đó là tiền thuế của mình hay 99% nghĩ đó là tiền của nhà nước, nhà nước thiếu gì tiền
Dạ cụ khai sáng em mới hiểu thêm đây. Có mấy cụ lại hỏi m đóng đc mấy đồng thuế mà thắc mắc? Cụ có biết thuế mình đóng qua những loại thuế gì không ạ?

meomun346

Xe container
Dạ cụ khai sáng em mới hiểu thêm đây. Có mấy cụ lại hỏi m đóng đc mấy đồng thuế mà thắc mắc? Cụ có biết thuế mình đóng qua những loại thuế gì không ạ?
Cụ mua xăng để chạy oto, xe máy,là cụ đã đóng thuế rồi.
Tất cả các hàng hóa cụ dùng hàng ngày, đều có thuế VAT từ 10% trở lên.
Cụ mua sắm lớn như nhà, đất, ô tô, xe mái... đều chịu thuế.........
Mời các cụ khác kể tiếp ạ.

Kitcat

Xe container
Hình như không khí em thở em cũng phải đóng thuế môi trường ạ? Thế em mua con gà thì sao ạ?

meomun346

Xe container
Hình như không khí em thở em cũng phải đóng thuế môi trường ạ? Thế em mua con gà thì sao ạ?
Cụ mua gà ở siêu thị tất sẽ phải chịu thuế rồi. Còn như mua gà ta ở chợ, cái này nó tinh vi hơn (bà bán hàng phải chịu tiền vé chợ, và VN mình hệ thống thuế nó chưa hoàn chỉnh như Tây, nên khó nhìn ra hơn). Còn VD mợ mở cửa hàng CẦM ĐỒ chẳng hạn; Ho ho, rất nhiều khoản nhé, cả trắng và đen. :)):)):)))

Kitcat

Xe container
U90 trầm ngâm: cờ đến tay ai người ấy phất cháu ạ. Hồi trẻ b chả bao giờ phải lo chuyện gì, từ đường sá xe cộ giấy tờ thủ tục là ông lo hết. Bẩy năm nay ông nằm liệt, rồi tự b làm hết: từ làm thủ tục nhận lương qua thẻ, tới đi thay giấy tờ. Lần trước b đi lên CA làm lại giấy, nó hẹn t5 qua lấy dấu thủ trưởng. B ra đấy bao nhiêu ng chờ, mãi sau con bé nhân viên ra nói các bác thông cảm ra về, thủ trưởng có lịch họp đột xuất. B mới mắng 1 trận: họp phải có kế hoạch. Cháu đưa giấy tờ mời họp đây ta xem, ta sẽ lên tận đó gặp, ko thể hẹn dân rồi bỏ đi thế đc. Con bé nói các bác chờ chúng cháu thảo luận, lát sau 1 đứa thu thập giấy từ ng chờ, 15ph sau đã xong.
Con trai bà chờ mẹ ở oto bên ngoài cười hỏi: mẹ có muốn vào chửi t sếp ko? Con thấy đứa nhân viên vào quán Cafe kia xin dấu?
Tao Thèm Vào :))

Đang định phát biểu thì cụ đã nhanh tay

Kitcat

Xe container
Cụ ví dụ đến là dễ hiểu ạ. Thế là chả phải chỉ có Doanh Nghiệp mới đóng thuế nhiều! Không có dân đen chúng mình thì lấy gì nuôi doanh nghiệp?
Thế ngân sách nhà nước thu về xong nhà nước chi vào đâu có hợp lý không thì có ảnh hưởng thế nào tới mình ạ? -
Cụ mua gà ở siêu thị tất sẽ phải chịu thuế rồi. Còn như mua gà ta ở chợ, cái này nó tinh vi hơn (bà bán hàng phải chịu tiền vé chợ, và VN mình hệ thống thuế nó chưa hoàn chỉnh như Tây, nên khó nhìn ra hơn). Còn VD mợ mở cửa hàng CẦM ĐỒ chẳng hạn; Ho ho, rất nhiều khoản nhé, cả trắng và đen. :)):)):)))

Kitcat

Xe container
Mong các cụ đóng góp chuyện U.... Nhà mình vào nhé? Tiêu chí là Fun nhẹ nhàng ạ

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nhạt quá !

meomun346

Xe container
Cụ ví dụ đến là dễ hiểu ạ. Thế là chả phải chỉ có Doanh Nghiệp mới đóng thuế nhiều! Không có dân đen chúng mình thì lấy gì nuôi doanh nghiệp?
Thế ngân sách nhà nước thu về xong nhà nước chi vào đâu có hợp lý không thì có ảnh hưởng thế nào tới mình ạ? -
Có chứ cụ. Dân mình nhiều khi cạn nghĩ, cứ nghĩ cái này do nhà nước chi, thế là kệ. Có biết đâu rằng thuế cũng do mình đóng. Còn nhà nước dùng tiền thuế của mình ko đúng mục đích, thì lâu dần sẽ phải đi vay nước ngoài =>, lạm phát, vỡ nợ hoặc cao hơn có thể phải cắt đi mấy tỉnh cho nước ngoài để trả nợ (như vùng Cam trát ca của Nga bán cho Mỹ từ xa xưa đấy ạ).
Nếu cụ có điều kiện thì mau mua nhà ở nước ngoài đi, khi nào chìm thuyền thì nhảy qua đó ở. Nhà cháu nghèo, cứ phải ở đây thôi.
P/S: mợ nhớ mời rịu em đấy nhé, em đi khò đơi, khuya dồi.:))

Kitcat

Xe container
Em thấy thế hệ già sống ko nhạt tí nào, rất có màu sắc là khác... U90 hay bảo nếu một ngày ta ko thể tự lo cho mình. Ta sẽ ra biển bơi ra xa mãi....
Các cụ định vẽ tương lai mình thế nào ạ?