[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

kenzzz

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ cứ bám lấy đất Hà Nội làm gì.Đất khả năng sinh lời cao nhất phải vừa ở vừa kinh doanh được
Ví dụ cùng tầm tiền 4 tỉ ở Nha Trang cả nhà cả đất cho thuê được 20tr/tháng (trước dịch).Còn ở Hà Nội giá trị căn nhà mặt đất 4 tỉ mà cho thuê được 20tr/tháng thì em chưa thấy
Chỗ nào Nt mà 4 tỷ cho thuê đc 20tr/tháng cụ kể e phát , , e mua đc e gửi cụ 50 củ tiêu

tobe11

Xe tăng
Em đang nói khía cạnh đầu tư đất + tạo dòng tiền.Còn cụ muốn nói khía cạnh gì nữa ạ ? :)
Khía cạnh cụ có nhiều cơ hội kiếm tiền nếu cụ ở HN hơn so với Nha Trang hay tỉnh lẻ.

Con cái cụ có cơ hội pt hơn do được giáo dục tốt hơn.

Nhiều mà cụ :)

toyota vious

Xe máy
Đất ở các tỉnh lên kinh thật. Nhà em có 1 mảnh đất ở Bắc ninh, cách đây 20 năm giá chỉ bằng 1/10 căn hộ chung cư cũ của những khu Kim liên, Trung tự nhung bây giờ phải gấp đôi căn chung cư đó
20 năm mà giờ có như thế thì là tăng bt thôi cụ

bona13

Xe tăng
Ko đến mức tệ vậy đâu cụ.Nhà bạn em mua bên Long Biên tầm 4 tỉ cho thuê được 10tr/tháng
Long Biên giờ dân đông mà cụ, so với mấy quận trung tâm, trư đông anh vs gia lâm, thì mặt bằng giá đang tăng ác liệt nhất. 2016 nhà ngõ cầu giấy 3,5-4 tỷ, long biên 2 tỷ. 2021 nhà ngõ cầu giấy 3,5-4 tỷ, long biên 4-5 tỷ

toyota vious

Xe máy
Thế là ít mà cụ. Mảnh bố mẹ em bên long biên mua năm 1988 có 1-2 chỉ vàng, giờ thì 200 cây vàng, nó tăng cả trăm lần í ạ
Cụ tính nếu 20 năm tăng 20 lần cũng là bt, 1988 đến giờ là 33 năm rồi, tăng cả trăm lần cũng là ác rồi

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Thế là ít mà cụ. Mảnh bố mẹ em bên long biên mua năm 1988 có 1-2 chỉ vàng, giờ thì 200 cây vàng, nó tăng cả trăm lần í ạ
bà nội e mua mảnh đất làng cũng 2 chỉ h ra 120m mặt đường xã đàn mặt tiền gần 10m =))

Yeuphunu

Xe điện
Mọi người ầm ầm vào Phan thiết thế là cậu bạn too quen cũng nhao vào. Chả biết thế nào mà sau 2 tuần bán lỗ 2 tỉ. Chịu không thể hiểu nổi trong khi nhiều người vẫn khoe đất trong đó sốt.
Nhà phố có nhà rao bán, nhờ sales các kiểu mà mãi không bán được,có nhà rao cả năm.
Đất trong thành phố Phan Thiết thì ko hot, trừ các trục đường kinh doanh tốt mới mở và khu quảng trường biển do Rạng Đông làm.
Đất gần biển nhà đầu tư cá nhân ôm đa số rồi từ khi còn rẻ. Giờ chưa tới lúc nhả.
Gần hai năm nay đội cò toàn đẩy các vùng xa: Hoà Thắng, Bàu Trắng, Hòn Rơm, Long Sơn - Suối Nước, dã man hơn là khu Thiện Nghiệp và Tiến Thành La Gi.
Không rảnh thông tin ôm đất cây lâu năm vào là vỡ alo.

xe_ga

Xe tăng
Em dự hết sóng tỉnh rồi ạ, tuần trước quê em 4 tỷ/ 1 mảnh, khối người đi hỏi mua, tuần này xuống 3,5 tỷ rồi mà éo ai hỏi nữa, kaka, chắc đem tiền mua thành phố biển hết rồi ạ. Bạn em kịp bán cái nhà mặt phố thành phố Phủ Lý được 18 tỷ mua mấy mảnh liền trong Đà Nẵng, lại ăn to, Hà Nam giờ lại sụt rồi
Nghe nói thấy Đồng Văn vẫn sôi động lắm

prado2012

Xe điện
Chuyện cụ kể em vừa trải qua.
Hôm nay em bán 1 lô liền kề + xây thô. Người mua là 1 gia đình ở tỉnh, bà mẹ đi cùng 2 cô con gái. Nhìn chân chất, giản dị mà xuống tiền gần chục tỷ nhẹ tênh. Mỗi tội cộng tiền nhầm lẫn loạn hết cả Ngân hàng. Mà cô toàn chơi tiền mặt mới ác.
Vui chuyện cô kể cũng vừa bán 2 mảnh ở quê. Lên mua cái nhà cho con ở, vừa giữ tiền, vừa lấy chỗ vợ chồng cô đi lại.
Cu em thuê nhà em cũng đang định bán đất quê mua nhà ngõ Hà nội vì đất quê tăng giá quá cụ ạ. Giờ sau khi khắp nơi tay to ra RẢ phong trào bỏ phố về rừng là hàng loạt bà con nông dân mua đất phố. Vậy là ván này cuối cùng là ai thắng =))

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng
Cu em thuê nhà em cũng đang định bán đất quê mua nhà ngõ Hà nội vì đất quê tăng giá quá cụ ạ. Giờ sau khi khắp nơi tay to ra RẢ phòng trào bỏ phố về rừng là hàng loạt bà con nông dân mua đất phố. Vậy là ván này cuối cùng là ai thắng =))
Hạ hồi phân giải cụ ợ...😀😀😀

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cu em thuê nhà em cũng đang định bán đất quê mua nhà ngõ Hà nội vì đất quê tăng giá quá cụ ạ. Giờ sau khi khắp nơi tay to ra RẢ phong trào bỏ phố về rừng là hàng loạt bà con nông dân mua đất phố. Vậy là ván này cuối cùng là ai thắng =))
Trong trường hợp này thì cu này thua là chắc. Cứ tưởng nhà ở HN là hay nhưng nếu là nhà ngõ thì càng ngày càng mất giá trị, trong khi nhà ở quê mà diện tích lớn thì tiềm năng vẫn còn nhiều nếu đô thị hóa diễn ra ở đó. Còn trường hợp của cụ trên kia mua căn liền kề trong khu đô thị quy hoạch đàng hoàng ở Hà Nội thì ok.
Mình nghĩ là cuối cùng thì kiểu gì người giàu vẫn thắng thôi. Thua chỉ là những người lỡ cỡ, không có nhiều tiền nhưng theo sóng đem đầu tư linh tinh, hoặc những người ở quê có mảnh đất to nhưng bán đi mua nhà ngõ ngách Hà Nội :D

prado2012

Xe điện
Trong trường hợp này thì cu này thua là chắc. Cứ tưởng nhà ở HN là hay nhưng nếu là nhà ngõ thì càng ngày càng mất giá trị, trong khi nhà ở quê mà diện tích lớn thì tiềm năng vẫn còn nhiều nếu đô thị hóa diễn ra ở đó. Còn trường hợp của cụ trên kia mua căn liền kề trong khu đô thị quy hoạch đàng hoàng ở Hà Nội thì ok.
Mình nghĩ là cuối cùng thì kiểu gì người giàu vẫn thắng thôi. Thua chỉ là những người lỡ cỡ, không có nhiều tiền nhưng theo sóng đem đầu tư linh tinh, hoặc những người ở quê có mảnh đất to nhưng bán đi mua nhà ngõ ngách Hà Nội :D
Đất quê thổi giá để chú phỉnh ra hàng lấy tiền bù ngân sách đói kém do covid và đám cò / đầu cơ ăn theo tí thôi. Không có tăng dân số cơ học thì tang bền bằng mắt!

xe_ga

Xe tăng
Đất quê thổi giá để chú phỉnh ra hàng lấy tiền bù ngân sách đói kém do covid và đám cò / đầu cơ ăn theo tí thôi. Không có tăng dân số cơ học thì tang bền bằng mắt!
Vấn đề là thời điểm nào quay lại đúng quỹ đạo

xe rùa 2012

Xe container
Em vừa hỏi cò rao nhà anh được bao nhiêu, thấy bảo giờ 120 triệu/ 1 m rồi, lên hơn tên lửa, kinh thật đó ạ. Nhưng cũng không mua bán nên đúng là cũng ko quan tâm giá trị của nó làm gì ạ
năm 2016 em vào 1 mảnh dv ở hà đông, giá 50tr, năm ngoái đã lên 150tr/m2 rồi, còn năm nay chưa ai dám bán ra cả
x3 luôn, lên kinh hoàng

Ngân hàng siết tín dụng không biết BĐS có giảm ko các cụ ?

Cơn sốt đất diễn ra khắp nơi: Ngân hàng sẽ siết tín dụng

Lãnh đạo Ngân hàng Nhà nước (NHNN) khẳng định, trước tình hình bất động sản có dấu hiệu nóng, NHNN đã giám sát và có cảnh báo tới các tổ chức tín dụng. NHNN sẽ tiếp tục quản lý chặt chẽ tín dụng bất động sản.

Theo thống kê của Vụ Tín dụng các ngành kinh tế (NHNN), đến hết tháng 3, tín dụng tăng trưởng khoảng 2,3% so với cuối năm 2020. Con số này cao hơn nhiều so với cùng kỳ năm ngoái khi tín dụng toàn nền kinh tế chỉ tăng chưa đến 1%. Tính đến ngày 28/2, tín dụng lĩnh vực bất động sản là 1,8 triệu tỷ đồng, tăng 2,13% so với năm 2020 (trong đó, kinh doanh bất động sản tăng 2,82%).

Thời gian qua, hàng loạt ngân hàng tung ra các chương trình khuyến mại cho vay mua nhà, hay sửa chữa nhà ở với gói lãi suất thấp. Cùng đó, có một cuộc chạy đua quyết liệt vào các dự án bất động sản được ngân hàng bảo lãnh với mức vay ưu đãi, tỉ lệ vay lên tới 70% tổng giá trị nhà, đất ở theo hợp đồng.

Trước tình trạng sốt bất động sản từ Bắc chí Nam, nhiều ý kiến cho rằng, dòng tiền vào bất động sản ngoài từ lợi nhuận chứng khoán sang, một phần chảy từ kênh lãi suất tiết kiệm và việc nới tín dụng theo nhiều hình thức của các nhà băng. Liên quan vấn đề này, tại buổi họp báo Chính phủ thường kỳ tháng 3 diễn ra mới đây, Phó Thống đốc NHNN Đào Minh Tú cho biết, vấn đề bất động sản gần đây tương đối nóng; tại nhiều địa phương, giá bất động sản có chiều hướng tăng. Có nhiều nguyên nhân dẫn tới tình trạng trên, trong đó có tình trạng một số đối tượng cơ hội tung tin không chính xác (dựa vào một số vấn đề về công tác điều hành giá cả, thuế đất…) để kiếm chênh lệch, lợi nhuận từ việc đầu cơ.

Ông Tú khẳng định, tín dụng bất động sản là một trong những lĩnh vực mà ngành ngân hàng quản lý sát sao, chặt chẽ; câu chuyện dịch chuyển dòng vốn, thị trường tiền tệ sang thị trường bất động sản là nội dung được quán xuyến. Ở góc độ quản lý điều hành, NHNN đã kịp thời cảnh báo các tổ chức tín dụng khi có dấu hiệu rủi ro.

Theo NHNN, thông thường, tín dụng bất động sản được chia nhỏ thành 2 lĩnh vực: tín dụng vào lĩnh vực mà đối tượng kinh doanh bất động sản, đầu cơ bất động sản hay là phân khúc thị trường cao cấp, các dự án (nghỉ dưỡng, biệt thự…) với khả năng thanh khoản, hiệu quả đầu tư bất động sản trong tương lai không cao. Đây là đối tượng được NHNN kiểm soát chặt chẽ và hạn chế. Lĩnh vực thứ 2 là tín dụng đầu tư cho thanh khoản của sản phẩm hàng hóa tiêu dùng bất động sản. Ví dụ, nhà cho người thu nhập thấp, phân khúc thị trường nhà giá rẻ, mang tính chất thương mại phục vụ tiêu dùng, nhu cầu sử dụng của người dân. Phần này vẫn được giao cho các ngân hàng thương mại quan tâm, triển khai.

“Trước tình hình bất động sản có những dấu hiệu nóng, NHNN đã giám sát, cảnh báo tới các tổ chức tín dụng. Hiện nay, mức tăng 2,13% này không phải ở tất cả tổ chức tín dụng mà chỉ có một vài tổ chức tín dụng cho vay, có thể hơn mức bình thường so với trước đây”, ông Tú nói. Theo ông, việc điều hành chính sách lãi suất thời gian tới vẫn trên quan điểm là tạo sự ổn định, duy trì sự ổn định này đối với cả lãi suất huy động và cho vay. Đồng thời, cảnh giác với những dấu hiệu tác động của kinh tế thế giới (như giá nguyên liệu được dự đoán tăng 30% trong năm nay) hoặc một số lĩnh vực khác.
xiết thì bds banh xác

Ko đến mức tệ vậy đâu cụ.Nhà bạn em mua bên Long Biên tầm 4 tỉ cho thuê được 10tr/tháng
dưới hà đông mảnh 5 -7 tỷ đầu tư xây dựng xong cho thuê đc 25tr/ tháng là bt

khánh hòa, ĐN có cho thuê đc thì phí quản lý cũng ốm