Chuyến Xuyên Việt 13 ngày nhà em

Mic71

Xe buýt
Chào các bác.
Hôm nay sau khi kết thúc chuyến đi gần 2 tuần, em mới hầu chuyện các bác được vì nghỉ nhiều tồn việc, bận quay cuồng. Với lại máy ảnh em để quên trong cốp xe gửi tàu hỏa, mới nhận hôm kia lên giờ mới có ảnh.
Em ko có năng khiếu kể chuyện, có gì các bác đại xá. Em báo cáo kết quả chuyến xuyên Việt của em hy vọng giúp được ít nhiều cho các bác có dự định xuyên Việt cùng gia đình.

Mic71

Xe buýt
Mạng OF chán quá, em viết rõ dài, poss được mấy cái ảnh thì mạng tèo, lại làm lại từ đầu.

fotocopy

Xe tăng
đang hóng chuyện của bác. mạng OF đang bị lỗi, đêm bác vào mà port ảnh cho nhanh.
mà hôm nay bác ko đi đâu à. :D

Mic71

Xe buýt
Đầu tiên là công tác chuẩn bị.
- Về lịch trình chuyến đi: sau khi đọc các bài xuyên Việt của các bác trên OF, nghiên cứu Vietbando.com, sách du lich.... em xây dựng lịch trình và xin ý kiến các bác ở đây http://www.otofun.net/threads/242168-xin-y-kien-chuong-trinh-xuyen-viet-12-ngay
- Xe cộ : em mang xuống Toy Giải phóng bảo dưỡng cẩn thận, thay lốp mới cho yên tâm.
- Chuẩn bị giấy tờ : CMT, GPLX của 2 vợ chồng, photo giấy tờ xe công chứng (để gửi xe lên tàu lúc về), giấy khai sinh của 2 dép, thẻ visa, ATM, bản đồ giấy....
- Vật dụng hàng ngày cho mỗi người: quần áo,giày dép , đồ bơi, mũ ô, đèn pin, máy ảnh, sạc pin, Ipad... đồ vệ sinh...
- Các loại thuốc: cảm sốt, tiêu chảy, thuốc ho trẻ em, bông băng, kem chống nắng....
Một thứ ko nên quên đó là chìa khóa xe dự phòng (để trong túi xách của gấu)
....nói chung là cụ tỷ thì nhiều thứ lắm vì nhà em có 2 dép lên nhiều thứ lặt vặt phải mang đi.
Cuối cùng, sau khi điều chỉnh lịch chút ít, 10h sáng ngày 24/5 nhà em xuất phát (sớm hơn dụ định 1 ngày)

Mic71

Xe buýt
đang hóng chuyện của bác. mạng OF đang bị lỗi, đêm bác vào mà port ảnh cho nhanh.
mà hôm nay bác ko đi đâu à. :D
Em đang chờ bác đây(b)(b)(b)(b)(b). Mạng chán quá, Of luôn báo là lượng truy cập quá cao. Có lẽ để tối vậy

Mic71

Xe buýt
Ngày 1(thứ ba ngày 24/5): HN- Tx Hồng Lĩnh- Hà Tĩnh (320km)
Đầu giờ sáng lượn qua cơ quan cho có bóng dáng, thông báo đi họp đột xuất, mai nghỉ phép(vì em đổi lịch đi sớm cho đẹp ngày), gặp sếp lý do lý chấu tí rồi lượn về nhà xếp đồ vào xe. 1 trục trặc nhỏ là đang xếp đồ vào xe mấy chú thanh tra GT đỗ chặn đầu xe hỏi giấy tờ vì dừng đỗ sai quy định. Sau vài câu xã giao các đc thông cảm cho qua. Em hơi lăn tăn 1 chút nhưng lại nghĩ để trấn an đó là điềm lành, trục trặc trước thì khỏi gặp rắc rối sau, thế mà đúng thật(cả chuyến đi em ko bị 1 lần nào xxx hỏi thăm). Xắp đồ xong, vào nhà thắp nến hương cầu xin các cụ phù hộ chuyến đi thành công. Hơn 10h cả nhà xuất phát.
11h nhà em rẽ Pháp vân

Đây là 2 dép nhà em

Uploaded with ImageShack.us

Còn đây là mẹ của 2 dep

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt

Mic71

Xe buýt
Tổng quãng đường bác đã đi trong hành trình này ? xăng cộ, đường xá, xxx... thế nào ? Lót dép hóng ảnh của bác.
Em đi 1 chiều vào, tổng quãng đường đến hôm đưa xe lên tàu là 2200km. Xăng thì em chả tính, xe em trung bình 9l/100km đường trường. Đường xá và xxx em sẽ kể theo từng chặng.

