CLB Bơi - thể dục thẩm mỹ

ế hàng quá :(

vinhcon

Xe tải
hôm qua đi bơi ...trên tây hồ vắng tanh ...có mấy cứa có mấy dứa 92 93 nó nghịch nhau ngay dưới bể ....khiếp thật ..ô nhiễm nắm!

dongnam

Xe đạp
Ngoài đam mê Yoga ra em có niềm đam mê là bơi lội
có bác nào đam mê giống em thì nhập hội với em nhớ
e hay bơi ở Bốn Mùa và Mỹ Đình
nước ở Mỹ Đình sạch , đạt tiêu chuẩn - fê lắm
còn bốn mùa đc cái gần nhà thôi .
bác nào tham gia đăng ký nhở :)

( ah quên : trước khi đi bơi , nếu có chị em nào rảnh rỗi thì tập thể dục thẩm mỹ cùng với em cũng đc - em hay tập ở Tăng Bạt Hổ cho gần nhà - ở đấy có cả xông hơi và mát xa kèm bể xục .... khi tập xong nếu mệt quá k muốn bơi thì có thể xông hơi và matxa )
Welcome các bác :)
mợ đam mê nhiều thứ vậy, chắc người đẹp lắm nhờ:21: có làm thêm tí telit cho pờ rồ ko mợ?

:( :( :( vắng quá chả có ai nữa rồi
kéo lên cho nó cao vậy (l) (l) (l)
cả nhà ơi đâu hết rùi :'(:'(:'(

axela

Xe tải
Có tôi đây, fan của môn bơi. Bê bốn mùa Đặng Tiến Đông.

spykylee

Xe đạp
Có tôi đây, fan của môn bơi. Bê bốn mùa Đặng Tiến Đông.
Hehe tìm mãi mới có 1 bác bơi tại bể nhà em. Bác thấy bới nhà em thế nào? Hôm nào bác và em giao lưu cái nhỉ. số em đây 0936-833-833. Muốn bơi buổi sáng quá mà đi 1 mình thì buồn quá. Có ai bơi ở bể bơi Đặng Tiến Đông bới buổi sáng không nhỉ?

axela

Xe tải
Chào bác spykylee: em đi tuần 3-4 buổi, nhưng toàn vào buổi tối (7-9h) hoặc đầu giờ chiều thứ bảy chủ nhật bác ợ. :5:

Hyundai-motoR

Xe tăng
em ốm lâu quá ...thèm bơi kinh người :102::102:

kinh nghiệm (st)

Bơi lội là môn thể thao của mọi lứa tuổi, vì đây là môn thể thao nhẹ nhàng, không va chạm.

Những lỗi thường gặp khi bơi

- Không khởi động kỹ trước khi bơi:
Đây là nguyên nhân gây ra những sự cố khi xuống nước như chuột rút, đuối sức, rét lạnh, rất nguy hiểm.

- Tay bơi sải, chân bơi ếch: Đây là một lỗi mà người bơi thường mắc phải vì không được hướng dẫn bài bản. Tay đánh nước về phía trước nhưng chân thì co - duỗi từ trong ra ngoài hoặc ngược lại. Khi bơi như thế thì thể hình của bạn không thể phát triển hoàn chỉnh, nhất là các nhóm cơ ở tay và đùi. Bạn phải tập luyện từng kiểu bơi riêng biệt để tay chân phối hợp thật ăn ý.

- Đánh tay quá vội vàng:
Rất nhiều người luôn cố gắng vung tay đánh vào nước thật mạnh để bơi cho nhanh. Nhưng thay vì thế, bạn nên để cho phần sống lưng chuyển động dài ra phía trước trong khi tay còn đang vung lên trong không khí. Khi tay chạm nước, hãy dừng một giây và sau đó nhẹ nhàng di chuyển. Không nên vội vùng vẫy trong nước ngay.

- Khi bơi, luôn úp mặt xuống nước: Đa số những người mới tập bơi đều có tâm lý sợ, luôn tìm cách bơi thật nhanh, tìm bờ gần nhất. Sự căng thẳng khiến họ bơi trong tư thế nhịn thở, mặt luôn chìm bên dưới mặt nước, không thể nào hít - thở bình thường trong một tư thế như vậy. Trừ kiểu bơi ngửa ra, các kiểu bơi phổ biến còn lại như bơi sải hay bơi ếch đều có nguyên tắc hô hấp như sau: thân trên nổi - hít vào, chìm - thở ra. Bạn phải luôn thực hiện đúng nhịp hít, thở luân phiên bằng cách tập nâng thân trên lên khỏi mặt nước.

