Có cách nào cải thiện tín hiệu truyền hình cable ko nhỉ?

CIB

Xe điện
Em lại lôi thớt này lên hầu mong có cụ nào chỉ cho em cách đấu thêm cáp cho TV nhà em không, chứ giờ nhà em mới có mỗi TV phòng khách là có cáp, chứ phòng ăn và phòng ngủ chưa có, Gấu và F1 nhà em kêu quá chừng :102:

Nhà em dùng cáp trung ương ạ, cụ nào rành chỉ em với ạ!
Cụ lên chợ trời mua cái bộ chia cáp, và vài chục mét cáp đồng trục RG6 + mấy cái giắc TV, về là muốn xem TH cáp trên bao nhiêu TV cũng được
Cụ lưu ý mua hàng loại tốt nhé, nếu cụ mua phải đồ dỏm tín hiệu suy hao trên cáp nhiều, ảnh hưởng lớn đến chất lượng hình ảnh đới

30U6261

Xe hơi
Hiện nay VCTV đã phát truyền hình cáp trên cả dải tần S-VHF (250-450MHz), nếu dùng bộ khuếch đại đời cũ (chia 3 dải VHF-L, VHF-H, UHF) thì tín hiệu băng S-VHF sẽ bị yếu, nếu dùng TV CRT thì khó phân biệt, nhưng dùng TV LCD sẽ thấy khác biệt ngay.

Nếu cụ ở HN, muốn lắp thử thì cụ cho địa chỉ và đt, em cho thợ mang máy đo mức tín hiệu (Decibel-dB) đến kiểm tra tín hiệu và lắp thử cho cụ xem.

@ Longvh: cụ cho địa chỉ và đt, em sẽ cho thợ đến kiểm tra và xử lý giúp cụ.
Cụ cho hỏi nhà e dùng cáp HN,(e ở chung cư nên k có lựa chọn nào khác nên phải dùng của HN) tín hiệu chán lắm, xem TV cứ mờ toẹt mà e thì chẳng muốn gọi bọn service của bọn nó, (thái độ phục vụ chán chết), cụ xem có cách nào giúp e k hả cụ?
Tks cụ trước

thanhsu

Xe tải
Muốn cải thiện thì theo em phải kiểm tra, phát hiện lỗi nhiễu từ đâu:
1. Cắm trực tiếp đường cáp chính vào TV để kiểm tra tín hiệu cáp nguồn, nếu tín hiệu xấu thì báo cho bên dịch vụ truyền hình cáp đến sửa.
2. Cáp nguồn cấp tín hiệu là tốt thì bắt đầu nối cáp phụ đến các TV khác để kiểm tra(làm lần lượt từng đầu nối).
Chú ý:
- Bắt đầu từ bộ chia đến các TV phải đấu song song (đấu nối tiếp:77:)
- Các nhánh dây âm tường mà chạy chung với dây điện>>cũng là nguyên nhân gây nhiễu, tốt nhất là chạy riêng, cách đường điện tối thiểu 40cm(thợ điện lúc xây dựng hay chạy chung với dây điện-lười đục tường:77:)
- Kỹ thuật đấu nối: chỉ cần trong hệ thống chia cáp, có 1 nhánh nào đó bị chạm mát, hoặc lắp sai kỹ thuật, dây bọc mát , lõi chính... sẽ làm ảnh hưởng, gây nhiễu đến cả hệ thống chia cáp cho các TV khác

Bộ kích các cụ mua về độ thêm mà hệ thống dây chạy sai kỹ thuật thì hơi phí xiền!

Chỉnh sửa cuối:

eddie_elu

Đi bộ
Bac nào trả lời em đc hok, em muốn tự kéo cáp sang một cái tivi nữa, nhưng nó ở khá xa cách nhà em khoẳng 50m, em đã thử dùng bộ kích rùi nhưng ko ăn thua, bác nào tư vấn cho em đc ko ạ

vctv

Xe buýt
Bac nào trả lời em đc hok, em muốn tự kéo cáp sang một cái tivi nữa, nhưng nó ở khá xa cách nhà em khoẳng 50m, em đã thử dùng bộ kích rùi nhưng ko ăn thua, bác nào tư vấn cho em đc ko ạ
Bộ khuếch đại (kích) bao giờ cũng phải đặt ở đầu nguồn tín hiệu. Có 2 cách:

1. Dùng bộ chia 2 way và 1 bộ khuếch đại (có cắm nguồn điện 220V) đặt tại chỗ đầu nguồn tín hiệu (nhà hàng xóm), đấu đường ra (OUT) của bộ khuếch đại qua 50m cáp đến TV thứ 2. Cách này phải xin tí điện của nhà hàng xóm.

2. Dùng bộ chia 2 way đặt tại nhà hàng xóm, dùng 1 bộ khuếch đại loại 2 cục, cục khuếch đại đặt tại nhà hàng xóm, cục nguồn đặt tại nhà cụ.

