[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

duongbinh07

Xe điện
Xứ Tây nó ko có chuyện người ăn chó;
Xứ ta thì phổ biến là người ăn thịt chó, nên rất dễ có trả đũa

Phuco2007

Xe lăn
Chó sống thì rọ mõ m, chó chết thì thôi;));))

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Rọ. Em đã đá văng 1 con to xuống hồ Tây và chủ thì tí xuống cùng. Cụ lấy đấy làm ví dụ nhé.

dangduong

Xe điện
Trước em dị ứng với những người dắt chó to ra đường mà không đeo rọ *** (em không thèm nói tới loại người vô ý thức đến mức không có xích mà để chó chạy tự do theo nhé). Nhưng vừa rồi em đi 4 nước Châu Âu và thấy lạ ở các thành phố lớn em qua, hầu hết người dân dắt chó đi cùng đều không đeo rọ cho nó, trong khi nhiều giống rất to như Alaska, Husky,...? Nhiều lúc trong tàu điện ngầm hay đứng chờ đèn đỏ cạnh 1 con chó to vật vã đang thè lưỡi em cũng thấy hơi e ngại! Em để ý và thấy rất nhiều người, đặc biệt là phụ nữ dắt chó đi cùng và đều không cho nó đeo rọ, hay văn hóa phương Tây họ khác mình, hoặc họ không văn minh như mình tưởng, hoặc chó bên họ bắt buộc phải qua trường lớp nên "yên tâm không cắn đâu"? Em đưa lên để các cụ đi nước ngoài nhiều cho ý kiến giải ngố ạ.
1- Theo luật của mình, thì buộc phải đeo rọ.
2- Luật của các nước khác nhau: có nước thả rông thoải mái, có nước thì chỉ cần có người dắt, không cần đeo rọ m.õm.
Điều này tùy thuộc vào đặc điểm từng nước, luật phải phù hợp từng nước:
- Ở những nước nơi con người sống hòa với tự nhiên, thường là những nước kém phát triển kinh tế, chó và người rất thân thiện, đến mức không có chó lạ, người lạ... nghĩa là cụ có thể vuốt ve bất cứ con chó nào đi ngang qua. Dân chúng ko ai ăn thịt chó, người và chó là bạn.
Nơi ấy không ai rọ mõm và không cần rọ m.õm, vì chó không bao giờ cắn người, trừ chó dại.
- Ở những nước châu Âu, mức độ thân thiện người - chó không bằng nhóm nước trên, nhưng cũng rất cao, họ coi chó như bạn, chó thân thiện người, hiếm khi tấn công người. Chó ko bị người ăn thịt.
Chỉ loại chó chiến đấu, chó dữ, thì chủ nhân tự giác rọ m.õm chó khi ra đường.
Nói chung dân có ý thức cao, quan hệ chó - người thân thiện, mới có thể không cần rọ m.õm chó khi dắt ra đường.
- Việt Nam:
+ Chó ở Việt Nam không thân thiện với người, hoàn cảnh xã hội nó thế, người ăn thịt chó, người với người còn hung hăng, chủ chó còn vô ý thức... cho nên quan hệ chó - người là cảnh giác. Sảnh ra người bắt chó, ăn thịt hay trộm về bán, đánh chó chỉ vì tiện chân tiện tay, vì thấy cứ chó quanh quẩn là sợ nó ăn vụng, trêu chó vì thích thế, vì tính ác, vì chẳng có lý do gì, đến người chẳng làm gì mình, mình còn cà khịa, sao mày nhìn đểu tao, nói gì chó... nên chó vốn đã cảnh giác với người. Người cũng đề phòng chó. Cụ đi vào làng là lũ chó xổ ra chỉ chực cắn, dù cụ không có bất cứ thái độ gì. Chó ở VN cứ thấy người lạ là cảnh giác. Đó là cách ứng xử phù hợp với hoàn cảnh VN của lũ chó.
Một con chó ngoan ở Tây sang ta mà thả rông thì hoặc bị bắt sớm, hoặc tồn tại được nhưng biến thành con chó cảnh giác, sẵn sàng cắn người, nếu người ấy lại gần, kể cả với thái độ thân thiện.
Trong cái tình trạng chung ở VN, nơi quan hệ chó - người xấu như thế, mà không rọ m.õm thì chó tất sẽ cắn người.
- Cụ nuôi chó thì nếu có rọ m.õm cũng đừng xót chó. Hàng triệu người đeo khẩu trang hàng ngày hàng giờ trên đường đi làm, trong xưởng thợ, trong BV... mà có sao đâu.
Hãy tuân theo luật VN, dắt chó ra đường là đeo rọ m.õm, an toàn cho con người là trên hết.
Luật pháp đã có, dù không thích, cũng cứ chấp hành.