- Phối hợp chân không đúng
: Khi bơi sải nhiều người luôn mắc lỗi chân co lại, khi đánh nước không có sự phối hợp đồng bộ giữa hai chân. Khi tập sai, khả năng tăng chiều cao bị hạn chế, cơ bắp ở đùi và cơ chân sau không thể phát triển tương ứng. Khi tập chân co vào, duỗi thẳng ra luân phiên khi đánh nước.

Lời khuyên

- Khởi động khoảng 30 phút trước khi xuống nước. Khởi động các khớp theo thứ tự: khớp các đốt sống cổ, thẳng lưng, khớp hông (háng), rồi khớp gối, cổ chân, ngón bàn chân, các khớp vai, khuỷu, cổ tay, các ngón tay. Thực hiện vận động vặn xoay vòng các khớp theo chiều kim đồng hồ và ngược lại.

Khi xuống nước, cơ thể sẽ diễn ra quá trình phản ứng với 3 giai đoạn:
Giai đoạn ức chế (kéo dài khoảng 10-15 phút): Mặc dù đã được khởi động để sẵn sàng thực hiện hoạt động bơi lội, song khi tiếp xúc với nước, cơ thể vẫn có phản ứng lại, huyết áp tăng nhẹ, tim đập nhanh lên, nhịp thở tăng và mạch cũng nhanh hơn.

Giai đoạn thích nghi: Đây là giai đoạn tiêu hao năng lượng, kéo dài khoảng 1-3 giờ tùy theo sức khỏe và sự rèn luyện của mỗi người. Lúc này cơ thể đã bắt đầu thích nghi với môi trường nước, các biểu hiện ức chế trên dần dần hết, nhịp tim, mạch, nhịp thở và huyết áp ổn định về trạng thái ban đầu. Bởi vậy các động tác vận động phối hợp nhẹ nhàng, chính xác, thoải mái. Đây là giai đoạn tập luyện hiệu quả.
Giai đoạn bù đắp: Lúc này cơ thể đã tiêu hao nhiều năng lượng do đó cần được bù đắp phần năng lượng đã mất đi. Trên thực tế sẽ thấy mỏi cơ, các động tác phối hợp rời rạc, không còn được nhịp nhàng, cơ thể cần được nghỉ ngơi. Nếu tiếp tục gắng sức bơi sẽ bị hiện tượng chuột rút. Khi cảm thấy mỏi cơ, người bơi cần giảm dần tốc độ, bơi vào gần bờ sau đó thả lỏng toàn thân trong tư thế nổi 3-5 phút rồi lên bờ. Trường hợp cảm thấy rét lạnh thì phải lên bờ ngay, tìm nơi kín gió, có thể uống một ít nước trà đường nóng.

Giai đoạn lên bờ:
Khi lên bờ cần nằm nghỉ ngơi thư giãn cơ 10-15 phút nơi kín gió, sau đó tắm lại bằng nước ấm 5-10 phút. Lau khô người và mặc quần áo ấm ngay trong phòng. Nếu mệt có thể uống một cốc trà đường nóng. Chú ý lau khô tai, mũi, mắt, cần thiết có thể nhỏ thuốc.

Khi đang bơi nếu có hiện tượng bị chuột rút (nguy hiểm nhất là bị chuột rút cơ bụng) cần bình tĩnh thả lỏng toàn thân trong tư thế dang rộng tay chân, từ từ hít sâu và dùng tay bấm các huyệt xung quanh và xoa nhẹ nhàng lên vùng chuột rút, khi thấy đỡ thì báo cho người xung quanh hoặc bộ phận cứu hộ đến giúp đỡ đưa lên bờ. Trường hợp quá xa nơi cứu hộ hoặc có một mình thì sau khi tự xử trí như trên thấy đỡ phải nhẹ nhàng bơi vào bờ ngay.

Bí quyết tập aerobic (st)

Luyện tập chăm chỉ mà không có kiến thức khoa học thì cái bạn tiêu hao không phải năng lượng mà chính là thời gian của mình!

- Uống 0,5 -1 lít nước trước khi tập 30 đến 60 phút, việc luyện tập sẽ đạt hiệu quả gấp 3 lần nếu không uống đủ nước. Cơ thể không được cung cấp đủ lượng nước sẽ bị mệt mỏi.

- Không nên ăn ngay trước khi tập, bởi trong lúc tập luyện phần lớn máu được dồn tới các cơ bắp, bộ phận tiêu hóa không được chú ý nên thiếu năng lượng để hoạt
động.

- Trước khi tập 1-2 giờ nên ăn nhẹ với thức ăn nhiều cacbonhydrat như bánh, khoai, trái cây... Nếu tập buổi sáng, nên ăn nhẹ trước đó khoảng 15-20 phút. Nếu bạn tập
vào buổi chiều, nên ăn bữa trưa và ăn bữa tối hơi muộn.

- Không nên tập thể dục nặng vào buổi sáng, nếu không khởi động kỹ càng có thể làm bạn bị nguy cơ chấn thương. Hơn nữa, các khối cơ chưa có đủ glycogen hay năng lượng dữ trữ để hỗ trợ bạn tập hiệu quả.

- Trước khi tập, bạn hãy hít thở thật sâu, giúp tăng lượng oxy và giảm lượng dioxit cacbon bơm vào các múi cơ. Nhờ vậy mà bạn có thêm nhiều năng lượng để luyện tập hăng say hơn.

- Bạn hãy bắt đầu từ từ. Tập quá sức, hay quá nhanh, khiến cơ thể chưa thích nghi được, bạn dễ bị mệt mỏi.

Ban đầu bạn có thể tập trong một khoảng thời gian ngắn như 5 - 10 phút một ngày, từ 3 đến 5 ngày một tuần. Hãy chọn một bài tập vừa phải và động tác thoải mái. Sau một tuần có thể tăng thêm thời gian tập 20 - 30 phút một ngày, 5 - 7 ngày một tuần.

- Hãy tuân thủ đầy đủ các bước của bài tập, từ khởi động, các bài riêng biệt cho tới màn điều hòa kết thúc. Bởi một bài tập aerobic đã được thiết kế gần như hoàn hảo để tạo nên một kết quả tổng hòa. Nếu bạn bỏ qua bất kỳ bước nào cũng sẽ làm giảm

Chọn chương trình thể thao hay tập thể dục thích hợp với sở thích và cách sống của mình.

Hãy chú ý đến khả năng của chính cơ thể mình. Thời gian tập luyện nên lựa chọn sao cho phù hợp với đồng hồ sinh học và cả lịch làm việc hằng ngày của bạn.

Vận động tốt cho sức khỏe. Lựa chọn thời gian phù hợp sẽ tăng hiệu quả tập luyện và đưa bạn tới gần mục đích của mình.
hiệu quả đi rất nhiều. Đặc biệt phần khởi động ban đầu và 5 phút thư giãn cuối cùng tưởng chừng không cần thiết, nhưng bạn đừng coi thường chúng.

- Trong lúc tập, để tránh chấn thương, bạn cần lưu ý:

+ Chỉ đưa một chân lên khỏi mặt đất. Chân còn lại bao giờ cũng chạm sàn.

+ Hạn chế những động tác đột ngột.

+ Tránh tập trên chiếu hoặc thảm mỏng, rất dễ trượt ngã.

- Phòng tập không mở cửa và nên có máy điều hòa không khí.

- Khi tập vào mùa đông, nên mặc quần, áo dài để chống lạnh. Không nên mặc áo quần bằng chất polypropylen, vì chúng giữ độ ẩm và sau đó làm bạn bị lạnh. Không nên hút thuốc và uống cà phê hoặc rượu, vì chính những thứ đó lại dễ làm bạn nhiễm lạnh.

- Vào mùa hè, nên mặc quần áo mỏng, dễ thấm mồ hôi. Trước khi tập cũng như trong khi tập vẫn nên uống nước, dù không khát. Nên tập vào thời gian mát nhất trong ngày: lúc sáng sớm hay chiều muộn.

- Để giúp cơ bắp được thư giãn, trước khi đi ngủ, bạn hãy nằm thẳng và bắt đầu co các cơ từ cơ mặt đến cơ chân. Giữ nguyên trong vòng 2 giây rồi thả ra. Cách thức này sẽ giúp cho bạn giảm stress và thả lỏng các cơ.

