[Funland] Có ai dốt như em không?

emphailamsao

Xe tăng
Hội hết tiền vì coin chứng ngu hơn cụ nhiều. Em sắp 4x mà cũng chỉ mới tìm hiểu đầu tư 2 năm nay. Trc toàn làm công ăn lương gửi nh như cụ

Nhimtiu

Xe container
Mã đầu ngành mà cụ lo, trước ai biết VCB hay HDC nó leo rank kinh thế ;))
Sau T2 bán được bán luôn, ăn non thôi :D
Thế này khéo em lại mang sổ về trả ngan già nhà em, cơ mà ngan nhà em tráng chứng ác phết nên k biết có nên trả sổ không, khéo cái nịt cũng chả còn thì chết em. Hay em lại đi gửi banks theo cccm nhẩy? Kể mà tiền nó ngủ với nhau rồi đẻ ra xiền đc thì em cũng đỡ ngu cái thằng người. Thôi em đi chết đây….ấy chết em đi grab đây vừa nổ khách xong. :((

Matizcoi

Xe cút kít
Đa cấp còn sống khỏe, nữa là cờ bạc được nhà nước bảo kê =))

giacmo1234

Xe tải
Tiền của cụ ngu gì nghe thằng khác phán phải dùng thế nào, ngu hay khôn là do cụ chọn !

doi thua

Xe hơi
Vợ chồng em làm ăn tích cóp được mấy trăm triệu, đùng 1 cái covid đến biết bao khó khăn ập về, phải cấu vào tiền tiết kiệm để ăn. Tiền thì vẫn chỉ để tiết kiệm Ngân hàng, nay gặp anh bạn em bị chửi ngu quá trời, anh bảo sao mày không đút vào chứng khoán hay làm gì khác chứ giờ phải ngu bẩm sinh mới giữ tiền VND, anh nói như thể chỗ tiền gửi tiết kiệm của em sắp thành giấy lộn :(
Sau buổi gặp gỡ tự nhiên em hoang mang quá, có phải giờ chẳng còn ai đi gửi tiết kiệm với lãi suất bèo bọt hiện nay không các cụ, các mợ. Em bỗng thấy mình như bị mất cắp, nhìn lại đúng là lãi suất tiết kiệm bank thì ngày càng giảm trong khi mọi thứ xung quanh ngày càng tăng thật. Em thấy mình sai quá :(
Thằng bạn em nó lúc đầu cũng gửi bank, sau đó có người rủ chơi chứng cuối 2019. Nó rút hết tiền bank ra chơi chứng thế là vợ nó gàn, nhưng nó vẫn quyết chơi. Giờ x2 tài sản tính từ lúc chơi chứng

Arabia

Xe tăng
đổ vào chứng -> đc 1 vài mã -> tiếp tục đổ thêm, đầu tư tiếp -> sặc gạch :D
nói chung ck ko phải dành cho tay mơ, 1 khi đầu tư mà yếu tố may rủi nó chiếm phần lớn thì các cụ để tiền đó còn hơn
Em nghĩ mấy cái cụ nói có lẽ là trải nghiệm cá nhân của cụ, với người khác chưa chắc đã giống vậy. Có nhiều con đường, mỗi con đường lại chỉ thích hợp với 1 số người. Tại sao nói đến chứng khoán các cụ toàn chỉ đề cập đến mỗi đầu tư thế, đấy nó cũng chỉ là 1 khía cạnh.

Như đã nói ở trên cá nhân em thấy em ko phải nhà đầu tư, báo cáo tài chính em đọc ko hiểu, cũng ko muốn hiểu. Ngay như topic chứng khoán trên này em vào đọc qua và thực sự thấy quá nể sợ các cụ các mợ, có quá nhiều thứ em ko thể nhớ nổi và cũng ko biết tới. Trời ban cho em đa số toàn nhược điểm nhưng có 1 ưu điểm lớn là tự biết mình là ai. Sau khi lướt qua các topic về đầu tư và thấy con đường đấy khả năng cao là em đi không thông. Người ta cứ nói "ngu thì chết chứ bệnh tật gì" thực ra chưa hẳn, ngu có khi còn có thái bình. Chết đa phần là vì "ngu nhưng lại tự cho bản thân là khôn", hay ngắn gọn là ảo tưởng.

