[Funland] Có cần thiết phải đi du học?

thientudolong

Xe container
mấy nghề cụ liệt kê chỉ hợp các bạn mạnh khối tự nhiên, đăc biệt y không chỉ khó mà còn rất đắt đỏ, thời gian hoc lâu không phù hợp con gái. Nghề tài chính mà học cho ra đầu đũa thì nước ngoài vẫn hơn giáo trình lạc hậu trong nước. Sinh viên tốt nghiệp dh Tài chinh của Bộ Ducj vào làm việc ở Big 4 phải được đào tạo cơ bản từ dau cụ a. Luật sư cũng vậy. Không thể so sánh cái bằng luật sư của vn và nước ngoài. Nhưng quan trọng nhất của việc du học là cho con nhìn ra thế giới. Hơn nữa việc học đại học quan trọng nhất là đào tạo tư duy thôi, sau này nghề sẽ chọn người. Các cụ ở đây mấy ai làm đúng cái bằng mà mình học?
sinh viên nc ngoài vào big4 cũng phải đào tạo lại, còn cụ bảo đào tạo cơ bản là cụ sai hoàn toàn rồi, mỗi cty có 1 quy trình và cách làm khác nhau, chỉ có chuẩn mực và chế độ là chung, thế nên cái cty đào tạo là văn hóa cách làm việc của cty đó, chứ ko phải dậy kiến thức kế toán đại cương, nhiều ng vẫn cứ chê bai giáo dục ĐH vn 1 cách mù quáng quá nhỉ :D

L.C.D

Xe container
để học Luật thì đúng chuẩn phải English high level ( thông thường chỉ là low level) tức là độ khó tiếng Anh rất cao cụ ah. Nếu cụ đọc hợp đồng chuẩn tiếng Anh sẽ thấy, cách hành văn và biểu đạt rất phức tạp khác với tiếng Anh phổ thông giao tiếp, chưa cần nói tới tranh biện trước toà. Vì vậy du học sinh đủ trình độ được vào và theo học rất ít.
Vâng, khoa Luật cháu em học là khoa danh giá nhất trường. Tòa án bên đó khi tuyển vào làm còn về đây điều tra ní nịch 3 đời y chang ní nịch Đẻng :))
Kể ra cũng không ít đâu bác ạ, mỗi tội là học ngành này vất thôi, đọc nhiều, nghiên cứu nhiều. Với ngành Luật thì cái học quan trọng nhất là phương pháp. VN có khá nhiều luật sư (làm việc liên quan đến nước ngoài) giỏi nhưng lại làm tư vấn là chính trong khi VN lại rất thiếu những luật sư tranh tụng tầm cỡ quốc tế (một phần do cản trở về ngôn ngữ và một phần nữa không rành về thủ tục tố tụng ở nước ngoài - cái này chỉ có đi tây học thôi).

Ngay như tiếng việt mà anh em OF vẫn chém gió ầm ầm trên quán này thôi, thì ngôn ngữ pháp luật của tiếng việt thôi cũng đã rất khác rồi.

Bạn em học luật ở EU từ đại học, rồi thạc sĩ, về VN làm pháp chế cho một tập đoàn lớn ngon lành. Tiếc là bạn đấy không theo con đường tranh tụng vì ngôn ngữ rất khá (thành thạo Anh, Pháp, TBN), thời sinh viên từng là đại diện của trường tham gia cuộc thi hùng biện.

Ở EU, các khoa lâu đời nhất của trường đại học, thường là: Luật/ triết học/ tôn giáo (thần học). Đại học lâu đời thứ nhì thế giới Bologna là một ví dụ !
Cháu em cũng có mấy năm đại diện trường đi thi Luật với các trường của Anh Mỹ. Nhìn đội hình bọn nó thích lắm í, đây là sang Anh thi đấu:

thanh 2342

Xe đạp
Website
muacophieu.com
tôi đi du học 10 năm từ trung học. nhận định ntn. nên học hết lớp 11 rồi qua học dự bị đai học sau đó học thêm 3 năm là co bằng thạc sĩ luôn. xong về học văn hoá ng Việt =))

Trương_Phi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ mợ nào có chí đi du học nếu có quay về đều cũng ổn hơn học trong nước nếu như ko nói thành danh, còn những người đi du học theo diện nhà có đk, con quan chức thì đi về được bố trí sẵn hết rồi cứ thế mà lên thôi, nói chung là cũng ok

Lemica

Xe tăng
Để du học thành công thì điều kiện cần đầu tiên là phải giỏi ngôn ngữ được giảng dạy (ngoại ngữ); không dừng ở mức giao tiếp mà phải ở mức chuyên sâu, học thuật. Rất nhiều du học sinh chỉ hiểu được 15-50% lời giảng của thày, tối về tua đi tua lại băng ghi âm rồi làm bài thi rơi rớt còn lại vài phần thì du học cũng không đem lại nhiều kiến thức. Nên tránh lãng phí khi du học thì ngoại ngữ phải thật giỏi.