- Khi bị chấn thương nhẹ như sai khớp, đau nhức, nên nghỉ ngơi và không để chỗ đau phải hoạt động trong 24 - 48 giờ. Chườm nước lạnh hay nước đá từ 5 - 20 phút mỗi giờ, trong vòng từ 2 - 3 ngày, cho tới khi cảm thấy hết đau và sờ chỗ đau không thấy nóng. Buộc chặt chỗ đau bằng băng đàn hồi tốt, trong 30 phút. Tháo băng rồi buộc chặt lại trong 15 phút. Làm như vậy nhiều lần.

- Luôn có một chiếc cân và thước dây trong phòng để thường xuyên kiểm chứng kết quả. Cho dù bạn chỉ giảm được 1cm số đo hay 0.5kg cân nặng cũng sẽ khiến bạn cảm
thấy hào hứng và tràn đầy nhiệt huyết để kiên trì tập luyện.

- Để kiểm tra hiệu quả đối với sức khỏe, bạn hãy đo nhịp tim sau lúc nghỉ ngơi. Cách đo như sau:

1- Bấm mạch lúc sáng sớm, khi vừa dậy, chưa bước xuống giường.

2- Đếm số mạch đập trong 10 giây rồi nhân với 6, bạn sẽ có số mạch đập trong 1 phút.

3- Sáng hôm sau lại bấm lại. Cộng số mạch đập của hai lần, rồi chia đôi, lấy số mạch
đập trung bình. Ba tháng đo một lần. Nếu tập đều, bạn sẽ thấy số mạch giảm xuống, cho biết sức khỏe của bạn đã tăng lên.

Tập Gì Bổ Nấy :P (st)

Mỗi cơ thể có đặc điểm, nhu cầu riêng. Vì vậy, bạn cần lựa chọn hình thức, thời điểm, khối lượng tập luyện phù hợp với mình, như vậy kết quả mới được khả quan.

"Gọt" eo bánh mì

Bạn nên tập thể dục vào buổi sáng. Tập buổi sáng với cái bụng rỗng giúp bạn đốt đi nhiều chất béo hơn (vì năng lượng dự trữ đã dùng gần hết, cơ thể buộc phải chuyển sang lấy năng lượng từ “kho” chất béo). Thời lượng trung bình là 75 phút mỗi ngày.

Bên cạnh các bài tập cho bụng, có thể kết hợp đi bộ, bơi, chạy, hay đạp xe đạp, trong đó bơi là bộ môn thể dục rất hữu hiệu giúp “eo thon chân dài”. Eo bánh mì của bạn sẽ nhỏ bớt đi nếu bạn phối hợp sự tập thể dục với việc cắt giảm lượng calo.

Khỏe tim mạch, khỏe tinh thần

Các nhà nghiên cứu cho rằng tập thể dục có thể tác động trực tiếp tới căn bệnh trầm cảm. Nó còn có tác dụng gián tiếp giúp người tập thể dục tự tin hơn với cơ thể khỏe mạnh của mình. Kèm theo đó, hãy chạy bộ thường xuyên.

Chạy bộ không chỉ có ích với sức khỏe mà còn có lợi cho tim mạch và tinh thần. Một nghiên cứu của Trường Đại học Bristol tiến hành với hơn 1000 người đàn ông trung niên nước Anh trong vòng 10 năm phát hiện những người vận động mạnh thường xuyên như chạy bộ ít khi bị trầm cảm hoặc lo lắng.

Khởi đầu một ngày mới đầy sức sống

Tập co giãn gân cốt trong vài phút vào buổi sáng tốn ít thời gian. Nó làm cho bạn linh hoạt và cho phép bạn bắt đầu công việc bằng một trí tuệ minh mẫn và tươi mới.

Việc vận động giúp giải phóng endorphin và các kích thích tố khác trong cơ thể làm bạn cảm thấy sảng khoái, tràn đầy sức sống khi bắt đầu một ngày mới. Vận động vào buổi sáng còn giúp bạn tăng cường quá trình trao đổi chất, đốt cháy calo tạo nguồn năng lượng cho hoạt động sống của cơ thể và giúp cơ thể sẵn sàng cho một ngày làm việc năng động.

Đạp xe đạp, bơi lội, khiêu vũ, tập yoga... cũng sẽ giúp huy động tiềm lực và năng lượng bên trong cơ thể, làm dịu tinh thần và thể xác.