Cho nên em phải tìm cách khác, và rất ngạc nhiên khi ai cũng nói thị trường là canh bạc công khai, cá lớn nuốt cá bé nhưng nếu hỏi canh bạc công khai nó diễn ra như thế nào, cá lớn nuốt cá bé như thế nào, tiền chảy từ túi người này sang túi người khác cụ thể ra làm sao, thì lại chả thấy ai lý giải tường minh. Em thậm chí còn ko tìm được nổi 1 quyển sách để có thể đọc và giải đáp được các thắc mắc trên. Thế là phải tự tìm cách lý giải, may trời sinh mình lù đù chậm chạp khỉ vần dưa hấu, trí nhớ kém nhưng cũng bù đắp cho 1 óc tưởng tượng ko đến nỗi tệ. Thế là cố hình dung ra các cách cá mập có thể dùng để nuốt cá con, mường tượng nếu điều đó xảy ra thì thị trường diễn biến thế nào.

Tình cờ là thi thoảng thấy diễn biến thị trường lại hệt như những gì mình hình dung trong tưởng tượng, xuống lệnh thử thấy thành công và cảm thấy khá vui. Nhưng ko phải khi nào tình huống nó cũng xuất hiện và cũng chẳng biết lần tới sẽ xuất hiện khi nào, có khi lâu lắm, nhưng thôi chặc lưỡi, đầu tư mà, may hơn khôn, kiên nhẫn mà chờ đi. Thậm chí kể cả tình huống có vẻ giống nhưng chưa chắc đã phải cái mình tưởng, nhưng may thay, trời thương mình nghèo, tỷ lệ đúng phải hơn 90% cho nên tính đến hiện tại vẫn ổn.

Ngắn gọn trải nghiệm cá nhân em giống như 1 cậu học sinh học tủ ngồi chờ cho đến khi có cảm giác "trúng tủ" thì mới đi thi, rất khác với những thứ cụ nói.

Bởi vậy các cụ đầu tư thì mới nhiều mã chứ còn em mua đi bán lại chỉ duy nhất 1 mã mà thôi.

long46lh

Xe hơi
Lấy đâu ra?
Hội có TSĐB thì nó vay mịa ngân hàng, ls cho vay đang thấp. Chứ lại đi huy động trái phiếu 12-13% làm giề?
Cụ mua trái phiếu của cty chứng khoán ví dụ như cty TVSI 79 Lý Thường Kiệt, lãi suất cao hơn ls tk ở ngân hàng nhiều, em có 2 món 1 món hơn 300tr gửi 12t ls 0.9, 1 món 1.85 tỷ 1th ls 0.7, tầm này gửi NH thì chậm lắm ạ

thientudolong

Xe container
Em nghĩ mấy cái cụ nói có lẽ là trải nghiệm cá nhân của cụ, với người khác chưa chắc đã giống vậy. Có nhiều con đường, mỗi con đường lại chỉ thích hợp với 1 số người. Tại sao nói đến chứng khoán các cụ toàn chỉ đề cập đến mỗi đầu tư thế, đấy nó cũng chỉ là 1 khía cạnh.

Như đã nói ở trên cá nhân em thấy em ko phải nhà đầu tư, báo cáo tài chính em đọc ko hiểu, cũng ko muốn hiểu. Ngay như topic chứng khoán trên này em vào đọc qua và thực sự thấy quá nể sợ các cụ các mợ, có quá nhiều thứ em ko thể nhớ nổi và cũng ko biết tới. Trời ban cho em đa số toàn nhược điểm nhưng có 1 ưu điểm lớn là tự biết mình là ai. Sau khi lướt qua các topic về đầu tư và thấy con đường đấy khả năng cao là em đi không thông. Người ta cứ nói "ngu thì chết chứ bệnh tật gì" thực ra chưa hẳn, ngu có khi còn có thái bình. Chết đa phần là vì "ngu nhưng lại tự cho bản thân là khôn", hay ngắn gọn là ảo tưởng.

Cho nên em phải tìm cách khác, và rất ngạc nhiên khi ai cũng nói thị trường là canh bạc công khai, cá lớn nuốt cá bé nhưng nếu hỏi canh bạc công khai nó diễn ra như thế nào, cá lớn nuốt cá bé như thế nào, tiền chảy từ túi người này sang túi người khác cụ thể ra làm sao, thì lại chả thấy ai lý giải tường minh. Em thậm chí còn ko tìm được nổi 1 quyển sách để có thể đọc và giải đáp được các thắc mắc trên. Thế là phải tự tìm cách lý giải, may trời sinh mình lù đù chậm chạp khỉ vần dưa hấu, trí nhớ kém nhưng cũng bù đắp cho 1 óc tưởng tượng ko đến nỗi tệ. Thế là cố hình dung ra các cách cá mập có thể dùng để nuốt cá con, mường tượng nếu điều đó xảy ra thì thị trường diễn biến thế nào.