- Bổ sung: Việt Nam là xứ nóng, virus bệnh chó dại dễ bùng phát hơn xứ lạnh, ngày trước hay phát thành dịch theo mùa, cho nên càng không nên bắt chước Tây lông.

Một xã hội văn minh là xã hội mọi người làm theo luật.
Một người văn minh là người làm theo luật.
Đấy là điều chúng ta còn phải phấn đấu nhiều lắm mới đạt được.

Chỉnh sửa cuối:

thtvuf

Xe điện
Em trá cái rọ mồm, 1 cái rọ mít còn người dắt thì free

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em xin lỗi anh bác sỹ viện mắt T/Ư
Anh nói hơi quá, kiểu như người dắt cũng phải dọ ***.
Cụ hiểu thế nào cũng được ợ.
Đôi khi em thấy đứa chủ con chó lại nguy hiểm hơn con chó :P :P :P
Em thật :)) :)) :))

knup

Xe tải
Chắc chắn là nên chứ sao lại còn phải hỏi
Em là người rất thích nuôi chó nhưng cũng rất sợ chó. Đặc biệt mỗi lần về quê đến nhà nào có chó là chỉ sợ nó cắn chộm. Nên các cụ có yêu chó thế nào cũng nên dọ cái mõm nó lại mỗi khi cho ra ngoài. Đến nhà ai mà chủ nhà bảo ko sao đâu là em luôn dè chừng. mẹ ,đến lúc nó tợp cho cái thì ngồi đấy mà giải thích.

Con Giời

Xe đạp
Theo em cứ rọ cả đôi, làm đc em hứa nhịn thịt chó 1 năm :D

sparta.leonidas

Xe cút kít
Xát thẳng vào lol chứ lỵ :)
Em thấy cách phản ứng tiêu cực lão ạ, nó như sự ấm ức tích tụ đã lâu chỉ chờ dịp để bùng nổ. Bản thân con chó hay thịt chó chả có gì nguy hiểm. Sự nguy hiểm đến từ thằng chủ chó vô trách nhiệm và từ mồm các cụ sợ hoặc ghét chó.
Muốn còm gì thì còm nhưng nên lịch sự khi thể hiện ý kiến cá nhân lão à :)

mn2t

Xe điện
Em thấy bọn dắt chó đi dạo đa phần vô học, mù chữ, ít ra khu em ở là vậy. Cổng vào công viên có biển to vật "cấm chó" mà hôm nào vào cũng đông nghẹt, từ chó to lẫn nhỏ, ít cực chó có rọ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trước em dị ứng với những người dắt chó to ra đường mà không đeo rọ *** (em không thèm nói tới loại người vô ý thức đến mức không có xích mà để chó chạy tự do theo nhé). Nhưng vừa rồi em đi 4 nước Châu Âu và thấy lạ ở các thành phố lớn em qua, hầu hết người dân dắt chó đi cùng đều không đeo rọ cho nó, trong khi nhiều giống rất to như Alaska, Husky,...? Nhiều lúc trong tàu điện ngầm hay đứng chờ đèn đỏ cạnh 1 con chó to vật vã đang thè lưỡi em cũng thấy hơi e ngại! Em để ý và thấy rất nhiều người, đặc biệt là phụ nữ dắt chó đi cùng và đều không cho nó đeo rọ, hay văn hóa phương Tây họ khác mình, hoặc họ không văn minh như mình tưởng, hoặc chó bên họ bắt buộc phải qua trường lớp nên "yên tâm không cắn đâu"? Em đưa lên để các cụ đi nước ngoài nhiều cho ý kiến giải ngố ạ.
Trước đây tôi ở Đức thì có quy định: Chó nhỏ thì khỏi.
Chó to thì phải rọ vào, khi ở chỗ công cộng.

Và, mọi loại chó đều phải Đăng ký (để tiêm chủng định kỳ), đều phải có Bảo hiểm và đều phải được Chăm sóc tử tế.

Thế nào là Nhỏ + To và Tử tế thì chả nhớ, dù có Quy định rõ ràng.
Giờ hồn, bác chăm sóc không tử tế đúng quy trình: Nó tịch thu con chó, gửi về Trầm Mục, và phạt bác lòi kèn, tội Hành hạ động vật nuôi.

dogfight

Xe tải
Không rọ đôi khi gặp mấy ông nóng tính đang nuôi con nhỏ ông ý sút cho lại ốm.