kites1

Xe điện
Đó là các từ ngữ có nguồn gốc tiếng latin, lại còn đi kèm nội hàm các điển tích, điển cố. Giống như xài tiếng Việt mà toàn dùng từ Hán - Việt có nội hàm điển tích trong đó ạ.
Ngoài ra ngành nào cũng có các danh từ chuyên môn riêng, ai không làm trong ngành đó, thì không hiểu khi đọc các chữ chuyên môn của ngành đó đâu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
sinh viên nc ngoài vào big4 cũng phải đào tạo lại, còn cụ bảo đào tạo cơ bản là cụ sai hoàn toàn rồi, mỗi cty có 1 quy trình và cách làm khác nhau, chỉ có chuẩn mực và chế độ là chung, thế nên cái cty đào tạo là văn hóa cách làm việc của cty đó, chứ ko phải dậy kiến thức kế toán đại cương, nhiều ng vẫn cứ chê bai giáo dục ĐH vn 1 cách mù quáng quá nhỉ :D
Bác nói đúng rồi ạ, đào tạo lại là đào tạo để kiến thức của ứng viên tương thích với công ty và tương thích với nhau, không phải là dạy lại từ đầu. Ví dụ khi vào công ty, các ứng viên có nhiều loại chứng chỉ khác nhau, có người là FRM (Financial Risk Manager), có người là CQF (Certificate in Quantitative Finance), có người là CFA (Chartered Financial Analyst) v.v... và công ty phải đào tạo lại để những ứng viên đó tương thích với nhau và tương thích với công ty ạ.

FRM, CQF, CFA v.v... hoàn toàn có thể học ở Việt Nam, nên về trình độ sinh viên trong nước không hề thua kém du học sinh, nếu có cùng chứng chỉ tương đương ạ.

Khanhnho

Xe buýt
Lứa em 8x đời giữa, các bạn đi toàn học tc, kt, về nước tỉ lệ fail cao, fail thảm hại. Khá khẩm thì ... mở trung tâm tiếng anh, nói chung chẳng thấy ai ra hồn lắm.

prado2012

Xe điện
Vâng, khoa Luật cháu em học là khoa danh giá nhất trường. Tòa án bên đó khi tuyển vào làm còn về đây điều tra ní nịch 3 đời y chang ní nịch Đẻng :))

Cháu em cũng có mấy năm đại diện trường đi thi Luật với các trường của Anh Mỹ. Nhìn đội hình bọn nó thích lắm í, đây là sang Anh thi đấu:
Cháu mợ giỏi quá. Mợ nên tự hào về con!

thientudolong

Xe container
Bác nói đúng rồi ạ, đào tạo lại là đào tạo để kiến thức của ứng viên tương thích với công ty và tương thích với nhau, không phải là dạy lại từ đầu. Ví dụ khi vào công ty, các ứng viên có nhiều loại chứng chỉ khác nhau, có người là FRM (Financial Risk Manager), có người là CQF (Certificate in Quantitative Finance), có người là CFA (Chartered Financial Analyst) v.v... và công ty phải đào tạo lại để những ứng viên đó tương thích với nhau và tương thích với công ty ạ.

FRM, CQF, CFA v.v... hoàn toàn có thể học ở Việt Nam, nên về trình độ sinh viên trong nước không hề thua kém du học sinh, nếu có cùng chứng chỉ tương đương ạ.
nếu là du học sinh kiểu xin đc học bổng, xuất thân từ các trường như ams, các trường chuyên thì họ vẫn hơn, còn du học tự túc thì xin lỗi :D, gần như vào đc 1,2 năm là out ngay.

Xebuythn

Xe tải
Để du học thành công thì điều kiện cần đầu tiên là phải giỏi ngôn ngữ được giảng dạy (ngoại ngữ); không dừng ở mức giao tiếp mà phải ở mức chuyên sâu, học thuật. Rất nhiều du học sinh chỉ hiểu được 15-50% lời giảng của thày, tối về tua đi tua lại băng ghi âm rồi làm bài thi rơi rớt còn lại vài phần thì du học cũng không đem lại nhiều kiến thức. Nên tránh lãng phí khi du học thì ngoại ngữ phải thật giỏi.
.giờ cháu biết có cả đường dây thuê làm bài thihooj . Việt luận tiếng anh họ quốc tế.
Cụ nói đúng

thientudolong

Xe container
Lứa em 8x đời giữa, các bạn đi toàn học tc, kt, về nước tỉ lệ fail cao, fail thảm hại. Khá khẩm thì ... mở trung tâm tiếng anh, nói chung chẳng thấy ai ra hồn lắm.
du học = học bổng thì vẫn ok, còn du học tự túc thì đúng là sp nửa nạc nửa mỡ, công dân toàn cầu chưa tới còn công dân xứ này thì ko phù hợp :D, còn thành công hay ko e ko dám đánh giá

