[Thảo luận] Có cách nào chữa dứt chứng say xe không các bác ơi

WHITE TIGER

Xe container
Em có đứa cháu thiệt cơ khổ hết sức. Nó bị say tàu xe bẩm sinh hay sao ấy. Cứ lên xe là phải chuẩn bị dầu gió, bọc nilon ... mặc dù đã uống thuốc chống ói, dán thuốc sau lỗ tai...mà không xi nhê chi cả. Bác nào có chiêu hay chỉ em với, sẵn chia sẻ luôn cho mọi người nhé. Em xin đa tạ một cốc bia ngon (b)
Bệnh tư tưởng thôi.Nếu bị say xe thì tốt nhất ngồi chỗ có gió(không nhất thiết là phải mở cửa),xe nên vệ sinh lọc gió điều hòa và sử dụng gió trong.Không nên dùng dầu nóng hay cao dán vì nếu ngồi trong xe kín mùi dễ bị quẩn sẽ dễ ngột ngạt vì mùi.Không nên đeo khẩu trang hay đắp bánh mì vào mặt nếu trong xe không có mùi,chỉ sử dùng khi xe bị ám mùi hay nặng mùi còn nếu xe không có mùi mà dùng cách này dễ làm mất oxy.Tìm chỗ ngồi cách xa tiếng động cơ,hạn chế nhìn bên trái phía lái vì khi vượt xe tốc độ chay nhanh mắt không theo kịp dễ bị hoa mắt.Nếu trên xe không ngủ thì tốt nhất là nhìn thẳng về phía trước chứ không được nhắm mắt.Chạy xe không nên đạp thốc ga làm người dính vào ghế,không nên phanh chúi đầu(tham khảo kỹ thuật lái),không đánh võng luồn lách,không đánh lái nhiều.Từ lúc mua xe chạy khách đến giờ số người say xe mà không nghe lời tôi thì thảm hại rất nhiều nhưng về nghe lời thì lại không sao thế nên số khách mà bị say xe khi tôi chạy vẫn chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi.Mặc dù là xe chở khách nhưng trong xe không hề dùng bất kỳ thứ gì có mùi như cafe,dứa,nước hoa thậm chí ngay cả đường lấy gió ngoài cũng được căng bịt lại bằng 1 cái áo may ô để giảm thiểu bụi bay vào trong và tháo lắp dễ dàng.Chỉ cần giữ xe sạch không bị mùi,lọc điều hòa vệ sinh tốt thì không phải lo.Nếu cậu chạy xe thì nên xem lại cách mình lái xe.Khách không say thì cần 1 lái xe giỏi và xe sạch sẽ đó chính là thuốc chống say tốt nhất

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em lái xe mãi rồi mà cứ ngồi sang ghế phụ lại say đây này, chả biết làm thế nào.

ngocnguyenhung

Xe đạp
uống rượu thật say, sau đó lên xe thì không say xe nữa, vì say rượu ròi:))

Sư Thầy

Xe hơi
Cụ bảo cháu nó lấy hai lá trầu không, bỏ vào áo ngực là khỏi Cụ ạ. Đây là bài thuốc dấu đấy.

RacingLady

Xe tải
Ngày xưa e cũng bị say xe dã man, đến nỗi có ai nói từ ôtô là em đã thấy nôn nao cơ :21:
Sau đó em luyện đi xe bus đi làm, sau 2 tháng là bắt đầu quen dần.
Một kinh nghiệm nữa là khi ngồi trên xe phải ngồi vị trí không bị chắn trước mặt, phải nhìn được đường phía trước. Ngoài ra bác bảo cháu bác trước khi lên xe nhặt một viên sỏi nhét vào túi (mẹo của các cụ) hoặc mang theo vỏ cam/quýt cứ thấy nôn nao là bóp vỏ trước mũi ý và hít sâu 1 cái!