vctv

Xe buýt
Muốn cải thiện thì theo em phải kiểm tra, phát hiện lỗi nhiễu từ đâu:
1. Cắm trực tiếp đường cáp chính vào TV để kiểm tra tín hiệu cáp nguồn, nếu tín hiệu xấu thì báo cho bên dịch vụ truyền hình cáp đến sửa.
2. Cáp nguồn cấp tín hiệu là tốt thì bắt đầu nối cáp phụ đến các TV khác để kiểm tra(làm lần lượt từng đầu nối).
Chú ý:
- Bắt đầu từ bộ chia đến các TV phải đấu song song (đấu nối tiếp:77:)
- Các nhánh dây âm tường mà chạy chung với dây điện>>cũng là nguyên nhân gây nhiễu, tốt nhất là chạy riêng, cách đường điện tối thiểu 40cm(thợ điện lúc xây dựng hay chạy chung với dây điện-lười đục tường:77:)
- Kỹ thuật đấu nối: chỉ cần trong hệ thống chia cáp, có 1 nhánh nào đó bị chạm mát, hoặc lắp sai kỹ thuật, dây bọc mát , lõi chính... sẽ làm ảnh hưởng, gây nhiễu đến cả hệ thống chia cáp cho các TV khác

Bộ kích các cụ mua về độ thêm mà hệ thống dây chạy sai kỹ thuật thì hơi phí xiền!
Nếu cụ đấu dây chụm với nhau như kiểu dây điện thoại hoặc dùng bộ chia không tốt (không có mạch LC để phối hợp trở kháng) thì mới bị hiện tượng trên, dùng bộ chia loại tốt các đường ra (OUT) không ảnh hướng lẫn nhau.

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Hình như dây chôn tường cũng quan trọng lắm ạ. Nếu các cụ chọn dây loại 3 - 5k VND/m bán ngoài thị trường hiện nay thì chắc chắn là dùng một vài năm trong tường là die cáp nếu ở khu vực độ ẩm cao. Cáp vỏ trắng hiện nay đa số do tư nhân sản xuất với chất lượng nguyên liệu (nhựa, nhôm) cực thấp nên gặp thời tiết ẩm chôn trong tường sẽ bị hỏng rất nhanh, không đảm bảo độ truyền dẫn. Hồi em chôn tường, dây cáp TV phải chọn loại của Nga (hình như còn có loại của HQ), vỏ nhựa đen và lớp lưới ngoài bằng đồng 100% giá 30k VND/m hồi đó. Dùng gần 10 năm vẫn okie cho cả 4 TV.
Nói chung các nhà xây bây giờ hay mắc lỗi khi chôn cáp TV và điện thoại, đôi khi do khoán cho bên thi công điện, họ hay làm tắt, dùng 3- 5 năm là hỏng hết.

cuongtmna

Đi bộ
Hà nội - Sửa truyền hình cáp theo yêu cầu 0936188585

Chúng tôi gồm những nhân viên kỹ thuật thuộc Truyền hình cáp VCTV, HCTV nhận sửa chữa hệ thống truyền hình Cáp VCTV, HCTV cho các căn hộ có tín hiệu cáp không được tốt vì các lý do như: Chia tín hiệu nhiều tivi, do dây âm tường, đã lắp cáp thời gian lâu rồi ... không chỉ sửa chữa truyền hình cáp mà còn có dịch vụ Internet ( cung cấp thiết bị không dây WIFI.dây mạng nhận thi công mạng LAN chia ra nhiều máy tính … và nhận lắp Khuyếch Đại cho Tivi, nhà nghỉ, khách Sạn … Với tay nghề cao, kinh nghiệm chuyên môn, lấy uy tín làm đầu chúng tôi xin tư vấn mọi thắc mắc của khách hàng qua số điện thoại liên lạc trực tiếp:0904628373 - A.Cường

TER-2008

Xe buýt
Chúng tôi gồm những nhân viên kỹ thuật thuộc Truyền hình cáp VCTV, HCTV nhận sửa chữa hệ thống truyền hình Cáp VCTV, HCTV cho các căn hộ có tín hiệu cáp không được tốt vì các lý do như: Chia tín hiệu nhiều tivi, do dây âm tường, đã lắp cáp thời gian lâu rồi ... không chỉ sửa chữa truyền hình cáp mà còn có dịch vụ Internet ( cung cấp thiết bị không dây WIFI.dây mạng nhận thi công mạng LAN chia ra nhiều máy tính … và nhận lắp Khuyếch Đại cho Tivi, nhà nghỉ, khách Sạn … Với tay nghề cao, kinh nghiệm chuyên môn, lấy uy tín làm đầu chúng tôi xin tư vấn mọi thắc mắc của khách hàng qua số điện thoại liên lạc trực tiếp:0904628373 - A.Cường
Thế các cụ đi sử có bắt lỗi chúng tôi k, HD có 1 TV nhưng tự chia làm 4 ....?;))

tranhainam

Xe điện
Đài tr hình tuyên bố phạt 1,5 tr cho việc tự đấu thêm tivi thứ 2 đấy.
Nhiễu cũng cố mà xem, phàn nàn họ ập vào lập bban thì toi.

latdat

Xe buýt
hà em chia như sau:
Đầu vào qua bộ chia 3 có cắm điện loại của TQ sử dụng cho 2 TV (F1), đầu ra còn lại cắm vào đầu vào của 1 bộ chia 3 nữa cũng của TQ sử dụng cho 2 TV (F2).
Khoảng 2 tuần trở lại đây, tín hiệu của 2 tivi F1 có nhiễu mờ theo từng vệt, còn tín hiệu của 2 tivi F2 nhiễu đậm hơn, nhất là các kênh Bibi, CN, Cinemax...; đặc biệt là VTV3 thì khỏi xem luôn.
Trước em vẫn xem bình thường, cả 4 tivi như nhau. Nét căng.
Em chạy dây ngoài.
Các cụ giúp em với.
P/s: Dạo này điện lưới khu vực nhà em yếu hơn nhiều so với trước. Không hiểu đấy có phải là nguyên nhân ảnh hưởng đến các bộ chia không
Thank các cụ nhiều!