[Funland] Cơ cấu chi tiêu

Tiểungưnhi88

Xe điện
Dư này 2 VC làm công, tổng lương 15 củ thì khóc thét cụ nhỉ?
Khéo ăn thì no khéo co thì ấm có ấm, vợ chồng em cũng chỉ tầm đó, nhưng vẫn xoay xở thêm bán ít nông sản online, vẫn đủ cụ ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E chả bao giờ rạch ròi, e cũng chả biết tháng e kiếm dc bao tiền, và chi bao tiền. Thấy cần gì thì e mua cái đó, tiền dư e bỏ bank, cuối năm cộng dồn thì mới biết năm dư bao tiền.

Chỉnh sửa cuối:

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Chi phí ăn mặc khó giảm lắm cụ ơi.
Sống khác dư nào đây ạ?
Kiểu gì cũng phải sống thôi cụ ạ. Cái bảng tính em đưa ra cụ có thể tuỳ chỉnh cho phù hợp với thu nhập (các chi phí ngày, tuần, tháng, năm) hoàn toàn có thể cân nhắc để thêm bớt, cũng là cách kiểm soát chi tiêu.

tunglam2806

Xe buýt
Dư này 2 VC làm công, tổng lương 15 củ thì khóc thét cụ nhỉ?
Đây là chi phí của gđ có mức thu nhập khá rồi. Nếu tổng lương 15-20tr thì cho con học công. Co bớt khoản ăn sáng, du lịch, mua sắm vẫn sống tốt.

Ở m hiện nay tốn kém nhất vẫn là nuôi dạy cho con ăn học. Nhà e chi phí này nó ngốn tới 30% thu nhập đi làm của 2 vc.

• Vodka
Reactions: Mzc

starsn

Xe điện
Em vẫn băn khoăn rất nhiều về cơ cấu, tỷ lệ phân bổ nguồn thu của gia đình cho các khoản chi tiêu. Hiện tạm thời em gạch ra được một số khoản chính như sau:
- Chi tiêu cố định hàng tháng: thực phẩm, điện nước, học phí, xăng xe, ...
- Chi tiêu không cố định: hiếu hỉ, lễ lạt
- Chi tiêu cho sở thích: du lịch, mua sắm...
- Chi đầu tư
- Tiết kiệm cho các vấn đề khẩn cấp
Nhưng cơ cấu cho các phần này là bao nhiêu % thì đúng là khó.
Em hỏi kinh nghiệm các cụ cho vấn đề này và sẵn rượu để kính các cụ ạ!
Xác định muốn dư bao nhiêu rồi co kéo chi tiêu thôi ạ. Chi tiêu là bao gồm cả những thiết bất thường, cụ ghi lại tầm 1-2 năm là biết rõ.

Nhà em trước đây thường cố gắng tiết kiệm 40-50%. Giờ thấy chỉ cần đủ ăn là 20 năm nữa nghỉ hưu được rồi :D nên linh động hơn. Nhưng nói chung các khoản chi đều là cố định, có mỗi đi du lịch & tiền ăn hàng là linh tinh. Khi nào thấy tổng chi nhiều hơn mong muốn thì em bớt ăn hàng đi tí :"> cũng không bao nhiêu nhưng muốn giữ thói quen như thế cho cs cân bằng.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Chị cũng giống thế này, thậm chí còn ko biết năm nay dư bao tiền vì chẳng nhớ số dư đầu năm là bao nhiêu để cộng trừ nhân chia nữa.
Bên wtt ngày xưa có một hội các mẹ vén khéo dạy nhau cách chi tiêu hay lắm.
Các mẹ ấy lĩnh lương về là cắt ngay ra 1 khoản cố định gửi tk ngay rồi còn đâu mới xoay sở để chi tiêu gia đình trong số còn lại. Cách này tạo tính chi tiêu kỷ luật và đảm bảo có khoản dự phòng cho tương lai.
Ui e tính buông tung bỏ vãi chị ạ, nên bảo e tính toán tiền nong ghi chép là e chịu. E chả bao giờ biết trong ví e có bao tiền, nên mẹ e toàn bảo thế này mà con nó rút tờ nó đi tiêu thì mày cũng chả biết. Mà đúng là thế thật, may là chưa phát hiện ra đứa nào rút bao giờ, nó rút cũng chịu chết chị ạ. E cuối năm trc khi nghỉ Tết cũng mở tk ra ktra tiền, xong đó dự tính sẽ đầu tư gì với số tiền đó trong năm tới.

thanh040506

Xe trâu
E chả bao giờ rạch ròi, e cũng chả biết tháng e kiếm dc bao tiền, và chi bao tiền. Thấy cần gì thì e mua cái đó, tiền dư e bỏ bank, cuối năm cộng dồn thì mới biết năm dư bao tiền.
Mợ dư dả quan tâm gì đến tiền nhể?

thanh040506

Xe trâu
Kiểu gì cũng phải sống thôi cụ ạ. Cái bảng tính em đưa ra cụ có thể tuỳ chỉnh cho phù hợp với thu nhập (các chi phí ngày, tuần, tháng, năm) hoàn toàn có thể cân nhắc để thêm bớt, cũng là cách kiểm soát chi tiêu.
Đây là chi phí của gđ có mức thu nhập khá rồi. Nếu tổng lương 15-20tr thì cho con học công. Co bớt khoản ăn sáng, du lịch, mua sắm vẫn sống tốt.

