[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

Huthasa

Xe container
Xe nào thì cũng không được đi ẩu cụ ạ.

Không phải vì thấy xe sang thì đi cách nó cả mét để ép xe rẻ vào lề.
Chả ai bắt cụ đi cách cả mét cả. Cụ cứ tuân thủ đúng luật GT thôi. Cái cả mét ấy là tự cụ nghĩ ra nhé. Còn cụ không tuân thủ thì cụ gây tai nạn là phải đền bù.

uoat_LX

Xe điện
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
Rất đúng, cần giới hạn mức độ đền bù để đảm bảo sự công bằng cho xã hội .Khi tham gia giao thông , người đi bộ,xe đạp,xe máy,ô tô ...phản ánh mức độ giàu nghèo ,nhưng va chạm giao thông là sự rủi ro cho tất cả . Tất cả các rủi ro phải được đền bù theo hướng công bằng về giàu nghèo .Do đó,nên có luật quy định mức đền bù tối đa cho một loại thiệt hại , như chủ thớt nêu.

Lambatda

Xe điện
Ra đường gặp mấy con lux này ghê bỏ xừ, em chạy cả 2b lẫn 4b gặp thì đều đi rén hẳn:-B
Mấy ông gầm cao gặp cũng méo dám ép xe như hay ép các xe cỏ #:-B

Trần Đoành.

Xe container
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
Thế thì cụ cứ nhằm cmn xe sang mà húc vì có mức đền bù rồi.... Hút ít thôi :))

congthuong

Xe điện
Đi đúng thì sao phải hèn? Khi nào cũng nghĩ là mình nghèo nên phải dc ưu ái thì quá hèn.
Chả ai đòi ưu ái cả. Giao thông cần công bằng.

Cụ có thấy nước nào ra luật phạt xe sang sai luật nhiều hơn xe thường hoặc ngược lại không ?

phuongmit

Xe cút kít
Chả ai đòi ưu ái cả. Giao thông cần công bằng.

Cụ có thấy nước nào ra luật phạt xe sang sai luật nhiều hơn xe thường hoặc ngược lại không ?
Công bằng mà khi nghèo đâm vào giàu lại bắt giàu chịu thiệt hơn thì công bằng ở mồm à :))

5banhxe

Xe điện
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu thôi. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
E hoàn toàn đồng ý với chủ thớt, đồng ý là xe sang do công sức người ta làm ra nhưng ở đây là tham gia giao thông chung, trong đời ai chả từng va chạm giao thông đôi lần, các cụ nói thì hay chứ là các cụ lúc va chạm mà chạm phải xe sang thì mặt các cụ cũng cắt chả còn hột máu ấy chứ. E nghĩ xe càng sang thì đền càng nhiều cũng đúng thôi nhưng chỉ nên dừng lại ở mức trần nào đó phù hợp với đại đa số tài chính người dân, mịa xe mà dát vàng nạm kim cương mà va chạm bay mất mấy viên kim cương chắc mình đền nó mấy đời không hết. Cái này nhà nước và pháp luật cần có sự chi phối nhất định.
Việc vay mượn là do các bên tự nguyện nhưng cũng ko được vượt quá lãi suất quy định của nhà nước.
Việc mua bán là do các bên tự nguyên những cũng ko được để quá thấp so với khung nhà nước, đóng thuế kiểu j thấp nhấp cũng phải theo khung
Việc mua xe là do các bên tự nguyện nhưng mua xe dung tích càng cao lại càng bị áp thuế
Cả tỷ tỷ thứ nếu gây mất cân đối thì nhà nước sẽ phải tham gia điều chỉnh, rồi một ngày nếu ra đường toàn xe sang, quá nửa vụ va chạm mà toàn là dân đen va chạm xe sang thì nhà nước cũng phải nhảy vào cuộc thôi. Suy nghĩ của e là vậy ạ
Có mức trần mà. Cụ đền hết tài sản cụ có thì theo quy định không phải đền thêm nữa. Hết tiền tuyên bố phá sản thôi, bên Mỹ mỗi năm 1% hộ gia đình làm đơn xin phá sản.

congthuong

Xe điện
Công bằng mà khi nghèo đâm vào giàu lại bắt giàu chịu thiệt hơn thì công bằng ở mồm à :))
Đó là do tài sản có giá trị quá lớn hay do lỗi sai giao thông lớn hơn ?

Nếu cụ ra đường, chẳng may va phải 1 người đeo kim cương làm vỡ của họ chẳng hạn, họ đòi bồi thường 10 tỉ, cụ có nghĩ đó là công bằng, và cụ sẽ trả hết không ?

Công bằng tức là quyền và trách nhiệm giao thông là ngang nhau. Không vì xe đắt thì được ưu ái hơn. đó là công bằng còn gì.

NNS

Xe ngựa
Thật quái gở, thế đ.éo nào mà khéo từ thời tem phiếu bao cấp còn tồn dư đến tận giờ? =))

tomtomchát

Xe container
Hôm mải dòm ông Culinan ổng dừng e húc thằng cẳng vầu mít...

Ông jupiter.
May mình vưỡn giữ làn 2b.
Toát bồ hôi bẹn.
Xl Jup xong e quay ra lườm Culinan, chắc nó đang cười đệu e, quỷ xứ :))

phuongmit

Xe cút kít

Nếu cụ ra đường, chẳng may va phải 1 người đeo kim cương làm vỡ của họ chẳng hạn, họ đòi bồi thường 10 tỉ, cụ có nghĩ đó là công bằng, và cụ sẽ trả hết không ?

Công bằng tức là quyền và trách nhiệm giao thông là ngang nhau. Không vì xe đắt thì được ưu ái hơn. đó là công bằng còn gì.
Thôi tôi thua ông, ông càng còm càng lòi đuôi phi logic và thiếu kiến thức =))

Không sợ vợ

Xe tăng

Cái cụ nói gọi là Cào bằng chứ không phải Công bằng nhé, đừng đánh tráo khái niệm!

congthuong

Xe điện
Thôi tôi thua ông, ông càng còm càng lòi đuôi phi logic và thiếu kiến thức =))
Mai em mặc cái áo 10 triệu, đi chợ quẹt vào nhà cụ, em đòi cụ bồi thường 10 triệu, nếu cụ vui vẻ bồi thường, thì cụ mới là phi logic.

matizvan2009

Xe ba gác
Đồng ý, luật cũng nên để 1 mức nào đó để có 1 cơ hội cho người vi phạm làm lại cuộc đời. Ví như tai nạn xe không cố ý thì mức phạt cao nhất là 10 năm. Nếu tông phải chiếc Royce 80 tỷ phải đền bù thiệt hại 10 tỷ thì nhiều người cả cuộc đời cũng không kiếm nổi số tiền đó.
luật quy định về thi hành án bồi thường vẫn có điều kiện về nhân văn đó. vd người lao động làm thiệt hại cho công ty thì bồi thường bằng trừ lương nhưng không quá 25 (hay 75% em không nhớ 2 số này) thu nhập hàng tháng

phuongmit

Xe cút kít
Mai em mặc cái áo 10 triệu, đi chợ quẹt vào nhà cụ, em đòi cụ bồi thường 10 triệu, nếu cụ vui vẻ bồi thường, thì cụ mới là phi logic.
Cụ tư duy có vấn đề thật đấy, hạn chế dạy con tối đa nếu có thể k thì tội nó :))