Cơ chế hoạt động của Smart Key - i30.

kiamorningfun

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu tý ạ.
Chìa khoa thông minh thì hẳn là hay rồi, nhưng quả thực là em vẫn còn thiếu tự tin khi sử dụng món này.
Nhất là khóa cốp sau, chẳng biết khi nào nó đang khóa, khi nào nó đang mở. Vì mình cứ mở là nó... mở. :102:
Thấy bảo ra khỏi xe, sau 30 giây xe tự khóa, mà em thấy không đúng như vậy.
Vậy cụ nào thấu hiểu cặn kẽ thì cho em biết tất cả tính năng, cơ chế hoạt động của cái Smart Key này với ạ.
VD:
1- Khoảng cách có hiệu lực với khóa.\
2- Thời gian tự động khóa.
3- Sử dụng các nút bấm trên chìa thế nào cho đúng và an toàn.
4- Xuống xe, mang theo chìa khóa khi xe đang nổ cần làm thao tác gì.
5- Mở cốp sau xong, biết thế nào là đã khóa?
7- ...

Để em có thể yên tâm khi để xe và tài sản của mình ở bất cứ chỗ nào mà không sợ bị đột vòm.
Xin trân trọng cám ơn ạ.

kiamorningfun

Xe tăng
Em hãi nhất là mình đứng khoanh tay nói chuyện gần xe, trộm nó mở cửa vào xe lùa đồ như chơi. :'(:'(:'(

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
1. Khoảng cách để có hiệu quả hình như là 20m thì phải, cụ cứ thử bấm mở rồi bỏ đk ra xa khoảng ngoài 20m chờ 1 lúc xem xe có tự động khoá k.
2. Thường là 30s
3. Lock, Unlock, Unlock cốp.
4. Tắt máy, còn máy vẫn đang nổ thì chả cần làm gì, cụ chỉ cẩn ra ngoài, đóng cửa thì sẽ có hồi chuông kêu, chả ảnh hưởng gì cả nếu cụ vẫn kệ nó.
5. Khi cụ để chìa khoá trong phạm vi bán kính thì vẫn mở được xa hơn chút là ko đc rồi. 7. .............
Thường thường để xe nó nhận bit được bộ đk của cụ là trong khoảng 1m thì phải, trong khoảng đó cụ có thể bấm nút khoá/mở trên cánh cửa, cốp...

tungcalo

Xe điện
Cụ cầm chìa khóa theo người thì cụ sẽ mở được cốp ngay. Nếu không có chìa bên cạnh thì không mở được cụ ạ.
Khi xe đang nổ mà cụ ra ngoài mang theo chìa thì xe sẽ có còi báo động, khoảng 10s gì đó thì nó tự động tắt. Em nhớ không nhầm thì cụ không thể khóa của khi xe đang nổ đâu ạ.
Còn cái vụ tự động khóa thì em cũng đang thắc mắc giống cụ đấy ạ

meoluoi

Xe điện
1. Khoảng cách để có hiệu quả hình như là 20m thì phải, cụ cứ thử bấm mở rồi bỏ đk ra xa khoảng ngoài 20m chờ 1 lúc xem xe có tự động khoá k.
2m chứ 20m thì ngồi trong nhà trộm vẫn mở được xe ngoài đường à, thế thì làm cái khóa trường cho chắc ăn

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
2m chứ 20m thì ngồi trong nhà trộm vẫn mở được xe ngoài đường à, thế thì làm cái khóa trường cho chắc ăn
Ko, một khi bác đã bấm khoá rồi thì ko lo, với cốp sau thì phải đứng gần và chìa khoá dắt cạp quần mới đc, còn không thì ko mở đc đâu ạ, yên tâm đi, hồi đầu em cũng lo giờ thì chả lo gì cả.

i30black

Xe tải
Chia sẻ với cụ tí:

1- Khoảng cách có hiệu lực với khóa: Ý cụ là nhỡ mình cầm khóa đi rồi nhưng có thằng nào bấm nút trên tay nắm cửa lại mở được cửa xe phải không ạ? Cái này trong user manual không nhắc đến, tuy nhiên em đã thử bằng cách khóa cửa, cầm chìa đứng cạnh cửa sau bên lái và cho ông anh bấm thử nút trên tay nắm cửa, kết quả là không mở được. Thế nên cụ cứ yên tâm.
2- Thời gian tự động khóa: Xe này không có chế độ tự động khóa cửa khi tắt máy. Chỉ có là khi xe đã khóa cửa, cụ bấm nút mở khóa, nếu trong vòng 30 giây sau mà không mở cửa thì xe sẽ tự khóa lại.
3- Sử dụng các nút bấm trên chìa thế nào cho đúng và an toàn: Cụ cứ mang chìa trên người, khóa/mở khóa thì bấm nút trên tay nắm cửa, thế là đơn giản nhất.
4- Xuống xe, mang theo chìa khóa khi xe đang nổ cần làm thao tác gì: Không hiểu ý cụ là thế nào? Xe đang nổ máy mà mang chìa khóa ra ngoài thì nó sẽ có báo bằng còi và tín hiệu KEYOUT nhấp nháy trên mặt đồng hồ, sau 10 giây thì còi tắt, tuy nhiên xe không bị tắt máy.
5- Mở cốp sau xong, biết thế nào là đã khóa: Nếu cụ đã khóa xe rồi và mở cốp sau không dùng đến chìa khóa thì khi đóng cốp lại, đèn signal sẽ nháy 2 lần để báo là nó đã tự khóa lại.