Tình cờ là thi thoảng thấy diễn biến thị trường lại hệt như những gì mình hình dung trong tưởng tượng, xuống lệnh thử thấy thành công và cảm thấy khá vui. Nhưng ko phải khi nào tình huống nó cũng xuất hiện và cũng chẳng biết lần tới sẽ xuất hiện khi nào, có khi lâu lắm, nhưng thôi chặc lưỡi, đầu tư mà, may hơn khôn, kiên nhẫn mà chờ đi. Thậm chí kể cả tình huống có vẻ giống nhưng chưa chắc đã phải cái mình tưởng, nhưng may thay, trời thương mình nghèo, tỷ lệ đúng phải hơn 90% cho nên tính đến hiện tại vẫn ổn.

Ngắn gọn trải nghiệm cá nhân em giống như 1 cậu học sinh học tủ ngồi chờ cho đến khi có cảm giác "trúng tủ" thì mới đi thi, rất khác với những thứ cụ nói.

Bởi vậy các cụ đầu tư thì mới nhiều mã chứ còn em mua đi bán lại chỉ duy nhất 1 mã mà thôi.
thật ra nếu cụ may mắn và thành tỉ phú thì chắc đã ko lên đây chém :D mà đang uống rượu bú vang bên trời tây rồi, đến warren buffet cũng ko tự tin đầu tư đúng đến 90% như cụ đc :D

Tommytep

Xe tăng
Năm 2007 em đang làm ăn tốt, về mặt vật chất đang ở giai đoạn rất thoải mái, em vừa có thể đưa con đi học, vẫn cơm nước cho ck ngày hai bữa nếu xã em về, chiều đến chị em qua ríu rít, đứa bạn em qua bữa nào kéo ngăn kéo ra cũng phải kêu lên vì một ngày em thu bằng hai tháng lương của nó.
Ấy vậy mà chỉ vì nghe xôn xao đâu đó kiếm tiền dễ quá mà em bỏ bễ công việc hàng ngày dồn hết tiền, thậm chí bán cả xe đi để lên sàn chứng thối, bập xong cái về nhà cầm cái kéo cắt khg nổi nữa vì đầu tiên mỗi ngày thấy mất đi 5tr, về sau mất tiêu luôn, nhưng kinh nghiệm gì đâu mà biết nhảy ra.
Mất luôn số tiền chuẩn bị mua một căn nhà chỉ vì ước mơ cái to hơn, mãi sau 1,2 năm gì đó em mới thu lại đc 1/6 tiền mua của Vin, vì mất lâu nên khi nó lên bằng đúng số vốn là em rút luôn, về sau nó gấp đôi hic. May mà cái gì cũng hai vk ck thống nhất nên kg bị trách.
Đau điếng, nhưng cũng từ đó em nhớ đc một từ kg bao giờ quên sau vụ chứng khoán, và cũng linh hoạt áp dụng sau này,đó là : cắt lỗ.
Không ổn phát là cắt ngay kg đc chần chừ kg đc tiếc.
Từ đó trở đi từ rày trở lại kệ mịa chứng thối nó lên hay xuống em kg bận tâm, cái này cần có thông tin ở phần đỉnh mới tính chuyện, Tiền nó chảy từ túi người này sang người khác, thằng nào làm chủ cuộc chơi thằng đó thắng, mình tuổi gì, đừng làm con thiêu thân
Đợt rồi cũng cũng có người rủ, kêu đứa nọ đứa kia đc lắm ... Ôi thôi chịu.
món này như em nói ở trên rồi, cần có 2 yếu tố: tự thân phải có kiến thức & liều hoặc phải có người rất thân mà mình tin tưởng thúc giục tham gia vì có lợi & bản thân ko liều (thân vừa vừa hoặc xã giao thì thôi, họ chỉ rủ rê mồm thôi lỡ có gì là xa cách luôn) và cái thứ 3 là vốn: vốn có 2 dạng: dư ra 1 cục chẳng biết làm gì tống bank năm này qua năm khác, mất thì cũng ko sao hoặc 2 là mỗi tháng dư ra 1 ít ngoài ăn chơi chẳng biết làm gì thì nên tham gia.
Có 2 sai lầm lớn nhất mà người mới chơi thường như cụ/mợ: 1. all in tất cả hoặc hầu hết số vốn mình có, thậm chí vay để chơi. 2. chưa biết gì đã quá tham, mục tiêu toàn x2,x3 trong.....1-2-3 tháng :))) khi 2 cái này kết hợp với nhau thì 99% là toang. Khi đã chơi tất tay thường rất tâm lý, như cờ bạc vậy: thắng 1 vài trận đầu thì lòng sục sôi như mở cờ, vào dây đỏ rồi tất tay luôn; nhưng khi tất tay thường là lúc hưng phấn nhất, 99+1 = 0, ăn 99 kèo nhỏ nhưng tới kèo tất tay thì sập. Khi sập bắt đầu cuống, gỡ, gồng,....mà Fo với tâm lý tham, muốn ăn nhanh lại hay thích những kèo cờ bạc, penny nên nếu đu đỉnh thì càng gồng càng chết hơn.
Cá nhân em xác định rất rõ: chỉ chơi tiền nhàn rỗi, tiền mà quẳng bank bao nhiêu năm rồi mình cũng chẳng đoái hoài đến; chỉ chơi với tầm tiền mà mình thấy thoải mái nhất nếu lỡ có chuyện gì mất tất; hoặc mức chịu lỗ của mình là bao nhiêu. Thường những người vào với tâm lý tất tay & muốn xx nhanh thì khi rời khỏi sàn thường quay lại chửi nó cờ bạc, bị lái, bịp, do thị trường chứ ko phải do mình :D

