[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

xe đạp mini62

Xe tải
GDP tăng thấp nhất 10 năm. Mà chứng tăng được thì cũng tài. Tiền dân ta nhiều, một đường dây đánh bạc qua mạng tầm trung cũng nghìn tỉ. Ls thấp dân dồn tiền vào ck coi như đánh bạc vậy. VN đang chuẩn bị bước vào thời kỳ già hóa dân số. Tầm 10 năm nữa nhà nào cũng 2 con. Nhu cầu đất chỉ đắt ở những nơi trung tâm còn vùng quê thì hoang vắng. Có khi như Nhật đầy vùng nhà cửa bỏ hoang.
CK nó là kỳ vọng, đi trước hiện thực kt. Cụ thấy KT nó xấu thì nó đã sập về 630 hồi tháng 3 rồi, thử hỏi lúc đó hiện trạng DN đã xấu đến mức đó chưa hay người ta kỳ vọng nó rất xấu nên bán tháo. Và giờ hiện thực KT chưa hồi phục về lúc trc dịch nhưng nó còn có thể xấu hơn ko hay sẽ tốt hơn? Người ta kỳ vọng nó sẽ tốt hơn thì sẽ mua vào cp nhiều hơn, kỳ vọng nó xấu đi thì sẽ bán ra. Hơn nữa ck hay bds nó là TT tài sản, phản ánh nhu cầu về tài sản. Khi tiền bơm ra nhiều qua cung tiền và hạ ls mà cung tài sản ko tăng hoặc tăng chầm hơn tốc độ cung tiền ra thì tài sản sẽ tăng giá.
Hiểu đơn giản: so với năm 2019, vẫn 10 mảnh đất, cả XH có 10 đồng thì giá 1 mảnh là 1 đồng. Năm 2020 vẫn 10 mảnh đất nhưng tổng tiền là 15 đồng, 3 đồng cho gia tăng hàng hoá, dịch vụ do sản xuất kinh doanh (nhưng 2020 sx kinh doanh ko tăng nhiều, lĩnh vực dịch vụ giảm) thì giá 1 mảnh đất là 12/10= 1.2 đồng. Tiền rẻ mới ra từ 2020 thì chưa thẩm thấu đâu, khi nào nó có cái giá vượt hết mọi tưởng tượng của các bác lạc quan nhất, XH phát điên hết thì mới bóng. Chu kì 2010 bác nào trải qua rồi mới thấy nó điên ntn. Chưa kể lúc đó DA dễ dàng cung nhiều, giờ DA pháp lý khó khăn, cung ít. Tích lũy dân thời 2010 chưa nhiều như giờ, NH đột ngột tăng ls làm cầu xụt giảm nhanh. Giờ ngược lại thu nhập dân tăng nhanh, ls hạ, cầu ở thực, nâng cấp chỗ ở, cầu đầu tư, trú ẩn tài sản khi ls hạ. Tổng hợp lại là nhờ covid, các cp bơm tiền nên chia lại vám mới. Phân bổ bớt tài sản từ các bác cash is king sang các bác cầm nhiều tài sản.
Dân mình có tiền vc đầu tiên là mua cái nhà, hay ơt quê trc khổ thì ở trong làng, xóm. Khá rồi thì ra ngoài khu đô thị nó quy hoạch khang tramg hơn. Sẽ ko có chuyện bỏ hoang như Nhật đâu. 10 năm quá ngắn, cơ cấu dân số và đô thị hoá ở vn hiện nay thì 20 năm nữa may ra chúng ta mới thấy những câu chuyện đó.

Chỉnh sửa cuối:

mrland1234

Xe tải

tung1311 .

