Có ai phân vân giữa Sh 2017 ABS và Sh 2017 CBS giống em không?

thangngo

Xe tăng
Cụ nào mà phanh khẩn cấp bóp nhả kiểm soát xe tốt hơn abs hoặc không kém abs nhiều thì chắc ngang tay đua chuyên nghiệp rồi, ngồi đây gõ phím làm cái gì nữa :D

newch

Xe tăng
Cụ nào mà phanh khẩn cấp bóp nhả kiểm soát xe tốt hơn abs hoặc không kém abs nhiều thì chắc ngang tay đua chuyên nghiệp rồi, ngồi đây gõ phím làm cái gì nữa :D
Em đọc bài review của cụ này, thấy bảo là tầm 30km thì ABS ko hoạt động, thế thì chạy loanh quanh trong phố ko có tác dụng.
Ko biết cụ nào test lại chưa

https://www.otofun.net/threads/sh-2017-abs-khi-ong-hoang-thay-doi.1120213/

thangngo

Xe tăng
Theo em thì nếu bác lúc nào cũng đi chậm và làm chủ được tốc độ thì đương nhiên là không cần đến ABS còn không thì em thấy ABS rất tốt vì em lấy ví dụ như bác đang đi nhanh mà gặp trường hợp khẩn cấp cần phanh, lúc ý phản xạ đầu tiên tất nhiên là bóp phanh gấp rồi, mà đã là khẩn cấp thì lúc ý bác sẽ không còn thời gian mà nghĩ đến chuyện bác phải bóp phanh từ từ hay bóp nhả đâu mà bác sẽ bóp chết phanh luôn => bó cứng phanh và xoè , lúc ý phanh ABS mới phát huy tác dụng đấy bác và bác chỉ cần tập trung vào việc xử lý tình huống còn lại ( đánh lái, tránh né vật cản...) thôi
Nói chung là cũng tùy trường hợp,nói như cụ cũng chuẩn...nhưng tốt nhất là nên làm chủ tốc độ,xe là để di chuyển phục vụ mình chứ ko phải tổ lái....xe mình 2015,có lần phanh gấp cả 2 phanh vì gặp ô dream ô ý rẽ đột ngột,đèo 1 người nên khi phanh xe đứng im,xe dịch 1 chút thôi nhưng kiểm soát dc tình hình...tóm lại là đi ở tốc độ cho phép thì an toàn.

skykid

Xe đạp
Em nói thật bác rủng rỉnh thì lên ABS, chứ mấy con xe nhỏ này ABS chẳng có tác dụng bao nhiêu, hoăc giả bác lái non tay quá thì ABS cũng tốt. Chứ ABS thật sự chỉ phát huy tác dụng trên PKL.
Em chạy con AB125 2 năm hơn 40k km, cũng gọi là đi nhiều trải qua nhiều điều kiện đường xá, 60-80 km/h là thường xuyên có khi lên gần 100, số lần trượt bánh chưa đủ một bàn tay, và cũng chưa bao giờ ngã xe vì trượt bánh cả.
Bác chỉ đi trong nội thành thì ABS vô dụng.