lái đêm

Xe buýt
Xưa Em cũng có một ông bạn say như cháu Bác. Em chữa cho bạn Em bằng cách cho đi một tua xuyên Tây Nguyên, 10 ngày liên tục = 5000km.
Kết quả sau 10 ngay dứt Bác ạ.
:P:P:P:P

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình có một cách mà minh đã áp dụng bây giờ mình cũng hết say rồi.: Mỗi sáng dạy tập thể dục tập như thế lày: Nhắm hai mắt lại, dang hai tay, co một chân lên (chân nào cũng được) đứng bao giờ giữ được thăng bằng ít nhất 1 phút, càng lâu càng tốt, sau đó đổi chân. Cứ tập thế một thời gian đảm bảo chỉ say tàu thủy chứ không thể say oto. Tập thành công nhớ mời em(b)(b)

thienphuc

Xe điện
Cụ bảo cháu nó lấy hai lá trầu không, bỏ vào áo ngực là khỏi Cụ ạ. Đây là bài thuốc dấu đấy.
có khỏi đc k hay cụ là lang băm :21::21::21::21::21::21:
thế mỗi lần về có phải mang 2 lá trầu đến cho cụ phán tiếp k ah
em ước làm cái lá trầu

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Em có cô bạn khi đứng cạnh cô ấy ở vỉa hè, chỉ cần em giơ tay vẫy đồng thời gọi to taxi taxi ... thế là nôn luôn. Thế mà có hôm đi trên xe em nghĩ ra đủ chuyện để nói cho vui, đi được 30km mà không thấy gì.

Huyndaicounty

Xe buýt
Bác cứ lôi lên xe, ko cho uống bất kỳ 1 loại thuốc nào cả. roài cho đi cung Tây Bắc khoảng 1 tuần về là hết liền. (vợ em bẩu thế):))

hangocdung

Xe hơi
khong co canh gi đâu baccu cho chao di nhieu vao la het say ngay.Khong thi hom nao bac cho chau wua cho em em cho di lơ 1 thang het say ngay:6:

vutranuy

Xe đạp
Em có mấy cách đây ợ:
- Lấy 1 chiếc nhẫn tròn ( nhẫn trơn ) bỏ vào miệng ngậm
- Mua quít, lấy vỏ vò nát cho có tinh dầu rồi bôi vào mũi
- Lấy băng keo ( băng dính ) loại mỏng màu vàng và...dán tịt cái rốn lại ( càng kín càng tốt )
- Day 1 huyệt ở giữa ngón trỏ và ngón cái ( chả nhớ huyệt chi ), day đến chừng nào tê là được

Chả là lúc trước em là chúa say xe, cứ vào xe 4B, đóng cửa lại 1 phút là em nôn tè le, cũng thử rất nhìu cách, cuối cùng đi học lái xe là hết :69::69:

vt2phuc

Xe điện
mà khuyên thật các bác nhé. Ai mà say xe, thì cứ cho lên đi với mấy bác Transerco Ha Noi thăm quan vài vòng,em đảm bảo là sau 1,2 tuần liên tục như vậy,hết say ngay.hehe(b)(b)(b)

sakuda

Xe điện
Đây bác, thử xem nhé

Ba cách hiệu quả chống say xe

VnExpress.net xin giới thiệu bài viết của tác giả Dave Trần về nguyên nhân và phương pháp chống say xe, bên cạnh mẹo như dùng gừng theo dân gian.

Trước đây tôi cũng hay say nên rất hiểu và thông cảm với những ai phải đi lại nhiều. Tuy nhiên, tôi đã hoàn toàn hết say sau khi áp dụng thành công 3 cách là sử dụng thuốc chống say máy bay, tự cầm lái (thực tế là chẳng tài xế nào say), tập luyện và tuân theo các quy tắc khi ngồi trên ôtô.