haivanphe

Xe container
Chỗ khu chung cư nhà em có mấy bạn đi du học từ cấp 3, đợt này phải về vì dịch, sau khi tiếp xúc thì em khuyên với bố mẹ các bạn ấy là nên nghĩ cách để con ở lại sinh sống và làm việc ở bên đấy chứ đừng về Việt Nam nữa. Văn hóa, cách suy nghĩ, ngôn ngữ đã thành người tây rồi, về Việt Nam lại làm quen từ đầu thì khó sống sót lắm.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
nếu là du học sinh kiểu xin đc học bổng, xuất thân từ các trường như ams, các trường chuyên thì họ vẫn hơn, còn du học tự túc thì xin lỗi :D, gần như vào đc 1,2 năm là out ngay.
- Ngày trước có học Ams, trường chuyên không cháu? Cháu học trường làng thôi ạ.
- Hồi thi đại học trong nước có đỗ không? Cháu trượt đại học trong nước nên mới phải du học mà.
- Du học có học bổng không? Lấy đâu ra bác ơi, gia đình phải tốn mấy tỷ tiền học cho cháu ạ.
- Học xong có ở lại nước ngoài làm việc không? Làm gì có cửa ở lại, cháu chuẩn bị về nước mở quán trà sữa ạ.

Chỉ sau vài câu trao đổi ngắn ngủi, cháu nhìn thấy niềm vui lấp lánh trong ánh mắt người đối thoại.

prado2012

Xe điện

Vấn đề du học không chỉ bởi học cái nghề mà học cách tư duy và nhân sinh quan được mở rộng. Cũng tiện thể hỏi luôn cháu Jochi Daigaku tại sao đi du học mãi chưa về?
Mình làm Big 4 đây và kể lại câu chuyện có thật: bài kiểm tra đầu vào phần kế toán tài chính các bạn tốt nghiệp đh tài chính và ktqd đều không đạt dù là 10 bạn được chọn trong hàng trăm hồ sơ dự tuyển. Công ty phải đầu tư cho học acca và CFA mất tầm 3-4 năm có bạn 10 năm vẫn chưa lấy được chứng chỉ. Đấy là đào tạo lại từ đầu theo nguyên văn lời dẫn của trưởng phòng nhân sự khi báo em đến dự tuyển. Khi đó em có nói em học Ngoại thương sợ không đủ trình độ theo kiểm toán và bác ấy nói yên tâm, đằng nào cũng đào tạo từ đầu.

Xechaybangcom

Xe điện
để học Luật thì đúng chuẩn phải English high level ( thông thường chỉ là low level) tức là độ khó tiếng Anh rất cao cụ ah. Nếu cụ đọc hợp đồng chuẩn tiếng Anh sẽ thấy, cách hành văn và biểu đạt rất phức tạp khác với tiếng Anh phổ thông giao tiếp, chưa cần nói tới tranh biện trước toà. Vì vậy du học sinh đủ trình độ được vào và theo học rất ít.
trong tương lai cụ sẽ thấy có nhiều du học sinh học ngành này.
tụi trẻ càng ngày càng giỏi, em nhận thấy thế.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cũng tiện thể hỏi luôn cháu Jochi Daigaku tại sao đi du học mãi chưa về?
Dịch Covid nên cháu bị chậm tốt nghiệp 02 tháng ạ, tháng 08/2020 cháu mới học xong, và phải đăng ký với đại sứ quán để xếp hàng đến lượt có chuyến bay về ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Dao Soai

Xe tải
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Cụ dạy chí phải. Mấy món ăn thật làm thật học bển hợp lí

thientudolong

Xe container
Vấn đề du học không chỉ bởi học cái nghề mà học cách tư duy và nhân sinh quan được mở rộng. Cũng tiện thể hỏi luôn cháu Jochi Daigaku tại sao đi du học mãi chưa về?
Mình làm Big 4 đây và kể lại câu chuyện có thật: bài kiểm tra đầu vào phần kế toán tài chính các bạn tốt nghiệp đh tài chính và ktqd đều không đạt dù là 10 bạn được chọn trong hàng trăm hồ sơ dự tuyển. Công ty phải đầu tư cho học acca và CFA mất tầm 3-4 năm có bạn 10 năm vẫn chưa lấy được chứng chỉ. Đấy là đào tạo lại từ đầu theo nguyên văn lời dẫn của trưởng phòng nhân sự khi báo em đến dự tuyển. Khi đó em có nói em học Ngoại thương sợ không đủ trình độ theo kiểm toán và bác ấy nói yên tâm, đằng nào cũng đào tạo từ đầu.
thôi cụ ơi bớt chém hộ, học ACCA là vào rồi cty cho tiền đi học, học đc thì làm cho cty trả nợ còn học xong out thì đền sấp mặt chứ ở đấy mà đào tạo lại :D