Xe điện
Việt nam giảm ác không cụ.
Cụ đọc lại nội dung e viết trước cho liền mạch ạ
Em nghĩ trên thế giới covid đã đc kiểm soát từ lâu rồi, hiện là cuộc chạy đua giữa vacxine và các biến thể, từ cả tháng nay số lượng ca đã giảm liên tục. Em dự sẽ mất khoảng 6 tháng đến 1 năm nữa covid sẽ biến mất (thành 1 bệnh bt), phương pháp chuẩn đoán và điều trị sẽ có đột phá để kiểm soát di chứng và lây lan.
Còn Việt Nam chỉ là 1 mắt xích cá biệt, y tế mình kém nên việc nó đã lây từ lâu trong cộng đồng là bt, nhiều người bị và tự khỏi mà ko hề biết.
Như vậy khoảng 6 tháng - 1 năm nữa nhu cầu hàng hoá, dịch vụ, sản xuất sẽ mạnh trở lại, ai thức thời sẽ phất, ai sợ hãi thì đi đứng nhìn thôi.
1 số ngành như du lịch,...thì thời gian hồi phục sẽ kéo dài lâu hơn chút so với nhu cầu hàng hoá, dịch vụ hàng ngày.
cụ nói phải ạ, nên quan sát các biến động này chặt chẽ vì giới đầu cơ, kinh doanh họ nhạy bén lắm chứ ko chờ khi mọi việc đã rồi đâu. và quan sát thì phải quan sát covid của các nước nhé, đừng nhìn mỗi Việt Nam (bi quan và lạc quan luôn quá đà :D )

tui102

Xe tăng
Dự đoán gì cũng khó vì nhiều thứ không như trước thị trường quá nhiều tham số, mà 1 tham số thay đổi đã thay đổi đáp án của thị trường rồi.
Người đoán giỏi nhất là người chẳng đoán gì. Ông nào bảo đoán được là phét. Tất nhiên hiện nay ai cũng nhìn thấy nguy cơ , đề phòng nguy cơ thì nguy cơ đó khó sẩy ra như trước.
Em rón rén vào hơn chục tỉ đất nghỉ dưỡng ven đô từ tháng 12 năm ngoái 2019 vì cũng nghĩ 2020 là cũng có nguy cơ rồi. vừa tròn 1 năm x2 mà chỉ dám bán 1 nửa thu vốn về. còn 1 nữa đợi cuối năm 2021 mới tính. Cũng bảo toàn 1 nữa liều 1 nửa nguy cơ vỡ cũng có vì giờ a em lao vào mua nhưng lô gần mỏ đá, trại chăn nuôi..vùng sâu xa...cho không ai ở với giá bằng lô đẹp năm ngoái cứ như tranh nhau hàng đàn từ Lương Sơn Ba Vì..đến Hòa Lạc.. thì nhưng người chuyên như em cũng cóng lắm.
Những người chuyên nghiệp không mong sốt chỉ mong bình bình có chút lợi nhuận từ những đánh giá đúng đắt bằng chất xám , đầu tư hạ tầng xây dựng .Chứ mua đâu cũng lên thì lo đó là cái lo có lí của người có kiến thức . Chứng khoán cũng vậy chỉ những cp của doanh nghiệp nào sx hiệu quả đầu tư có lãi, thì sự tăng giá mới vững vàng chứ 2010 ông nào lên sàn cứ có cổ phiếu là tăng, ai cũng mua rồi ngóng tăng là người mua đã ngu dốt lại tham lam rồi.
Nhưng hiện giờ bđs, ck nó lên kinh quá và bất chấp quy luật thì những người chuyên cũng cảm thấy tiếc vì mình dự báo sai thị trường còn tăng . và cảm thấy mất tự tin vào khả năng khi đám đông lao lên.