1. Sử dụng thuốc chống say máy bay: Áp dụng cách này nếu bạn muốn đơn giản và hiệu quả, mỗi một lượt đi xe dùng 2 viên. Bạn ra hiệu thuốc mua 2 viên thuốc chống say máy bay (viên trắng nhỏ, loại của Pháp). Ăn no, không nhịn đói, uống đủ nước và 2 viên thuốc 30 phút trước khi bước lên xe.

Đặc biệt chú ý là bạn phải uống thuốc ít nhất 30 phút trước khi lên xe, không được uống kèm với bất kỳ thuốc chống say nào khác. Nếu không thuốc không có tác dụng. Hiệu quả rất cao, gần như không gây buồn ngủ hay say thuốc. Nhiều người say lên say xuống nhưng khi uống thấy cực kỳ hiệu nghiệm, đi hàng trăm km không cảm thấy gì.
Đọc sách báo là một trong những nguyên nhân gây say xe.
Đọc sách báo là một trong những nguyên nhân gây say xe. Ảnh: MSN.

2. Tự cầm lái: Nếu bạn có điều kiện, hãy đi học lái xe và tự cầm lái. Vợ của một người bạn tôi cũng rất say xe. Chồng cô ấy chữa bằng cách bắt tự lái. Một thời gian sau chẳng thấy say nữa.

3. Luyện tập và tuân thủ các quy tắc: Ngồi cùng hướng với xe (mặt cùng hướng xe di chuyển, tuyệt đối không ngồi quay ngược lại), không nằm. Mắt nhìn đường qua kính chắn gió, quan sát tình huống giao thông trên đường, tưởng tượng như mình đang lái xe vậy. Bạn hạn chế nhìn qua cửa kính, không nhìn các vật quá gần di chuyển lướt qua liên tục sẽ chóng mặt.

Không ngồi ở cuối xe. Nên ngồi ghế nằm trên trục/cầu sau xe bởi vị trí này ít bị lạng nhất khi xe rẽ. Dùng bông gòn nhét vào hai tai, bạn sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều khi không nghe tiếng động cơ gầm rú.

Đừng xuống kính và nên đi xe có điều hòa. Vì xuống kính sẽ có khói xăng vào xe. Nếu điều hòa hôi, có thể dùng quả quít, quả dứa để khử mùi. Bạn không được đọc bất cứ thứ gì trên tay (sách báo/điện thoại di động/laptop...), hạn chế tối đa việc nhắn tin vì các hành động này làm cho tiền đình phải hoạt động mạnh hơn bình thường, gọi điện thoại thì có thể được.

Khi xe phanh, hít thở từ từ, hít thật sâu dần dần cho đến khi thật căng hai lá phổi, giữ lấy hơi, không được thở ra vội vàng, giữ hơi đến khi xe giảm tốc hoàn toàn và bắt đầu chuyển động đều thì thở nhẹ ra nhưng thật từ từ, tiếp theo là hít thở sâu khoảng 2, 3 lần nữa.

Động tác này rất quan trọng, rất nhiều người say đã bị nôn khi xe phanh gấp hoặc đang đi dừng hẳn lại để bắt khách. Việc hít thở sâu và thở ra thật từ từ giúp cho cơ thể có nhiều ôxy, giữ hơi, đồng thời đây là một "tiểu xảo" để làm giảm sự nhạy cảm của tiền đình.

So với cách đầu tiên dùng thuốc thì cách này hơi phức tạp, đòi hỏi bạn phải tuân thủ đúng mới có hiệu quả. Tuy nhiên nếu áp dụng thành công bạn sẽ thấy rất vui, vì từ nay có thể đi du lịch, công tác xa thoải mái bằng ôtô mà không phải lo say nữa. Tôi đã chia sẻ phương pháp này với nhiều người, và phần lớn họ thấy hiệu quả.

Tôi và em trai đều là những người to khỏe nhưng trước đây đi tàu xe rất khổ, chỉ 15-20 km đã bị. Mỗi lần say thì như một trận ốm nặng, chẳng còn thiết tha đi tham quan du lịch gì nữa. Vốn là người cứng đầu, tôi không cam chịu việc say xe "lãng xẹt" như vậy.

