[Thảo luận] Có cách nào chữa dứt chứng say xe không các bác ơi

inzagol

Xe đạp
Em có đứa cháu thiệt cơ khổ hết sức. Nó bị say tàu xe bẩm sinh hay sao ấy. Cứ lên xe là phải chuẩn bị dầu gió, bọc nilon ... mặc dù đã uống thuốc chống ói, dán thuốc sau lỗ tai...mà không xi nhê chi cả. Bác nào có chiêu hay chỉ em với, sẵn chia sẻ luôn cho mọi người nhé. Em xin đa tạ một cốc bia ngon (b)

E43000

Xe tăng
Ko có thuốc gì đâu, đi nhiều là quen hết thôi :D

TuNam

Xe tải
Ăn khoai lang sống, bác thử xem sao, cứ buồn nôn lại cắn 1 phát nhai thật chậm. Chả hiểu do khoai có chất gì hay đầu óc tập trung hết vào việc chịu đựng vị khoai mà quên mất mình đang đi ô tô. Hồi nhỏ em cũng phải dùng chiêu này mỗi khi lớp đi tham quan bằng xe ca. Đến thời sinh viên còn mỗi cửa đi xe buýt, chỉ vài ngày phải đi liên tục là quen ngay, lên xe lại tán gái như vẹt chẳng say sưa gì cả.

inzagol

Xe đạp
Ko có thuốc gì đâu, đi nhiều là quen hết thôi :D
Em cho cháu đi nhiều rồi bác ạ, trên xe nó nôn vài trận, về nhà mà còn trớn là tiếp mấy phát nữa. Bà chị dâu em xót con bé quá, có lúc còn hờn mát em nữa chứ. Con bé nay được chẵn 20 rồi, xinh đáo để mà tội nhát lắm, lái xe máy còn lớ ngớ chưa thạo, đưa con xe em cho nó chắc em bỏ người chạy của trước còn hơn :77::77::77:

quanduirouge

Xe tải
Em mắt thấy tai nghe đây các cụ:

Em vừa đi Bắc Cạn, Cao Bằng về. Cô bạn đi cùng say rồi nôn đến 20 lần. Cuối cùng áp dụng biện pháp này: Uống 10 viên B1 + 1 lon Red Bull, chạy một mạch từ Cao Bằng - Hà Nội (hơn 300Km) chả thấy say sưa gì nữa. Cụ áp dụng thử xem sao ạ.

muoibaconcho

Xe điện
Đi nhiều là hết bác ạ. Em hồi bé cũng say toét lòe đây này.

20.00

Xe đạp
Em có câu chuyện này góp thêm vào cho sôm tụ. Có người bảo nhai bánh mỳ không là hữu hiệu lắm, em truyền bí kíp này cho cô bạn đồng nghiệp. Trong chuyến đi dã ngoại, cô ấy vui vẻ vừa nhai vừa phun vụn bánh phèo phèo, vì ăn nhanh để lấp cái dạ dày mà, hic...thế mà vẫn trào ngọc ra. Em chuyện mắng vốn lại thì bị mắng té tát, "Tao bảo mi ăn là ăn trước khi lên xe đấy chứ!!!". Em chới với lun...

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Bánh mỳ chỉ để ngửi thôi, cũng đỡ say.
Giã gừng buộc cổ tay cũng đỡ say.
Hoặc mẹo, lấy 1 hòn đá cuội bắt cô cháu cứ cầm xoay xoay trên tay suốt quãng đường. Cô cháu sẽ phải chú tâm vào việc giữ hòn đá, bớt say.
Tập đi nhiều cũng sẽ hết say, Gấu nhà em ngày xưa cũng vậy. Bây giờ có đi lên Điện Biên rồi quay về ngay cũng vẫn vô tư.
Kỵ nhất các mùi dầu gió (vốn là tinh dầu tràm), cao, cà phê... dễ tác động đến thần kinh và gây cảm giác ốm. Cụ có thể tìm lọ tinh dầu Bạc hà để trên xe sẽ đỡ :21::21::21:
Cuối cùng, cô cháu xinh thế thì kiếm cho 1 chú boy trông Manly một chút làm tài xế chở đi lại. Men tình sẽ làm cho hết say thôi, cá 1 ăn 10 với Cụ đấy!

cuong007

Xe hơi
Hôm bữa trên tivi có chương trình nói về việc say xe. Bác sĩ bảo nên uống trà gừng, nước gừng hoặc ngậm gừng khô gừng nướng gì đó, kết hợp thuốc dán, sức dầu. Có lẽ sẽ không cảm thấy buồn nôn.