mr.l0nely.184

Xe điện
Ùi,e mà có đk chơi e chơi luôn abs. Công nghệ sinh ra là để phục vụ mh. Cái gì tốt hơn, tân tiến hơn là chơi thôi. Thêm mấy tr nữa cũng đáng. An toàn hơn nhiều. Chứ nhiều lúc đi chả nhanh, mà gặp quả tình huống bất ngờ,giật mh theo phản xạ bóp phanh dúi dụi vào,nó văng ní vảy cho phát,xoè ra đg,vừa đau vừa xót xe. Mấy hôm trc e vừa tí xuống đg xong,mà e là 1 thằng chẳng tổ gì đâu nhưng phản xạ&xử lý cũng k tệ,chưa đâm đụng ai bao h, đang đi chửa đến 30km/h đâu, bỗng đâu bị 1 thằng đằng sau chòi lên, nó tránh xe ngc chiều thế là vừa nhoi qua đầu xe e nó vắt cái qua mặt mh rồi chen luôn lên đầu mh,phanh dúi - phát vì trc mặt lại có 1 xe tải nhỏ đi cùng chiều. E bóp phanh dúi dụi,bị vẩy nhẹ phát khựng lại, xe nghiêng gần chạm đất. May mà e còn chống chân ghì lại đc. Tí nữa là trẹo cổ chân vì lúc ấy e đèo cả gấu lẫn F1. Hú vía, gấu nhà e thì mặt tái mét,còn f1 đang ngủ gật trên tay gấu thì giật mh khóc thét lên. Đấy là e chả đi nhanh vì đg hẹp mà lúc ấy xe trc mặt cũng nhiều,cũng k lạng lách oánh võng gì đấy. Quả ấy đi nhanh hơn tẹo ( lên tầm 40-50km/h) thì dự là cũng xuống,chết ng thì chả đến mức đâu nhưng chắc là cũng đủ để đau đớn,xước xát cả nhà,xe thì cũng ăn sẹo dàn nhựa là nhẹ.
Nói rõ là e đi ab 2016 cũng mới mua chưa đc 3 tháng rưỡi, đi mới hơn 5k km chút. Phanh CBS đới ạh. Nói thật,nếu thêm vài củ mà ab có abs e cũng chơi. Chả chủ quan đc,nhiều cụ cứ thánh tướng võ mồm ngồi gõ bàn phím là nhanh. Đi ngoài đg chả nói hay đc cái gi trc bao giờ,cứ về đến nhà,cất xe đi mà an toàn thì mới yên tâm đc.

trinhleminh

Xe tăng
em mua 150 abs rồi, em nhiều năm trước cũng bị xoè do bị bất ngờ nên bóp phanh rê đuôi thế là tự ngã , nên nói chung có công nghệ nó giảm thiểu cho ngừoi lái dù kỹ năng tốt hay chưa tốt thì rất đáng mua, ko phải bàn cãi gì, chỉ nên bàn cái giá Hét nó phang anh em thôi.

Celri

Xe máy
Nhìn chung mình cũng ko thể lúc nào cũng đi lề rề <30km/h
Nên cá nhân e nghĩ ABS rất có tác dụng
Có điều kiện thì abs triển thôi ạ

Meninblack.711

Xe đạp
các cụ thông cho e 1 cái là phanh ABS thì khi bóp 1 phanh sau, nó có phân bổ lực đều cả phanh trước và phanh sau như của CBS k nhỉ

nguyentiengb

Xe hơi
đi nội thành và điển hình như hà nội thì CBS tốt nhé, ABS chỉ phát huy tác dụng khi cụ đóng 60-70 km/h.mà đường xá chưa cho phép.hehee

Mới Tập Bò

Xe hơi
có phải lúc nào cũng đi 20 30km đâu . Đến lúc bị làm sao thì mới biết tác dụng của cái ABS
Chứ bản 2017 và bản 2016 hơn nhau đc cái ABS là chính thôi mà

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ nào cũng e đi chậm thôi,CBS cũng đc,k cần đến ABS vì k có tác dụng. Thế e hỏi các cụ sao đi chậm vậy các cụ k chọn luôn bản 125cc đi. K chạy nhanh bao giờ thì Lấy bản 150 làm gì cho nó tốn thêm mớ tiền,có phải phí cái tính năng,dư thừa công suất k. Cứ 125 cbs mà quất...