Tôi đã suy nghĩ và tìm hiểu rất nhiều. Điều gì làm người ta bị say. Tại sao có người bị có người không? Sao đi xe máy không say, ngồi ôtô lại say dù vẫn là chuyện ngồi trên một vật khác di chuyển đưa cơ thể ta di chuyển theo. Câu trả lời nằm ở tiền đình của con người. Sở dĩ con người có thể đứng, đi bộ, leo cầu thang, đi thăng bằng (diễn viên nhào lộn), di chuyển linh hoạt trên đôi chân của mình mà không bị ngã là nhờ có tiền đình.

Tiền đình giúp cơ thể cảm nhận không gian, kiểm soát trạng thái thăng bằng. Bạn nhắm mắt cũng biết đang đứng thẳng/đứng nghiêng hay dốc ngược đầu, hay như khi bạn đi trong bóng đêm, không cần mắt để giữ thăng bằng. Tiền đình hữu ích như vậy, nhưng với những người say xe - những người có tiền đình quá nhạy cảm - nó lại là vấn đề.

Khi người bị say đi xe ôtô, tiền đình họ hoạt động mạnh hơn lúc bình thường. Nó cố gắng cảm nhận không gian và vị trí tương đối của cơ thể. Tuy nhiên, cùng lúc đó, 2 giác quan khác là mắt và tai cũng hoạt động tích cực. Thông tin thu nhận từ 3 cơ quan này không thống nhất, dẫn đến cơ thể mất kiểm soát thăng bằng và bắt đầu nôn nao.

Ví như xe ôtô phanh gấp, hoặc tăng tốc, tiền đình cảm nhận gia tốc thay đổi, tuy nhiên mắt người nhìn nội thất/một số vật nằm trong xe không chuyển động so với cơ thể, nên hai thông tin từ thị giác và tiền đình là không thống nhất.

Tai nghe tiếng máy rú to gây cảm giác xe chạy nhanh, nhưng có thể thực sự lúc đó xe không chạy nhanh và tiền đình cảm nhận xe chạy không nhanh (do tài xế chạy ép số thấp, khi lên dốc chẳng hạn). Sự không nhất quán giữa tiền đình, mắt và tai gây ra cảm giác say cho cơ thể. Vậy mọi phương pháp tập luyện hay quy tắc đi xe đều phải xoay quanh vấn đề giảm bớt sự nhạy cảm của tiền đình (tạm thời "tắt" nó đi).

Bạn sẽ để ý những điều khuyên không nên làm khi đi ôtô ở trên cũng đều từ nguyên lý này: ngồi ngược, nằm, đọc sách, nhìn vào nhà cửa xe cộ lướt qua liên tục... là những hành động làm cho tiền đình phải hoạt động mạnh hơn.

Chúc các bạn thành công và không còn say xe nữa.

MIG21

Xe hơi
Còn em, chả say bao giờ (chỉ buồn ngủ thôi) nên không biết ạ, cụ thông cảm nhé:P
Dù sao em cũng cảm ơn các cụ và cụ chủ thớt, nếu có điều kiện em sẽ áp dụng 1 số cách của các cụ cho những người xung quanh xem sao:^):^):41::41:

inzagol

Xe đạp
Em được bội thu rồi chứ lị, theo cách của các bác bày vẽ em sẽ đăng kí bản quyền sách "101 cách phòng chống say xe hữu hiệu", tác giả: nhiều không kể xiết... E he chẳng mấy chốc sách bán chạy hơn tôm tươi. Khi nào bét seller thì em xin hầu các bác một bữa no say, chén chú chén anh nhé!!!
Chỉ có dăm Ke-ni-kền và vài con gà luộc xé phay thết các bác. Còn bác nào muốn hùn hạp thì xin mời ạ... Mại vô mại vô...