Mark

Xe hơi
Em toàn thái lát gừng tươi rồi ngậm thôi. Còn trị dứt điểm thì cụ phải tìm 01 tập thể đi chơi và phải nói liên hồi từ lúc lên xe (tốt hơn đăng ký làm hướng dẫn viên) bị phân tán vào việc khác thì mới thoát khỏi được.

thienphuc

Xe điện
bác đưa đây em chữa cho
em có mấy bà chị trước khi lên xe là say phải uống thuốc vẫn say.
hôm đầu tiên nhận bằng lái xe đi nam định chơi lúc đó 11h30 đêm k mua đâu ra thuốc,xe thì thuê xong rồi lên xe các bà ý lẩm bẩm k hiểu đi dc bn km.
em bảo kêu vừa thôi.mỗi ng thay nhau 15 phút lên ngồi ghế phụ nhìn đường hộ.hồi em đi học chỉ căn đường bên trái còn bên phải thầy căn.giờ em chẳng bao giờ nhìn bên phải nên các chị phải nhìn cho em mới lái đc.:)):))
em lên xe dí mấy phát cả xe hét như đi tìm cảm giác mạnh.mấy bà kêu k nhìn thấy gì hả sao cứ đi sát thế đâm hết cả vào ng khác bây giờ
6h sáng em về đến hà nội mấy bà chị đòi đi chơi tiếp em bảo chờ trời sáng mua thuốc đã k say hết.tất cả đồng thanh đi từ đêm qua còn chẳng say giờ này mua thuốc làm gì nữa
khiếp mấy con mẹ đó hét trên xe em mở kính ra thay còi đến giờ chốt lại 1 câu k đi đc xe nào khác ngoài em lái :)):)):)):))

adidaphat

Xe tăng
hôm trước em có nghe bà chị nói trứoc khi đi xe ăn mấy lá nhãn thì sẽ chống được say xe đấy ạ.(bà chị này cũng bị say xe và đã dùng cách này)
cụ cho cháu cụ thử cách này xem

tuanbeoDC

Xe buýt
Cháu cụ lớn chưa. Tập cho nó lái xe là hết say :6:
Lái xe không say, nhưng khi ngồi làm hành khách thì vẫn say như thường:69:, Trước cơ quan em có ông lái xe (trên 20năm vần vô lăng) cứ lên xe là phải ngồi vào vị trí tài bằng không ông ấy không đi :69::69::69:

khoat_gia

Xe buýt
Xì pam tí, e có ông anh bằng E, ôm vô lăng hơn chục năm, cho ông ấy ngồi chỗ khác thì về đi rửa xe khổ. Ông ấy bảo tại chúng mày bằng B nên tao mới say :))

quangthuc

Xe đạp
Có 1 cách rất khoa học rằng thì là mà - Trước tiên Bạn cho Con của Bạn dơ 2 tay lên cao qua đầu đứng chắp chân thẳng với Lưng và cho cháu quay vong tròn . Ngày đầu tiên cho cháu quay 3 - 5 vòng và cứ như vậy môi ngày tăng 1 vòng cho tới khi cháu có thể quay đc khoảng 20 vòng điều đặn trong 1 thời gian cháu sẽ không bao giờ con say xe nữa . Bài học này dành cho nhưng Cô gái Chiêu Đãi Viên hàng không xinh đẹp đã chải qua khóa huấn luyện bay, chắc là máy bay thì hơn oto rồi nhỉ .

tuanbeoDC

Xe buýt
Theo em thì chỉ có rèn luyện (đi nhiều, thường xuyên => không sợ đi xe) kết hợp với các bài thuốc như các trình bày ở trên (em thấy ngậm gừng tương đối hiệu quả).

dragon0508

Xe hơi
bác giao cho em..e tháng sau thi bằng..thi xog e lượn suốt...cho e nó đi cùng e..khuyến mại 1 thùng túi nilon :P:P bác yên tâm e là zai mới ngoài 2 chục thôi :P:P:P ngon chán bác nhờ:69::69: