Có nên mua nhà thợ xây sẵn ở Hà Nội

mdtmdtmdt

Xe hơi
nhà cụ có bị hỏng hóc j chưa ah?
cụ mua thì giá có thương lượng được nhiều so với giá gốc chủ đòi ko?
Em đi xem xong không mua cụ ạ. Em có kinh nghiệm thế này cụ tham khảo:
Lần 1 em đi xem nhà sơ cua thấy mọi thứ rất bóng bẩy, đẹp đẽ. Tầm 1,5 tháng sau em đi xem lại lần 2 nhà đấy nhưng nhờ thằng bạn làm xây dựng đi xem cùng. Em ngó mấy chỗ vách tiếp giáp nhà hàng xem thì có biểu hiện thấm -> Thằng bạn em nó bảo nhà này vừa sơn lại, chỗ này thấm nhưng ko xử lý triệt để mà chỉ sơn đè lên. Xem nội thất wc, tủ bếp thì nó bảo toàn chất chán. Sàn gỗ đi thì có cảm giác ẩm, dính... Nói chung là nếu có người làm xây dựng đi cùng thì sẽ phát hiện ra rất nhiều vấn đề.

em có người nhà làm dân xây dựng nhà ở cần em hỏi hộ cụ k ạ?

bab3y

Xe hơi
Nghiêm trọng thì trường hợp em không có nhưng lặt vặt thì thi thoảng, khoảng đc 5 năm thì lặt vặt suốt ngày ý. Còn về chống thấm với sơn cũng làm qua loa nữa, nhưng nói đi nói lại nha thợ xây phải rẻ hơn, tùy tài chính

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cũng tuỳ chủ đầu tư xây và giá tiền thôi ạ. Ví dụ có chủ xác định làm để cung cấp cho khách VIP nên đầu tư loại tốt. Và giá thành bán ra cao hẳn. Mua đc như thế cũng yên tâm

Subdriver

Xe hơi
Theo em thì cũng tuỳ từng nhà, em cũng đã tìm và mua 2 nhà thợ xây bán cho người quen ở 5-6 năm nay rồi chẳng vấn đề gì. ưu điểm là thiết kế hợp lý, mua bán nhanh gọn vì họ bao sang tên sổ. Tất nhiên chất lượng đồ đạc ở mức trung bình.

Đường bộ

Xe điện
Hầu như móng chỉ là cọc tre 1m-1,5m là cùng.

Thiết kế thường khá OK.

huongnm

Xe đạp
Dear các cụ,
nhờ các cụ tư vấn e chút ah.
sau 1 thời gian tìm nhà mà e hoang mang quá.
nhà chính chủ dân xây thì hầu như ko tìm được,hoặc nếu có trực tiếp thì nhà cũng tương đối cũ cần sửa chữa nhiều.
e thấy trên thị trường có nhiều nhà chủ đầu tư (thợ) xây sẵn riêng hoặc phân lô liền kề,xây rất đẹp.
Nhờ các cụ có kinh nghiệm hoặc đã từng mua nhà xây sẵn tư vấn giúp e:
-Chất lượng nhà thế nào?
-Rủi ro khi giao dịch?
-Có vấn đề gì phát sinh sau mua bán,sang tên?
-Thương lượng giá thế nào là hợp lý (thường giá môi giới hô rất cao)
...
e rót sẵn rượu mời các cụ!
Đây cũng là một hình thức đầu tư mà cụ. Gặp chủ xây tử tế thì tốt, kô thì cũng năm ăn năm thua.
Theo em thì thế này:
- Các cụ nên xem nhà sau mấy ngày mưa to, nhà nào xây ẩu biết nhau ngay.
- Điều hoà lắp đặt trong các phòng: Nếu chạy dây điện tốt thì mới lắp điều hoà đầy đủ các phòng đươc ạ
- Để qua 1 tháng, quay lại xem nhà có thay đổi gì ko
- Quan trọng nhất là giá tiền ạ. các cụ cũng đừng ham rẻ. Nhà mới mà mà giá rẻ thì chỉ có lởm thui ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Dear các cụ,
nhờ các cụ tư vấn e chút ah.
sau 1 thời gian tìm nhà mà e hoang mang quá.
nhà chính chủ dân xây thì hầu như ko tìm được,hoặc nếu có trực tiếp thì nhà cũng tương đối cũ cần sửa chữa nhiều.
e thấy trên thị trường có nhiều nhà chủ đầu tư (thợ) xây sẵn riêng hoặc phân lô liền kề,xây rất đẹp.
Nhờ các cụ có kinh nghiệm hoặc đã từng mua nhà xây sẵn tư vấn giúp e:
-Chất lượng nhà thế nào?
-Rủi ro khi giao dịch?
-Có vấn đề gì phát sinh sau mua bán,sang tên?
-Thương lượng giá thế nào là hợp lý (thường giá môi giới hô rất cao)
...
e rót sẵn rượu mời các cụ!
Mua xây thô trước thì ok nhất.
Còn nếu ngại xây thì mua xây sẵn cũng đc. Tiền nào vải ấy thôi ạ. Mua xây sắn thì chất lượng vật liệu hoàn thiện sẽ không đưoợc tốt lắm (cứ ở đi, hỏng đến đâu thay, sửa đến đó). Vấn đề ở đây là ngại những hệ thống đi ngầm tường thôi (điện, nước). Nói chung may hơn khôn.