Audio1986

[Tịch thu bằng lái]
Website
audio1986.com
mình đi tháy ABS rất hay khi mình đang đi nhanh vào phần mấp mô là mình phanh thì cái phanh nó cứ đẩy tay ra

--UFO--

Xe hơi
Giảm thiểu tai nạn nhờ yếu tố nào dưới đây:
1. Hiểu Luật, chấp hành Luật và tham gia giao thông thật điềm đạm
2. Kỹ năng lái tốt
3. Phương tiện hiện đại, độ an toàn cao
4. Sống có đức để hưởng thái bình
...
Mình hiểu là không phải nhờ 1 trong những yếu tố nào ở trên mà tổng thể càng có được nhiều yếu tố đó trong tay thì chúng ta càng toàn mạng trở về nhà. Tất nhiên sẽ có những yếu tố quan trọng hơn các yếu tố còn lại nhưng không có yêu tố nào duy nhất quyết định.

luckystartgo2

Xe máy
Giảm thiểu tai nạn nhờ yếu tố nào dưới đây:
1. Hiểu Luật, chấp hành Luật và tham gia giao thông thật điềm đạm
2. Kỹ năng lái tốt
3. Phương tiện hiện đại, độ an toàn cao
4. Sống có đức để hưởng thái bình
...
Mình hiểu là không phải nhờ 1 trong những yếu tố nào ở trên mà tổng thể càng có được nhiều yếu tố đó trong tay thì chúng ta càng toàn mạng trở về nhà. Tất nhiên sẽ có những yếu tố quan trọng hơn các yếu tố còn lại nhưng không có yêu tố nào duy nhất quyết định.
cụ này nói quá chuẩn, cho dù có abs mà chạy trong lúc say xỉn, tốc độ cao hay thích lạng lách thì chưa kịp thắng đã bị xe lớn nó tông cho nát người rồi, ở nước ngoài văn hóa giao thông của người ta rất cao, còn ỡ VN nhiều tai nạn là do thiếu VĂN HÓA GIAO THÔNG!

tainguyen2704

Đi bộ
Mình thấy mỗi cái có một ưu điểm riêng, chạy đường đẹp thì xài ABS rất tốt nhưng đường xấu thì lại nguy hiểm vì nó có thể phán đoán sai đường

anhtong84nb

Xe hơi
nói về vấn đề khẩn cấp thì vô cùng bác ạ, có lúc hoảng quá còn quên bóp phanh luôn. Mấu chốt của sự an toàn không nằm ở phương tiện mà phần lớn nằm ở người điều khiển. Nên trau dồi kỹ năng lái và tạo thói quen đi đứng điềm đạm sẽ tránh rủi ro.
Đồng ý với cụ mấu chốt là thế. Tuy nhiên thực tế tham gia giao thông có nhiều tình huống bất ngờ nằm ngoài dự đoán xảy ra. Theo em có abs thì rõ ràng hơn không có nhưng tuỳ theo điều kiện cá nhân mà nó có phù hợp với từng người không ạ

thaison811989

Xe hơi
em vừa cóp nhặt cái này trên gg cụ ạ
Khi phanh gấp, bánh sẽ chỉ bị trượt trong khoảng thời gian rất ngắn. Sau khi nhận được thông tin bánh đang bị bó cứng, hệ thống điều khiển sẽ ngay lập tức tự điều chỉnh áp lực dầu phanh bằng cách ngắt nhả phanh với tốc độ rất nhanh (từ 15 đến 30 lần mỗi giây), nhằm tối ưu áp lực phanh đồng thời giúp cho bánh xe không bị khóa cứng. Hệ thống ABS giúp cho chiếc xe liên tục duy trì độ bám ngay cả trên những điều kiện đường có độ ma sát kém như đường ướt hay có cát, sỏi. Các tổ chức quốc tế và quốc gia đều đánh giá ABS trên môtô là yếu tố quan trọng để tăng cường độ an toàn và giảm số lượng tai nạn môtô. Vì vậy, tại Châu Âu, từ ngày 1/1/2016, phanh ABS là trang bị bắt buộc trên những xe có dung tích động cơ từ 125cc trở lên.

kekeke87

Xe đạp
Vẫn hài lòng với em 2016 smartkey ✌

love4you2611

Xe đạp