[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

Ong_ơi

Xe hơi
Đền bao nhiêu, ít nhiều là do thằng gây tai nạn, đi đường thì mở cái mắt to ra, học đủ kiến thức rồi hãy tham gia giao thông. Còn ko làm được thì ngồi yên cmn ở nhà.
Ngáo
Cụ này nói như chưa nói. Tránh được thì đã tránh rồi, học kiến thức thì đầy người học sao vẫn dính. Tài già còn không dám to mồm khi tham gia giao thông đâu cụ

vnhn

Xe tăng
Tất nhiên là họ có đền bù cụ ơi, nhưng họ phải bỏ ra vài trăm triệu cho một lỗi rất bình thường mà ai cũng có thể mắc phải, và cũng do người kia đi xe quá sang
Thế nào là lỗi rất bình thường? Nói vậy thì hiếp dâm cũng là lỗi bình thường mà rất nhiều người ai cũng có thể mắc phải. Có ăn có học mà tư duy lệch lạc thế này. Mọi hành động khi mắc lỗi thì người gây ra đều phải chấp nhận hậu quả mà nó mang lại. 2 tháng trước vì ko cẩn thận nên em đã đâm móp cửa 1 con bán tải và cũng phải đền tại trận 5tr cho chủ xe. Em biết chủ xe có thể được bảo hiểm trả nhưng khi chủ xe không đồng ý thỏa hiệp thì em phải trả tiền. Mình sai nên không cay cú mà chỉ ghi nhớ sâu sắc để rút kinh nghiệm. Em luôn dạy con em ghi nhớ là mọi việc con làm nếu gây ra hậu quả gì thì con sẽ phải đứng ra chịu trách nhiệm chứ không phải trốn tránh, đó mới là người đàng hoàng.

Chembao

Xe container
Đền bù theo mức độ thiệt hại, luật có ghi nhự vậy :D

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ này nói như chưa nói. Tránh được thì đã tránh rồi, học kiến thức thì đầy người học sao vẫn dính. Tài già còn không dám to mồm khi tham gia giao thông đâu cụ
Tôi nói thật với ông, bọn trẻ nó khi ra đường, bố mẹ không đi kèm gắt gao như những người thầy để cho con nhìn nhận về vấn đề giao thông đâu.
Em vẫn phải quát thằng cu nhà em: "Tránh xa cái đít xe ra hoặc giữ đủ khoảng cách, muốn vượt thì phải vượt đủ khoảng cách tối thiểu bằng cánh cửa xe khi xe mở. Đừng nghĩ xe nó đang dừng mà yên tâm đi sát."
Rồi đám Ninja Lead, đội cửu vạn... cứ nhảy lên xe đi được là đi, chả cần biết luật lệ gì ráo.

Huthasa

Xe container
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu thôi. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
Cụ ný nuận như....

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em thấy cụ suy nghĩ hơi ko logic lắm. Gây ra lỗi xong lại bắt người bị thiệt hại share phần với mình.
Thực ra có logic và nhân văn đấy ạ. Nó không giống tuyệt đối nhưng đã được CQCN áp dụng ở 1 vài lĩnh vực khác và xe cô luôn (không phải va chạm GT thôi).
1. Nếu cụ là doanh nghiệp không có chức năng KD vận tải, cụ có thể mua 1 cái xe 200 tỉ (nếu có) và cái xe này cụ đóng thuế hoành tráng và đầy đủ thì hạn.mức tối đa cụ được hưởng thuế VAT và tài sản được khẩu hao là 1.6 tỉ VNĐ. Chứ không có chuyện vụ mua cái xe 200 tỉ được hưởng thuế và khấu hao cho tài sản 200 tỉ đâu.
2. Bán đất hay nhập xe cũng vậy, ông khai bao nhiêu là chuyện của ông, còn NN áp 1 mức theo công thức của họ.

Trước em nhớ mang máng đọc ở đâu đó khi va chạm GT là: hỏng đâu sửa đấy, có thể hiểu là anh A làm vỡ đèn phải sửa trả anh B cái đèn, nhưng em không biết luật có quy định phải vào CHÍNH HÃNG HAY KHÔNG? Đã hỏng đâu sửa đấy rồi thì kể cả ông kia ship đồ về lắp trả ông này chứ không có chuyện cứ đúng hãng của ông phát giá ra tôi phải theo. Mục này là ưm không chắc nhưng em hiểu thế mới logic và công bằng. Không thì kẻ xấu cứ đi đêm với nhau định giá trên mây thì cũng loạn.

Manhpd

Xe cút kít
Nói như cụ chủ thì sau ra đường chủ xe phải dán cái giấy phía sau xe nội dung: XE NÀY TÔI MUA xxx TỶ.để dân tình còn biết mà tránh.chứ như cháu đâu biết xe nào đắt xe nào rẻ?

qlevis

Xe điện
Cuj chủ h có xe 80 tỷ, ra đường bị ng khác đâm vỡ đèn, tổng chi phí thay là 300 củ, tuy nhiên thay vì đc đền 300 củ thì cụ phải chịu 270 củ và ng gây tn đền 30 củ thì cụ có thấy có lý ko? Bản thân ng đi xe sang đang yên đang lành phải thay cái này cái kia mất zin là đã điên r, h lại còn bắt nta chịu cả phần rủi ro do ng khác mang lại. cụ nói hợp lý quá;))

Xperia ZZ

Xe tăng
Nhưng mà éo gì cái đèn hậu 140 củ, em nghĩ tầm 50 củ là qá rồi.

Roman

Xe điện
Mời cụ ly vang. :(

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Ra đường phải có trật tự, thấy xe sang xe đắt tiền thì phải tránh xa lại gần đâm vào nó giờ kêu ko có tiền đền.
Cụ thông cảm cháu nó vội về để đi chơi với bạn gái. :D

qlevis

Xe điện
Nhưng mà éo gì cái đèn hậu 140 củ, em nghĩ tầm 50 củ là qá rồi.
Nếu cụ mua 1 chiếc mẹcmaf dã đồ ra bán là cụ thu lại đc 20 cái đấy. Cụ ko biết bọn mẹc vn nó bán đồ đắt tnao af?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ấu trĩ...bảo sao giờ ra đường lắm thành phần mất não.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Bó tay với lý luận chủ thớt. Đúng kiểu suy nghĩ này mà giờ đây toàn thể anh em 2B dẫm lên đầu 4B mà đi
4 bánh thì cũng có khá hơn đâu. Cũng toàn đi bố láo như nhau cả, có khác hiown tí là xe đắt hơn nên cẩn thận hơn chút chứ cũng 1 ruộc.
Ps: tôi đi ô tô nhé ko lại kêu loaii đi xe máy mo biết j.

Dan du an

Xe cút kít
Trường hợp này thì ông có bảo hiểm xe máy thì lôi bảo hiểm ra để bảo hiểm 2 bên làm việc với nhau. Mua bảo hiểm xe máy để làm gì.

Chĩm111

Xe điện
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu thôi. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
Lý luận kiểu này thì bó tay rồi!