Đất khu cầu giấy không có giá 50 đâu cụ nhé, rẻ nhất cũng 60-65 rồi ạ, vậy nên bài toán của cụ như sau ạ:
30x 65tr/ 1m2= 1.850 triệu
33x 5= 165 m2x 5= 825tr
Vậy tổng: 1.850+ 825= 2.675 rồi cụ ạ
vâng chuẩn rồi, xây lên để dễ bán và được giá hơn mà, vì thường đi mua đất là tìm có cái nhà để ở tạm xong mới xây, e cũng cbj lấy 1 mảnh hơn 40m2 ở dưới yên nghĩa có cái nhà cấp 4 ở tạm vì tiền chỉ có mua đất xây sau a.

moonlife

Xe container
Cụ nên mua cái nhà cũ 1 tí tầm 5-10 năm, nhưng là nhà người ta xây để ở. Khi bán ngta sẽ lấy nửa giá xây, hoặc cũ hẳn thì có khi chỉ tính tiền đất thôi. Cụ phải bỏ công sức ra + phần tiền cụ bớt đc khi mua nhà cũ đấy cụ dùng mà cải tạo sửa lại còn hơn chán vạn nhà xây bán sẵn.
Giả sử cụ sửa mất 2tr/m2 đi, cái nhà 30 m2 x 5 tầng tức là cụ bỏ thêm 300tr mà yên tâm hơn hẳn. 2tr/m2 là em tính cả việc làm lại tường, sơn bả lại, sàn gỗ trần thạch cao đóng lại, điện đóm đèn trần đi lại, vệ sinh chống thấm ốp lát lại, inox với sứ thì thay mới toàn bộ, cửa sổ cửa đi làm lại hết đấy ạ.

có tiền thì mua đất xây nhà cho yên tâm cụ ah, ko thì thuê hẳn một người giám sát, mất thêm tí chi phí nhưng mà dc cái nhà đúng ý của mình cụ nhé.

GiaBao13

Xe tăng
Chắc do em xui, chứ nhà bên cạnh nhà em thì k thấy sửa chữa gì, nhà em thì bị lồi nền tầng 3-4, phải lát lại, cũng tốn hơn 20 quả; rồi thì tường ngấm nước, mốc, sơn lại, gạch lát sàn, đá lát cầu thang cũng không phải loại tốt, thiết bị vệ sinh thì cũng hàng rẻ tiền.

Đại khái vậy đã ạ, cụ mua để ở hay để đầu tư mà quan tâm chuyện đẩy đi dễ vậy ?
Cụ ơi e mua
Chắc do em xui, chứ nhà bên cạnh nhà em thì k thấy sửa chữa gì, nhà em thì bị lồi nền tầng 3-4, phải lát lại, cũng tốn hơn 20 quả; rồi thì tường ngấm nước, mốc, sơn lại, gạch lát sàn, đá lát cầu thang cũng không phải loại tốt, thiết bị vệ sinh thì cũng hàng rẻ tiền.

Đại khái vậy đã ạ, cụ mua để ở hay để đầu tư mà quan tâm chuyện đẩy đi dễ vậy ?
Cụ ơi e mua để ở thôi,
Ý e là họ xây nhiều mà bán rất nhanh,chỉ 1 thời gian quay lại là cả khu chục căn cũng bán hết luôn.
E xem rất nhiều thì thấy nhà đẹp nhà xấu,chắc tuỳ thợ

Chỉnh sửa cuối:

GiaBao13

Xe tăng
Đất khu cầu giấy không có giá 50 đâu cụ nhé, rẻ nhất cũng 60-65 rồi ạ, vậy nên bài toán của cụ như sau ạ:
30x 65tr/ 1m2= 1.850 triệu
33x 5= 165 m2x 5= 825tr
Vậy tổng: 1.850+ 825= 2.675 rồi cụ ạ
vâng cụ,
CG nhưng là nhà ngõ nhỏ bên phía Hồ tùng mậu cụ ah.
e đoán tầm 50-55 vì ở khu đó ko thấy rao bán đất.
nhìn sàn gỗ,rồi sơn tường cũng chau chuốt,
nhiều nhà thợ e thấy làm rất ẩu

GiaBao13

Xe tăng
Năm 2012, nhà e tìm hơn 100 cái nhà quanh khu vực: Long biên, Đống đa, Ba Đình, Nam Từ Liêm ... mới tìm được 2 cái nhà tạm ưng và của dân xây để ở mới mấy năm. Còn nhà thợ thì nhiều như quân nguyên và chất lượng xây chả tin tưởng nổi.

Khi mua nhà, cụ đừng có nhìn vào sơn tường, đồ trang trí ... Kinh nghiệm nhà e đi xem nhà, nhà nào càng bẩn bẩn (tức là ko mới tinh, chứ ko phải nát nhá;))) thì khả năng cao nhà đó mới là nhà ngon (tất nhiên là mới xây trong khoảng 3-4 năm đổ lại thôi). Cái nhà e mua ở Nam từ Liêm, thậm chí chủ ở hơn năm rùi, còn mới sơn lót và nước mầu 1 lần, vào xem trông nhem nhuốc, bẩn bẩn. Cơ mà nhà đó nhà e mua, nói về kết cấu nhà rất hài lòng. Thậm chí các nhà hàng xóm xung quanh xây còn thua xa nhà e (họ nói, và e ở 5 năm thấy đúng thế thật:D)

Mua cái nhà, về ở mà suốt ngày sửa lặt vặt (chưa nói đến sửa to), đã thấy oải rồi. E thật.

E đang bán 1 trong 2 cái dưới chữ ký đấy (Cái còn lại bên Nam từ liêm e đang cho thuê:D). Cụ quan tâm thì cứ gọi cho cụ nhà e. Nhiều khách đến xem và trả giá rùi nhưng nhà e chưa ưng lắm vì cũng ko gấp. Tất nhiên ko có giá như có cụ đang tìm mua trên kia:(
Nhà ở Nguyễn Sơn thì xa e quá,
cụ cho e thông tin cụ thể nhà Nam từ liêm với ah

GiaBao13

Xe tăng
Cái này chắc cụ nghe nhiều cụ nói rồi nên em ko quote lại. E đã mất mấy năm đi tìm nhà và thấy rằng nhà xây bán là chủ đã đặt lợi nhuận lên hàng đầu nên đò toàn rẻ tiền. một vài năm là nát và sửa chữa tốn rất nhiều
Vâng cụ,
em muốn hỏi trải nghiệm các cụ đã mua và ở rồi ah

GiaBao13

Xe tăng
Đây cũng là một hình thức đầu tư mà cụ. Gặp chủ xây tử tế thì tốt, kô thì cũng năm ăn năm thua.
Theo em thì thế này:
- Các cụ nên xem nhà sau mấy ngày mưa to, nhà nào xây ẩu biết nhau ngay.
- Điều hoà lắp đặt trong các phòng: Nếu chạy dây điện tốt thì mới lắp điều hoà đầy đủ các phòng đươc ạ
- Để qua 1 tháng, quay lại xem nhà có thay đổi gì ko
- Quan trọng nhất là giá tiền ạ. các cụ cũng đừng ham rẻ. Nhà mới mà mà giá rẻ thì chỉ có lởm thui ạ.
cụ ơi,
nhà thì nhiều,
nhưng xem cả trăm cái mới kết được đôi ba nhà cảm thấy ổn,
nếu để qua 1 tháng chắc ko còn,
e thấy nhà xây xấu,qua loa thì lâu bán được,
chứ nhà xây đẹp,tỉ mỉ họ bán cũng nhanh trôi lắm ah

GiaBao13

Xe tăng
có cụ nào dính quả chung móng,chung tường chưa ah?

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Đến nhà tự mình xây, trong lúc đang xây, nhiều lúc mệt mỏi hoặc vì lý do nào đó còn tặc lưỡi cho qua, mà sau này nghĩ lại, đáng lẽ mình....
Huống hồ nhà xây để bán

GiaBao13

Xe tăng
Cụ nên mua cái nhà cũ 1 tí tầm 5-10 năm, nhưng là nhà người ta xây để ở. Khi bán ngta sẽ lấy nửa giá xây, hoặc cũ hẳn thì có khi chỉ tính tiền đất thôi. Cụ phải bỏ công sức ra + phần tiền cụ bớt đc khi mua nhà cũ đấy cụ dùng mà cải tạo sửa lại còn hơn chán vạn nhà xây bán sẵn.
Giả sử cụ sửa mất 2tr/m2 đi, cái nhà 30 m2 x 5 tầng tức là cụ bỏ thêm 300tr mà yên tâm hơn hẳn. 2tr/m2 là em tính cả việc làm lại tường, sơn bả lại, sàn gỗ trần thạch cao đóng lại, điện đóm đèn trần đi lại, vệ sinh chống thấm ốp lát lại, inox với sứ thì thay mới toàn bộ, cửa sổ cửa đi làm lại hết đấy ạ.
cám ơn cụ chia sẻ,
cụ ơi sửa như vậy em e là gần ngang xây nhà mới,mà e lại ko có thời gian trông nom,và ngại việc xây sửa,
muốn tìm cái nào mới ở dc vài năm vẫn ở ổn,
chỉ sơn sửa lại chút là ở dc mà khó quá,
đa số nhà cũ thường xây 5-10 năm đã xuống cấp,
nhà lại xây theo phong cách cũ nên khó ưng lắm ah