Do vậy em chọn 50% bán thu vốn 50% tiến tiếp tất tay cho 2021.
Thực ra đến cuối đường thắng thua được mất lại do số mình đó , tính toán khôn ngoan được 50% mà thôi. Nhưng lưu ý với các cụ mới có chút thành quả ( căn nhà vợ con chui ra chui vào hay 1-2 tỉ làm vốn....thì nên NHỚ đừng có động vào, nhà rồi thì giữ vì có nhà thì ăn hết bao nhiêu vững vàng đợi thời , chưa có thì nên mua to nhỏ lớn bé cũng ok. giữ lại chút xanh chín thôi hãy luôn giữ lấy chỗ mà quay về.
Giờ là thời lắm lời khuyên đầu tư toàn chỗ thân quen, uy tín abc.. khiến mình tiếc nuối nhưng khi mình ra đòn xanh chín là toi luôn đó- vì lộc tùy người
Nên nhớ 2010 đã Restar về Mo một cơ số a em 6x và đầu 7x ( tuổi 35-45) đã tích lũy chút vốn nhà cửa sau 10-20 làm việc bay hết vào Chứng và BĐS đó.
Câu thần chú: về nhà đi bão tố dừng lại trước cửa, hay thất bát vang ranh nhà vẫn luôn chờ ta....abc ... tức là sau cánh cửa đó là nhà mình rồi. Nên đừng có bán nhà đi đầu tư mà phải mua và củng cố cho nó khiến nó to hơn ấm hơn.
Còn nhà . con thơ còn có chỗ nương tựa đỡ tủi thân với đời . vợ tốt ở lại, vợ xấu đi thì lấy vợ mới chứ bay mất nhà con ở với mình nó cũng uất ức vợ cũng khinh thường mà mình không có khả năng đổi được vợ. Nhớ được, thì cả nhà hưởng thua mình chịu đó là các quy tắc đời thường để mà cân nhắc kiềm chế trước các dự định say máu xanh chín .
Qua thời 2010 giờ hồi lại em xem lại Tam Quốc mới thấy phục Tào Tháo. Lúc đó mới thấy thời trước mình thanh niên cũng như Liu Bị sau thực tế hơn thì 3 anh em mới có chỗ nương thân căn chung cư ấm áp uống rượu chém gió, lúc đó a Tào đã biệt thự Tây Hồ ngàn m2. Sắp sếp nhân sự đâu ra đó chiến lược kinh doanh đàng hoàng..càng ngẫm càng thấy đúng . bố a Tào bán cả nhà làm vốn starup khi anh ấy chậy bán mạng khi ám sát hụt a Đổng Trác là đủ hiểu cha con a ấy vượt tầm đội Liu Bị, Tôn Kiên ntn ...xem để biết Vĩ nhân làm việc trưởng thành như thế nào chứ mình người thường môi trường a e gia đình cũng thường thì làm theo kiểu thường thôi thành công cũng có tên tuổi chút ít thành đạt trong họ tộc khi bố mẹ họp mặt họ hàng là vui rồi.
Chứ cứ nhắc đến con mà thở dài bảo nó bán nhà hay vay nợ mãi không trả là buồn lắm.
Cụ nào kinh qua thời 2010 mà thành công thì sẽ xem phim Tam Quốc đảm bảo nhập vài Tào Tháo càng trưởng thành chín chắn càng có cái nhìn toàn diện .
Thôi em vui vui sau khi bán 50% mà thu đủ vốn vào Sài thành tránh rét. Ngồi gõ mấy dòng cho vui. Ai đọc được thì đọc , tin hay không cũng tùy duyên .
Bái phục.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Tinh hình vít cắn ác thế này ng nông dân phai làm sao