thientudolong

Xe container
món này như em nói ở trên rồi, cần có 2 yếu tố: tự thân phải có kiến thức & liều hoặc phải có người rất thân mà mình tin tưởng thúc giục tham gia vì có lợi & bản thân ko liều (thân vừa vừa hoặc xã giao thì thôi, họ chỉ rủ rê mồm thôi lỡ có gì là xa cách luôn) và cái thứ 3 là vốn: vốn có 2 dạng: dư ra 1 cục chẳng biết làm gì tống bank năm này qua năm khác, mất thì cũng ko sao hoặc 2 là mỗi tháng dư ra 1 ít ngoài ăn chơi chẳng biết làm gì thì nên tham gia.
Có 2 sai lầm lớn nhất mà người mới chơi thường như cụ/mợ: 1. all in tất cả hoặc hầu hết số vốn mình có, thậm chí vay để chơi. 2. chưa biết gì đã quá tham, mục tiêu toàn x2,x3 trong.....1-2-3 tháng :))) khi 2 cái này kết hợp với nhau thì 99% là toang. Khi đã chơi tất tay thường rất tâm lý, như cờ bạc vậy: thắng 1 vài trận đầu thì lòng sục sôi như mở cờ, vào dây đỏ rồi tất tay luôn; nhưng khi tất tay thường là lúc hưng phấn nhất, 99+1 = 0, ăn 99 kèo nhỏ nhưng tới kèo tất tay thì sập. Khi sập bắt đầu cuống, gỡ, gồng,....mà Fo với tâm lý tham, muốn ăn nhanh lại hay thích những kèo cờ bạc, penny nên nếu đu đỉnh thì càng gồng càng chết hơn.
Cá nhân em xác định rất rõ: chỉ chơi tiền nhàn rỗi, tiền mà quẳng bank bao nhiêu năm rồi mình cũng chẳng đoái hoài đến; chỉ chơi với tầm tiền mà mình thấy thoải mái nhất nếu lỡ có chuyện gì mất tất; hoặc mức chịu lỗ của mình là bao nhiêu. Thường những người vào với tâm lý tất tay & muốn xx nhanh thì khi rời khỏi sàn thường quay lại chửi nó cờ bạc, bị lái, bịp, do thị trường chứ ko phải do mình :D
suy nghĩ đc ntn thì chắc cụ phải 3x trở lên, dạo này lãi tiền gửi thấp quá dân vp đổ xô đi buôn chứng, đúng như cụ nói ăn đc 1,2 phát đầu thì nổ tung trời đầy phấn khích, bạn bè ng thân các thứ đều biết, còn khi mất thì ngậm ngùi chỉ còn ta với nồng nàn :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
hồi 2016 em khôn hơn cụ chủ nên vay tiền ấp chứng, hừng hực khí thế x2 x3 với 1 trái tim nóng và một cái đầu cũng nóng nốt, kết quả thế nào cccm cũng biết rồi, đến giờ vẫn chưa về bờ :)) , đúng giai đoạn thị trường tăng đẹp thì ko có tiền vào lại vì vẫn đang è cổ ra trả nợ