Tăng cường trí lực

Tập luyện làm tăng cường quá trình vận chuyển ôxy lên não và do đó, nó sẽ duy trì được sự sắc bén, linh hoạt trong cách giải quyết tình huống của bạn trong từ 4 đến 10 giờ sau khi tập luyện. Kết hợp chạy bộ đều đặn vào buổi sáng, bạn sẽ nhận thấy hiệu quả làm việc của mình tăng lên đáng kể.

Tăng sự dẻo dai cho cơ bắp

Hãy tập thể dục vào buổi chiều. Nguyên nhân thứ nhất là do về chiều, nhiệt độ cơ thể có xu hướng tăng vài độ, sẽ làm ấm cơ, các khớp nối, nhờ đó cơ thể có phần dẻo dai hơn và tập tốt hơn.

Cũng khoảng thời gian này, tim mạch và các khối cơ, trải qua quá trình hoạt động trong ngày, đã được chuẩn bị sẵn sàng cho sức ép của các bài tập, không còn “trì trệ” như lúc bạn mới bước từ trên giường xuống nữa. Buổi chiều còn phù hợp với các dạng tập nặng, như đấm bốc, quần vợt...

Giúp thai phụ dễ sinh nở

Các bà mẹ thai nghén có thể tham dự các khóa aerobic với các động tác luyện tập nhẹ trong thời gian 3 buổi/tuần hoặc tập cách ngày, nhưng phải được bác sĩ kiểm tra sức khỏe trước.

Trong khi tập, không được gắng sức nhiều quá. Nếu cảm thấy quá mệt mỏi thì đừng cố gắng tập nữa mà hãy ngưng ngay.

Đi bộ là một trong những hoạt động aerobic tốt nhất. Nên khởi động cơ bắp trước và sau mỗi buổi luyện tập.

Hyundai-motoR

Xe tăng
(l)(l)(l)Mợ Liễu có đi bơi thì cho nhà con đi với nhá (l)

Đang lái xe trên đoạn đường này: 2 (2 lái chính và 0 lái phụ)
Liễu Thiên Khuê*, 4.0+
cả nhà ơi ra mà xem 4.0 nè (l) (l) (l)

xebuyt

Xe tăng
vừa rồi em mới sang bể 4 mùa (ĐTĐ) bơi vì các bể khác đóng cửa hết rồi, tí nữa thì em đi nhầm lên tầng 2. Bể trong nhà có nhược điểm là hơi ngắn, nếu muốn bơi đủ thì phải bơi hình vuông nhưng bể đông quá ko làm thế được nên bơi chưa sướng mấy.

axela

Xe tải
Bể DTD dạo này có rất nhiều người mới đến bơi nên khá đông. Bác tìm giờ nào vắng mà đi là ok thôi.

xebuyt

Xe tăng
Vâng chắc em đi vào chiều chủ nhật thì đông là đúng rồi, vừa bơi vừa được ngắm mấy em xxx ở trên ô cửa tầng 2. Đến khổ.:P:P:P

beauty

Xe đạp
Chào cả nhà. Ơ, sao ở đây lại có người chúc mình lái xe an toàn nhỉ. Thanks anyway :D
Em thấy bơi bể bơi trong nhà khó thở làm sao ấy, e thấy bảo khí clo có trong bể bơi (dùng để khử trùng nước) bốc lên là nguyên nhân gây khó thở. Các bác có thấy thế không?

Chỉnh sửa cuối:

2BB2

Xe tải
Chào cả nhà. Ơ, sao ở đây lại có người chúc mình lái xe an toàn nhỉ. Thanks anyway :D
Em thấy bơi bể bơi trong nhà khó thở làm sao ấy, e thấy bảo khí clo có trong bể bơi (dùng để khử trùng nước) bốc lên là nguyên nhân gây khó thở. Các bác có thấy thế không?
Đúng rồi đó bạn à

Hyundai-motoR

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi bể Ngọc Khánh có bị ngập không ah...em thèm bơi quá (b)(b)(b)

lengkeng

Xe tăng
Tình hình là mấy hôm nay trời lạnh rồi nên em ko bơi ở Thắng Lợi được nữa mà chuyển lên 4 Mua THĐ... lịch bơi của em là 12h-13h các ngày thứ 3 và thư 5... Em đeo cái kinh bơi màu đỏ hơi bị độc nên cụ nào bơi mà thấy thì ra spam nhé :21: