[Funland] Classical Guitar gẩy by FeRAM

FeRAM

Xe điện
Nói thật là nếu thầy cụ chuyển soạn bài này cho cụ thì em ko nói nữa.
Bài này do Võ Tá Hân chuyển soạn. Bác này khá nổi tiếng với những bài chuyển soạn ca khúc của Trịnh Công Sơn.

botom

Xe tăng
Bài này do Võ Tá Hân chuyển soạn. Bác này khá nổi tiếng với những bài chuyển soạn ca khúc của Trịnh Công Sơn.
Nói thật là nếu thầy cụ chuyển soạn bài này cho cụ thì em ko nói nữa.
Các cụ làm em nhớ thầy Hải Thoại quá. Hồi xưa, cũng phải hơn 30 năm rồi, em có được học thầy 1 thời gian. Sau em bỏ, vì thầy dậy bài bản, lâu quá, mà tuổi trẻ thì lại thích đốt cháy giai đoạn. Sau toàn về nhà, thích bài nào tự tập bài đó, nên cơ bản không có, đánh theo cảm tính. Nhưng quả thật là nếu cụ chơi bài nào đó đủ lâu, cụ sẽ lồng cảm xúc của mình vào đó, không còn đánh theo kiểu trả bài thầy nữa đâu cụ ạ :).

botom

Xe tăng
Mịa, buồn nhất là em chơi đàn nhưng phần hình luôn ngon hơn phần tiếng, :D
Ôi cụ ơi, âm nhạc bây giờ phần hình quan trọng hơn phần tiếng đấy cụ :D. John William chơi mà cũng còn nhiều người chê mà cụ ;). Nữa là mình chơi theo sở thích, chưa dám gọi là nghiệp dư. Mình chơi mình thấy vui là được cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Các cụ làm em nhớ thầy Hải Thoại quá. Hồi xưa, cũng phải hơn 30 năm rồi, em có được học thầy 1 thời gian. Sau em bỏ, vì thầy dậy bài bản, lâu quá, mà tuổi trẻ thì lại thích đốt cháy giai đoạn. Sau toàn về nhà, thích bài nào tự tập bài đó, nên cơ bản không có, đánh theo cảm tính. Nhưng quả thật là nếu cụ chơi bài nào đó đủ lâu, cụ sẽ lồng cảm xúc của mình vào đó, không còn đánh theo kiểu trả bài thầy nữa đâu cụ ạ :).
Ôi, cụ được học cụ Hải Thoại thì quá oách rồi ạ. Đúng là cụ Thoại dạy rất bài bản, đòi hỏi sự kiên nhẫn. Có mấy ông anh chơi cùng, cũng học cụ Thoại ngày xưa. Tiếng đàn của mấy ông ấy nó khác biệt hẳn luôn. Chỉn chu, mẫu mực, sáng tạo nhưng không bao giờ bị lạm dụng. Cụ Thoại chuyển soạn cũng hay. Hết sức mẫu mực, có chiều sâu.
Còn chuyện chơi đàn thì nhất trí với cụ là ai chơi cũng sẽ có dấu ấn riêng. Không ai giống ai cả. Vấn đề là có một số ông có dấu ấn riêngđược nhiều người chấp nhận, một số thì không, :D Cá nhân em thì mới chơi ở mức chân phương. Những bài chơi ngon rồi, em cũng thử nhấn nhá chút nhưng thấy ko ổn (do là em làm chưa đạt, chứ ko phải phản đối). Có một sốông cũng cố gắn xử lý, nhấn nhá, etc nhưng rườm rà quá, lạm dụng kỹ thuật, thành ra vẽ rắn thêm chân. Em tôn trọng mọi cách chơi. Cái nào ko hợp tai thì ko nghe thôi, :))

Ôi cụ ơi, âm nhạc bây giờ phần hình quan trọng hơn phần tiếng đấy cụ :D. John William chơi mà cũng còn nhiều người chê mà cụ ;). Nữa là mình chơi theo sở thích, chưa dám gọi là nghiệp dư. Mình chơi mình thấy vui là được cụ ạ.
Người Việt ta luôn có rất nhiều nhân tài mà cụ. John WIlliam, Segovia, hay bất cứ ông nào cũng vẫn có thể bị chê sấp mặt. Như trong bóng đá ấy, cụ đếm xem có bao nhiêu ông huấn luyện viên online, =))

cusao

Xe lăn
Giá mà nhịp chuẩn hơn tí thì tuyệt.
Em không thích cách soạn nhạc của Vũ Tá Hân lắm. Đơn điệu, phối âm không có gì nổi bật...được cái thế tay dễ chơi

botom

Xe tăng
Ôi, cụ được học cụ Hải Thoại thì quá oách rồi ạ. Đúng là cụ Thoại dạy rất bài bản, đòi hỏi sự kiên nhẫn. Có mấy ông anh chơi cùng, cũng học cụ Thoại ngày xưa. Tiếng đàn của mấy ông ấy nó khác biệt hẳn luôn. Chỉn chu, mẫu mực, sáng tạo nhưng không bao giờ bị lạm dụng. Cụ Thoại chuyển soạn cũng hay. Hết sức mẫu mực, có chiều sâu.
Vâng, hồi xưa em chơi bài Bài Ca Hy Vọng của cụ Hải Thoại chuyển soạn. Rất thích, mà lâu quá không chơi, quên hết rồi, tiếc quá. Giờ tìm lại sheet mà không có, vì hồi xưa toàn bản viết tay, chép tay.