Mic71

Xe buýt
13h xuất phát. Trong những ngày phải lái ,em tuân thủ tuyệt đối buổi trưa ko uống bia rượu, chỉ làm 1 lon bò húc, rất khỏe và tỉnh táo
Nghỉ hái hoa ở đường tránh Thanh Hóa

Chiều 16h30 em đến lễ Ông Hoàng Mười , ra ăn tối xong đi tiếp đến Hồng Lĩnh nghỉ tại KS Asean (đầu ngã 3 rẽ đi Cầu Treo). Phòng rộng thoải mái, có thang máy, rẻ bèo, kết thúc ngày thứ nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt
Tối xem thời tiết báo có cơn bão lớn ở PhilípPin mạnh cấp 15-16, di chuyển theo hướng Bắc- đông bắc lên TQ, hơi lo, hy vọng ko ảnh hưởng nhiều đến các tỉnh ven biển nước ta.
Mở Ipad ra, ktra 3g hết sạch tiền, ko thể vào mạng, nhắn chú em bắn cho 5 lít, từ Quảng Nam trở vào chắc phải dùng nhiều GPS
Quãng đường HN-Hồng Lĩnh : Đường xá từ Cầu Rẽ đến Thanh Hóa nhiều đoạn chưa xong, nhiều xxx chốt liên tục, rất mẫn cán lên tốc độ trung bình chỉ khoảng 45km/h. Từ Diễn Châu trở vào đường khá hơn nhưng xxx vẫn vậy, em tuân thủ nguyên tắc đi đúng tốc độ, ko cố vượt, đi chơi chả vội gì, đảm bảo an toàn cho cả nhà

Mic71

Xe buýt
Ngày 2: Hồng Lĩnh - Huế (360km)
Cả nhà ngủ 1 giấc ngon lành, 6g dậy, 7g trả phòng vào Ngã Ba Đồng Lộc thắp hương các cô, trời mưa lên em ko chụp ảnh(chả hiểu sao, em vào Ngã ba Đồng Lộc đến cả chục lần rồi, nhưng hầu như lần nào cũng mưa).
8h30 ra đến TP Hà Tĩnh ăn sáng, món bún bò mọc cũng tạm được. 9 h xuất phát đến Đồng Hới ăn trưa ở nhà hàng Anh Đào, ngon phết. Đến Đồng Hới nhà em toàn ăn ở đây.
Vài tấm ảnh trên đường

Hầm đèo Ngang

Nhà Hàng Anh Đào

Mic71

Xe buýt

Mic71

Xe buýt
13h xuất phát Huế thẳng tiến, em định đi cố đên Lăng cô nghỉ nhưng 2 chíp có vẻ mệt lên 17h em nghỉ luôn ở Huế, KS Duy Tân, 3sao, phòng 2 giường đôi khá đẹp, 600k.
Một vài địa danh lịch sử trên đường đến Huế, em ko vào, chỉ dừng lại chụp ảnh

Huế đây rồi

Mic71

Xe buýt
Khách sạn Duy Tân

làm vài kiểu trong lúc chờ phòng

Phòng đây rồi

Trong lúc mọi người nghỉ ngơi, em đi tắm rửa cho vợ ai cái, cũng chuyên nghiệp phết, 30k

Ngon lành rồi

Những con đường trong TP Huế lúc nào cũng bình lặng, cảm nhận như cuộc sống cứ bình lặng trôi

fotocopy

Xe tăng
chặng này đi cũng nhanh nhỉ.
toàn vào quán ăn quen à. Sao ko chuột bạch quán mới

Mic71

Xe buýt
Đi mệt lên cả nhà đi ăn cháo, hỏi lễ tân bảo đối diện ks có hàng cháo vỉa hè ngon lắm, nó đây

Món xôi gà nhưng có rất nhiều loại rau

Ks 5 sao bên cạnh

Ăn xong cả nhà làm 2 xic lô dạo TP Huế, 30k/xe 1 vòng

Cổng thành Huế đêm

Cổng ks Duy Tân

Mic71

Xe buýt
Kết thúc 2 ngày chuyến đi, nhà em về nghỉ sớm, mai là cuộc hành trình dài đến Quy Nhơn.
Đoạn đường Hồng Lĩnh- Huế đường đi khá tốt, xxx cũng ít hơn, hầu hết là dừng xe tải.
Lưu ý bác nào ko ở Huế thì cũng đừng đi đường tránh Huế vì rất xấu và xa, cứ qua TP Huế là ngon nhất.
Em nghỉ đã, tối tiếp ạ.