Ở m hiện nay tốn kém nhất vẫn là nuôi dạy cho con ăn học. Nhà e chi phí này nó ngốn tới 30% thu nhập đi làm của 2 vc.
Cách đây tầm 30 năm, e chứng kiến người làm công việc nặng nhọc như thợ xây, kéo than mà ăn sáng chỉ 1 cái bánh mỳ k, úp 1 gói mỳ chay. Giờ sống kham khổ như vậy k còn nữa rồi.

thanh040506

Xe trâu
Ủa thế có 15 củ hay thậm chí thấp hơn thì người ta vẫn sống đấy thôi.
Như cột đầu sẽ k có ăn sáng mà ăn sáng mì tôm, cơm nguội. Ăn trưa, tối cũng giảm đi nữa. Tất nhiên k cafe, và chủ yếu mục này thôi.
Mục 2 bỏ rửa xe, chơi cuối tuần.
Mục 3 học công hơn 2 tr, bỏ phần lớn mục khác.
Mục 4 bỏ gần hết.
Như nhà em chi khoảng 60 tr/tháng, và k có tiết kiệm. Nói đúng hơn là tiết kiệm k đáng kể.
Bác lại điêu rồi. Khoản giấu vợ để lâu lâu bác giải trí, khai ra đê.

Mợ_Toét_2710

Xe điện

ubisapro

Xe trâu
Chả bao giờ có cái % tương đối đâu :D

ubisapro

Xe trâu
Có tiền dư bỏ bank, cuối năm cộng dồn là tốt rồi. E cũng chỉ mong thế :((

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chi phí ăn mặc khó giảm lắm cụ ơi.
Sống khác dư nào đây ạ?
Đa phần thu nhập 2vc trẻ cũng chỉ loanh quanh 20 củ thôi. Họ vẫn phải căn ke các khoản tiền hàng tháng; thuê nhà, chi sinh hoạt, con cái....

just for fun

Xe lăn
Ăn uống kém quá thì kham khổ và lâu dài khác gì mua bệnh vào người, Mợ nhỉ?
Không phải là kém mà là biết cách sắp xếp thôi ạ. Vì nhà cháu cũng đi từ nghèo khó đi lên, có những thời điểm trong tay ko có lấy 1 đồng nên cháu biết cách lắm.
Ví dụ: Có tiền thì đi ăn sáng bên ngoài, ko có tiền thì sáng dậy chịu khó nấu, ăn sáng, mang đi để trưa ăn, thức ăn dư ra chiều về ăn là đẹp. Hôm trước cháu vừa khoe với nhà trung niên là đi chợ mua 1 con cá về đầu đuôi nấu chua, thân kho dừ với ít thịt ba chỉ, dưa mua về tự muối hết có 200k mà ăn 3 ngày :D
Đồ ăn thực ra nếu vén khéo thì nhà 3 người đi chợ tầm 100k (ko tính gạo, mắm, muối) là có thể đủ ăn 2 bữa rồi í. Ra chợ mua 50k thịt lợn, 15k trứng chim cút, 10k đậu phụ, 5k hành, 20k rau là đủ ăn cả ngày.
Tốn kém là tốn tiền đi ăn uống bên ngoài, rồi sơn hào hải vị chứ để duy trì cuộc sống cơ bản đầy đủ chất dinh dưỡng thì đơn giản thôi ạ.
Với cả cháu thấy hình như chúng ta đang mua sắm hơi thừa mứa đối với những nhu cầu cơ bản. Ko tin cccm về giở tủ quần áo ra xem có bao nhiêu % quần áo thường xuyên mặc, có bao nhiêu % thỉnh thoảng mặc và có bao nhiêu % ko mặc bao giờ.
Hoặc đồ ăn cũng thế, có bao nhiêu đồ ăn được để lại sau bữa ăn, cất lay lắt trong tủ lạnh rồi cuối cùng bỏ đi, hoặc đồ ăn mà phải ăn cố cho hết kẻo phí, có bao nhiêu hoa quả ăn ko kịp nên bị thối phải bỏ đi hoặc thậm chí tiếc quá lại cắt phần thối, dập để ăn? Đấy chính là phần lãng phí và nếu như đi chợ đúng cách thì sẽ tiết kiệm được ko ít. Nhà cháu bỏ tủ lạnh được 1.5 năm rồi, đi chợ nấu chỉ đủ ăn trong ngày. Có thể thiếu 1 chút chứ ko thừa. Trước đây có cái tủ 600l thì ối giời ơi, mua đủ thứ tống vào tủ. Giờ mua gì cũng phải tính ạ.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là kém mà là biết cách sắp xếp thôi ạ. Vì nhà cháu cũng đi từ nghèo khó đi lên, có những thời điểm trong tay ko có lấy 1 đồng nên cháu biết cách lắm.
Ví dụ: Có tiền thì đi ăn sáng bên ngoài, ko có tiền thì sáng dậy chịu khó nấu, ăn sáng, mang đi để trưa ăn, thức ăn dư ra chiều về ăn là đẹp. Hôm trước cháu vừa khoe với nhà trung niên là đi chợ mua 1 con cá về đầu đuôi nấu chua, thân kho dừ với ít thịt ba chỉ, dưa mua về tự muối hết có 200k mà ăn 3 ngày :D
Đồ ăn thực ra nếu vén khéo thì nhà 3 người đi chợ tầm 100k (ko tính gạo, mắm, muối) là có thể đủ ăn 2 bữa rồi í. Ra chợ mua 50k thịt lợn, 15k trứng chim cút, 10k đậu phụ, 5k hành, 20k rau là đủ ăn cả ngày.
Tốn kém là tốn tiền đi ăn uống bên ngoài, rồi sơn hào hải vị chứ để duy trì cuộc sống cơ bản đầy đủ chất dinh dưỡng thì đơn giản thôi ạ.
Phụ nữ biết quản lý chi tiêu nên trao hết quyền cho chi tiêu GD cho nhẹ đầu. Em là cứ nộp hết lương. :D