theo em thì cụ chủ có 2 lựa chọn:
1. nằm im và ko làm gì; mỗi người có 1 sở trường ko ai giống ai nên ko thể so sánh được
2. bỏ 10tr vào chứng, máu thì cụ bỏ thêm 10tr nữa vào coin; chơi trong vòng 2 năm và tuyệt đối không margin, không bỏ thêm; sau thời gian đó lỗ nhẹ hoăc hòa vốn thì chúc mừng cụ; có lãi thì quá tuyệt, cụ đã biết phải làm gì tiếp theo; còn chẳng còn đồng nào thì cụ cũng đừng buồn, cụ không hợp với mấy cây nến xanh đỏ.
Đợt vừa rồi nhiều small caps ngon cụ có chộp được em nào không?

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ mua trái phiếu của cty chứng khoán ví dụ như cty TVSI 79 Lý Thường Kiệt, lãi suất cao hơn ls tk ở ngân hàng nhiều, em có 2 món 1 món hơn 300tr gửi 12t ls 0.9, 1 món 1.85 tỷ 1th ls 0.7, tầm này gửi NH thì chậm lắm ạ
Em có mua cổ phiếu của cái công ty đặt tại 53E Hàng Bài Hà Nội và ít cổ cánh ở Tăng Bạt Hổ Hà Nội, thấy lên xuống thất thường lắm.

Thai bp

Xe tăng
Chắc e còn ngu hơn cụ nhiều vì e gửi cho vợ chả biết bao gio đòi dc.

Tommytep

Xe tăng
suy nghĩ đc ntn thì chắc cụ phải 3x trở lên, dạo này lãi tiền gửi thấp quá dân vp đổ xô đi buôn chứng, đúng như cụ nói ăn đc 1,2 phát đầu thì nổ tung trời đầy phấn khích, bạn bè ng thân các thứ đều biết, còn khi mất thì ngậm ngùi chỉ còn ta với nồng nàn :D
Vâng cụ. Em cũng thuộc dạng thích an toàn nên phải nhờ động lực từ thằng bạn nó ủn mông rất nhiều mới dám tham gia. nó bảo em có tố chất nhưng ko có máu cờ bạc, ko liều :))) chơi rồi ham nhưng vẫn ko tham, vẫn phải từng bước cụ ạ.Em thấy dốt như cụ thớt, ko tham gia sớm hơn nên có tí trải lòng ạ 😂

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Thằng bạn em nó lúc đầu cũng gửi bank, sau đó có người rủ chơi chứng cuối 2019. Nó rút hết tiền bank ra chơi chứng thế là vợ nó gàn, nhưng nó vẫn quyết chơi. Giờ x2 tài sản tính từ lúc chơi chứng
Cụ ơi cứ bình tĩnh, chuyện chưa đến hồi kết.
Nếu ông bạn cụ rút ra, gửi lại tiết kiệm thì đúng là x2 tài khoản. Còn đợi để tài khoản tự nó x4 thì có khi lại còn có 1/2. Chưa chốt lời thì chưa biết lời bao nhiêu!?

thientudolong

Xe container
Cụ ơi cứ bình tĩnh, chuyện chưa đến hồi kết.
Nếu ông bạn cụ rút ra, gửi lại tiết kiệm thì đúng là x2 tài khoản. Còn đợi để tài khoản tự nó x4 thì có khi lại còn có 1/2. Chưa chốt lời thì chưa biết lời bao nhiêu!?
con bạc lúc thắng thì kiểu gì cũng chơi tiếp chứ làm gì có chuyện rút ra luôn nhỉ :D

thangsu

Xe buýt
Em cũng để tiền ngân hàng. Em chỉ tư duy ngu muội kiểu: tiền không tự nhiên sinh ra, mà nó chuyển từ tk ông này sang tk ông khác. Chơi ck hay chơi gì thì cũng phải có thằng ăn thằng thua. Mà mình ngu thì 90% là thua 😆😄