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Ko sao đâu, chỉ cần cắt bớt đất bán kiếm ít tỏi bỏ ngân hàng lấy lãi ăn dần, khi nào qua covid thì làm lại. Nhàn nhất là vậy, chứ giờ bục mặt làm mà sản phẩm giá bán bấp bênh chi cho khổ. Đất quê bán vài lô thì cũng vẫn còn nhiều lo gì kaka

trongda

Xe hơi
chém gì vậy cụ ? tôi chuyên vay bank đây , bà chị họ mới vay bank nước ngoài xong lãi 6.3/năm ( biên độ 2.3 + lãi 6 tháng của big 4 ) big 4 thì 7-8%.
lãi này so với lạm phát ở vn thì cân tốt , chừng nào lên được 15% trở lên như cách đây 10 năm thì may ra vỡ . tiền bơm như lá mít đầy kho bạc thì ko có chuyện lãi lên cao đâu
Bank nào 6.3 vậy cụ

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Người có đất thì mong BĐS lên giá
Người không có hoặc đang nhu cầu thực muốn mua thì mong giảm giá
Cò vạc thì bay lượn lờ đầy giời , gió chiều nào nhao theo chiều ấy , mồm ra rả , mua đi , mua đi không mai nó tăng , em giới thiệu cho chỗ rẻ , đẹp , tiềm năng , BĐS đang lên áy mà ! ....sang năm gấp đôi, gấp 3 ,
Mịa nếu mà đúng thế thì cò nó đã xơi sạch rồi , chả đợi các cụ
Lên xuống hay có toang không giờ còn sớm quá để chém gió , các chuyên gia ở đây cũng là chiên gia góc bếp mà thôi , đoán được đã không ngồi đây múa bàn phím đâu ! năm 2021 này thì căng đét , nó mà vỡ thì chắc chắn nhiều cụ .........ra cầu bãi cháy !

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Cò vạc thì bay lượn lờ đầy giời , gió chiều nào nhao theo chiều ấy , mồm ra rả , mua đi , mua đi không mai nó tăng , em giới thiệu cho chỗ rẻ , đẹp , tiềm năng , BĐS đang lên áy mà ! ....sang năm gấp đôi, gấp 3 ,
Lên xuống hay có toang không giờ còn sớm quá để chém gió , các chuyên gia ở đây cũng là chiên gia góc bếp mà thôi , đoán được đã không ngồi đây múa bàn phím đâu ! năm 2021 này thì căng đét , nó mà vỡ thì chắc chắn nhiều cụ .........ra cầu bãi cháy !
Cụ nói có lý. Nhưng câu “ có chỗ nào ngon cò xơi hết rồi k đến lượt các cụ” là k đúng. Vì như bản thân e cũng là cò và cũng là dân đtu chuyên nghiệp. E tay to đến đâu mà ôm đc hết chỗ ngon. E mà ôm đc hết thì e đã là những nhà đtu lớn rồi. Cái gì cũng có giá của nó. Ra khơi thì gặp sóng to.

pandahn

Xe điện
Cò nó có phải cá mập đâu mà ôm được hết cụ ơi. Phải chia sẻ thông tin để các cụ cùng kiếm chứ.
(Một cò suốt ngày nợ tiền thuê nhà e chia sẻ)

Fortuner2019

Xe tải
Cò nó có phải cá mập đâu mà ôm được hết cụ ơi. Phải chia sẻ thông tin để các cụ cùng kiếm chứ.
(Một cò suốt ngày nợ tiền thuê nhà e chia sẻ)
Cò không ôm hết nhưng cò tâng giá khá cao so với giá chính chủ bán(và luôn có câu anh chị mua được giá nào để em làm việc với chủ nhà)

xe đạp mini62

Xe tải
Những gì cho không thường bị coi rẻ, đặc biệt trên mạng nên tất cả là quan điểm cá nhân coi như chém vui thôi. Ai là ai quan trọng gì bác, giáo sư, tiến sĩ nói đầy trên báo đó, bác tin người ta không? Tất cả đều có giá của nó, các DN họ mới phải trả phí ko ít để có tư vấn là vì thế. Đúng hay sai trong tài chính mình thấy ko quan trọng, quan trọng là đúng thì kiếm bao nhiêu, sai mất bao nhiêu. Size tiền mỗi người mỗi khác nên cách đi tiền và quản trị rủi ro mỗi người một khác, TT rộng lớn bao la...

Longtime No See

Xe tải
Giờ thị trường bds nó cũng như chứng khoán, qua thời mua bừa cũng trúng rồi, các cụ phải lựa hàng chuẩn chỉ, tiềm năng tốt mới mong có miếng, xuống tiền nhầm thời điểm này kẹp hàng vài năm như chơi nếu ko muốn cắt lỗ.

Realty 2021

Xe tăng
Chứng tỏ cụ ko có tí logic gì trong đầu tư.
Nếu giai đoạn covid đầu tư mà cụ phân tích theo logic như giai đoạn bình thường thì kinh nghiệm và lịch sử cũng không thể bỏ qua. Cụ có thể dự đoán (nhận định) đúng trong 1 thời điểm năm vừa qua nhưng có thể sang năm nay mọi dự báo phân tích nhận định đầu tư của cụ lại hoàn toàn sai đó ạ