Lần cuối cùng em gặp cụ Hải Thoại hình như là đêm biểu diễn ra trường của anh Vinh con trai cụ Thoại. Đêm đấy cụ chơi Mandolin bè cho anh Vinh chơi guitar. Mới đấy mà cũng phải 30 năm rồi. Cảm ơn cụ đã gợi lại cho em hồi ức đẹp một thời đam mê guitar (bán cả xe để mua đàn của Nhạc Sơn :) ).

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Vâng, hồi xưa em chơi bài Bài Ca Hy Vọng của cụ Hải Thoại chuyển soạn. Rất thích, mà lâu quá không chơi, quên hết rồi, tiếc quá. Giờ tìm lại sheet mà không có, vì hồi xưa toàn bản viết tay, chép tay.
Muốn chơi lại mà phải có sheet mí chơi được em nể đấy :))

botom

Xe tăng
Muốn chơi lại mà phải có sheet mí chơi được em nể đấy :))
Vâng, quên hết rồi mà cụ. Mấy bài chuyển soạn của VN hồi xưa trên youtube không có tutorial, nên không có sheet thì chịu cụ ạ. Tự ngồi nghĩ ra đánh thì có mà bằng cụ Hải Thoại hả cụ :D

cusao

Xe lăn
Chơi lại đi....sheet bài ca hy vọng của Hải Thoại có trên mạng
bai ca hy vong 3.jpg
bai ca hy vong 1.jpg
bai ca hy vong 2.jpg

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ cho hỏi mua cái đàn guitar ở đâu giá hợp lý và khoảng bn tiền.
Cu f1 nhà e có 1 cái cũng tập tành đánh, nhưng là loại bé thì phải. Giờ nó hỏi mua cái to hơn như người lớn ấy
Giá hợp lý với bao nhiêu tiền thì là do cụ quyết định mà !

cusao

Xe lăn
Cao nhân nào có sheet nhạc bài " Tây Ban Nha phiếm định khúc " cho em xin với, em đội ơn ạ. Bài hay được trích đoạn điệp khúc trong các chương trình "đọc truyện đêm khuya" trên radio ý ạ. Xưa em chơi rồi nay muốn chơi lại không tài nào tìm đc nữa....vật quá...huhuhu

botom

Xe tăng
Chơi lại đi....sheet bài ca hy vọng của Hải Thoại có trên mạng
Cảm ơn cụ, nhất định khi có thời gian em sẽ tập dần lại các bài đã từng “chật vật” tập và chơi thời xưa.

Bản em chơi thời xưa em nhớ là không có chơi tremolo ngay từ đầu như bản này. Có lẽ do bản em chơi thời xưa, chép tay không chính xác!?.

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Giá hợp lý với bao nhiêu tiền thì là do cụ quyết định mà !
Tóm được lão ở đây rồi. Em định lắp EQ và chỉnh action thấp xuống tý. H nào mát mát em mang qua lão tư vấn hộ em có nên lắp không hay mua con khác OK hơn nha. Con này em mua cách đây cũng lâu của 1 kdcn trên này:)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tóm được lão ở đây rồi. Em định lắp EQ và chỉnh action thấp xuống tý. H nào mát mát em mang qua lão tư vấn hộ em có nên lắp không hay mua con khác OK hơn nha. Con này em mua cách đây cũng lâu của 1 kdcn trên này:)
Tùy thôi mà , nếu muốn nâng cấp lên thì mua cái khác . Còn thấy vẫn chơi ổn thì lắp EQ là được ạ .Mà đàn loại gì thế ạ ? em xem cái ảnh với 😀

botom

Xe tăng
Cao nhân nào có sheet nhạc bài " Tây Ban Nha phiếm định khúc " cho em xin với, em đội ơn ạ. Bài hay được trích đoạn điệp khúc trong các chương trình "đọc truyện đêm khuya" trên radio ý ạ. Xưa em chơi rồi nay muốn chơi lại không tài nào tìm đc nữa....vật quá...huhuhu
Bài này có tên tây hay tên nào khác không cụ nhỉ?. Ai sáng tác hay chuyển soạn hả cụ?. Hồi xưa, sinh viên em cũng hay sưu tầm bản nhạc (vì nó không sẵn trên mạng như bây giờ). Toàn mang về, nhưng có tập được đâu :) . Để em đi công tác về, em lục đống bản nhạc cũ xem sao.

cusao

Xe lăn
Bài này có tên tây hay tên nào khác không cụ nhỉ?. Ai sáng tác hay chuyển soạn hả cụ?. Hồi xưa, sinh viên em cũng hay sưu tầm bản nhạc (vì nó không sẵn trên mạng như bây giờ). Toàn mang về, nhưng có tập được đâu :) . Để em đi công tác về, em lục đống bản nhạc cũ xem sao.
Thật tiếc là dữ liệu của em có đúng thế nên mới khó tìm. Nhờ bác nỗ lực giúp xem để em có thêm tý hy vọng