[Thảo luận] Có bắt buộc là muốn đăng ký xe tại tỉnh nào thì phải có HKTT tại tỉnh đó?

C'estlavie

Xe tải
Đề nghị bác nào nắm rõ luật, nghị định và thực tế hãy trả lời, em thấy nhiều bác không đọc luật mà phán ấu quá đi. Đây này, theo cái Thông tư to đùng thì quy định là như sau:

Điều 3. Cơ quan chịu trách nhiệm thực hiện đăng ký xe

2. Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương tổ chức đăng ký các loại xe sau đây (trừ các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này):

a) Ô tô, máy kéo, rơ moóc, sơ mi rơ moóc; xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên hoặc xe co quyết định tịch thu sung quỹ nhà nước và các loại xe có kết cấu tương tự của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài, kể cả xe quân đội làm kinh tế có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương;

b) Mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, xe có kết cấu tương tự của cơ quan, tổ chức, cá nhân người nước ngoài, của các dự án, tổ chức kinh tế liên doanh với nước ngoài tại địa phương và tổ chức, cá nhân có trụ sở hoặc cư trú tại quận, thành phố, thị xã nơi có trụ sở làm công tác đăng ký xe của Phòng Cảnh sát giao thông.

3. Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (gọi chung là Công an cấp huyện) tổ chức đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và xe có kết cấu tương tự các loại xe đó của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình (trừ đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này).

http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=25990
Mà theo định nghĩa về từ "cư trú", theo Luật Cư trú: "Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú." Link: http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=14850

Vậy luật cho phép đăng ký tại cả thường trú và tạm trú mà. Em thắc mắc chút!

Chỉnh sửa cuối:

Ob3xuT

Xe điện
Em đảm bảo cụ ko thể đăng ký xe theo địa chỉ tạm trú của mình.

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
ko có hộ khẩu vẫn đki' đc mà cụ chỉ cần cụ có giấy chứng nhận của cơ quan cụ đang làm việc tại tỉnh đó là đc
như e làm gì có hộ khẩu HN đâu mà e vẫn đki' đc biển HN đây

C'estlavie

Xe tải
ko có hộ khẩu vẫn đki' đc mà cụ chỉ cần cụ có giấy chứng nhận của cơ quan cụ đang làm việc tại tỉnh đó là đc
như e làm gì có hộ khẩu HN đâu mà e vẫn đki' đc biển HN đây
Làm cho tự nhân được không cụ?

Mà cụ có thuộc ngành công an, quốc phòng không đấy

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Không có hộ khẩu có thể đăng ký được, nhưng sau này nếu bác bán xe thì công chứng thế nào nếu không có sổ hộ khẩu, có làm đc cũng rất lằng nhằng ? Đó mới là mấu chốt ạ. Xe máy thì có thể không sao vì giá trị thấp, không cần làm giấy mua bán, chứ ô tô thì phải làm giấy mua bán có công chứng.

C'estlavie

Xe tải
Không có hộ khẩu có thể đăng ký được, nhưng sau này nếu bác bán xe thì công chứng thế nào nếu không có sổ hộ khẩu, có làm đc cũng rất lằng nhằng ? Đó mới là mấu chốt ạ. Xe máy thì có thể không sao vì giá trị thấp, không cần làm giấy mua bán, chứ ô tô thì phải làm giấy mua bán có công chứng.
Đấy, em qua tìm hiểu cũng thấy cái đỏ này, thế mà sao ai cũng nói là phải HKTT mới cho đăng ký xe tại tỉnh thành đó nhỉ? Hay do công an cò quay (đôi khi chính họ cũng không vận dụng thật chuẩn văn bản pháp luật)

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
bọn em sinh viên, thấy bọn bạn e mua xe vẫn đứng tên nó, biển hà nội được mà, địa chỉ đăng ký là lớp, khoa trường đại học nơi bọn em học :D
thằng bạn học học viên tài chính mua xe mới chính chủ tên nó vẫn biển 30 được mà :D
các cụ thử tính khoản đăng ký theo địa chỉ cơ quan xem sao :D

C'estlavie

Xe tải
bọn em sinh viên, thấy bọn bạn e mua xe vẫn đứng tên nó, biển hà nội được mà, địa chỉ đăng ký là lớp, khoa trường đại học nơi bọn em học :D
thằng bạn học học viên tài chính mua xe mới chính chủ tên nó vẫn biển 30 được mà :D
các cụ thử tính khoản đăng ký theo địa chỉ cơ quan xem sao :D
Em không thuộc diện sinh viên, cũng không làm hợp đồng đâu, chỉ Tạm trú tại 1 quận tại Hà Nội thôi. Em có thể dùng CMND + tạm trú để đăng ký không? Luật có thấy cấm đâu nhỉ

h_mdc

Xe điện
Em không thuộc diện phải đăng ký tạm trú. Nếu cho đăng ký theo địa chỉ tạm trú mà các bác đổi chỗ ở thì quá thả gà ra mà đuổi!

coolpix8700

Xe ngựa
Em không thuộc diện phải đăng ký tạm trú. Nếu cho đăng ký theo địa chỉ tạm trú mà các bác đổi chỗ ở thì quá thả gà ra mà đuổi!
Chắc mấy ông làm luật đang hở phần này!
Yêu cầu hộ khẩu để đăng ký xe không chỉ để bán xe sau này mà chính là để các CQ quản lý biết cái xe là của ai khi xe gây tai nạn, pham án... Mà để đăng ký như sim điện thoại rác thì chắc chẳng cần biển số cứ để lưu thông luôn!
Ở các nước PT, họ phạt nguội là chính (gửi giấy về nhà báo phạm lỗi và lái xe tự động thực hiện), nếu cho phép đăng ký "tự do" như vậy chắc chẳng ai bị phạt cả!

Chỉnh sửa cuối:

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cá nhân thì HK ở đâu đăng ký ở đó, cty thì đk kinh doanh ở đâu thì đăng ký xe ở đó

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thông tin mới đây

Với xe di chuyển, sang tên từ tỉnh này sang tỉnh khác, thủ tục như sau: Người mua hoặc người bán xe phải xuất trình giấy tờ như trên (không phải đem xe đến kiểm tra); giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe; hai giấy khai sang tên, di chuyển; chứng từ chuyển nhượng xe như trên. Trường hợp di chuyển nguyên chủ xe đi tỉnh khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển nhượng xe.

nguồn http://dantri.com.vn/su-kien/sang-ten-xe-may-oto-can-nhung-giay-to-gi-662125.htm

Ob3xuT

Xe điện

tranphong79

Xe điện
Luật là một chuyện còn nếu các cụ nhờ người thân hoặc nhờ Bác Hồ thì lại là chuyện khác :)