Đây là một số kinh nghiệm của em sau gần 1 năm đi xe I30 cũng như tham khảo trong user manual, chắc I30CW cũng vậy, hy vọng giúp cụ giải đáp được phần nào. Anh em khác có kinh nghiệm gì thì bổ sung giúp.

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
...
5- Mở cốp sau xong, biết thế nào là đã khóa?
...
Khi cụ đã khóa xe, chìa khóa dắt bên hông thì cụ vẫn mở khóa cốp bình thường. Sau khi đóng lại thì nó sẽ tự động khóa và đèn xi nhan nháy 1 lần!

kiamorningfun

Xe tăng
Thưa các cụ!
Sai toét - Cửa i30-CW không tự động khóa:
Tối qua em gửi xe vào bãi, quên khóa xe. Về nhà em cứ băn khoăn mãi, không biết có nên ra khóa lại không. Sau đó em lại trấn an mình rằng: Smart Key - nó sẽ tự khóa nếu mình quên, hoặc sau 30 giây gì đó....
Nhưng em nhầm! Sáng nay ra lấy xe mới ngã ngửa lòng tin của mình ra... Vì cửa xe không tự khóa như mình nghĩ.
Chán nhể... Các cụ đừng tin vào sự "tự khóa" của nó nhé.
:'(

scb360

Xe tăng
Khi cụ đã khóa xe, chìa khóa dắt bên hông thì cụ vẫn mở khóa cốp bình thường. Sau khi đóng lại thì nó sẽ tự động khóa và đèn xi nhan nháy 1 lần!
thế có nghĩa là cứ mỗi lần sau khi khóa cửa, lại phải chạy ra đít xe mở cốp và dập lại 1 phát hở kụ, chết thì con chết à:77:. hay là thế nào chứ, kiểu này thì nông dân quá

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
Thưa các cụ!
Tối qua em gửi xe vào bãi, quên khóa xe. Về nhà em cứ băn khoăn mãi, không biết có nên ra khóa lại không. Sau đó em lại trấn an mình rằng: Smart Key - nó sẽ tự khóa nếu mình quên, hoặc sau 30 giây gì đó....
Nhưng em nhầm! Sáng nay ra lấy xe mới ngã ngửa lòng tin của mình ra... Vì cửa xe không tự khóa như mình nghĩ.
Dạ, kính cụ là cụ phải khóa xong, rồi nếu cụ mở khóa mà sau 30' cửa không mở thì nó mới tự khóa lại. Còn tự khóa khi cụ chạy >40km/h thì cửa mới tự khóa ạ.

thế có nghĩa là cứ mỗi lần sau khi khóa cửa, lại phải chạy ra đít xe mở cốp và dập lại 1 phát hở kụ, chết thì con chết à:77:. hay là thế nào chứ, kiểu này thì nông dân quá
Không phải, nếu cụ có việc gì phải mở cốp (trong khi đã khóa xe) thì cứ SM dắt cạp quần là cụ mở vô tư, không phải mở khóa toàn xe thì mới mở được cốp

FeRAM

Xe điện
Cái smart key của các cụ ... nhức đầu nhể, :21:

i30black

Xe tải
Thưa các cụ!
Ơ kìa, thế cụ không đọc kỹ ở trên à, em đã bảo là nó không tự động khóa đâu, trừ trường hợp cụ đã khóa rồi, xong lại bấm mở khóa, nếu trong vòng 30 giây mà cụ không mở cửa thì nó mới tự khóa lại :77::77::77::77::77:

chauchau

OF vì cộng đồng
ơ thế cụ kìa fân chuyển sang ị fân rồi à?

mà...fân nào cũng phải rửa nó mới sạch được...

các cụ đừng tư vấn nữa cho đến khi nào chủ thớt có ý kiến chính thức.

kiamorningfun

Xe tăng
ơ thế cụ kìa fân chuyển sang ị fân rồi à?

mà...fân nào cũng phải rửa nó mới sạch được...

các cụ đừng tư vấn nữa cho đến khi nào chủ thớt có ý kiến chính thức.
He he... Em chưa đăng ký cụ ạ.
Vẫn phi rầm rầm đi làm nửa tháng nay.
Đăng ký xong nhất định sẽ tắm, rửa, lột da, lộn túi... đầy đủ cụ ạ.
Em lấy mấy ông Củ Sâm ra kỳ cọ, hôm ấy cụ đến nhé. Sẽ có thông báo ạ.

scb360

Xe tăng
Không phải, nếu cụ có việc gì phải mở cốp (trong khi đã khóa xe) thì cứ SM dắt cạp quần là cụ mở vô tư, không phải mở khóa toàn xe thì mới mở được cốp[/quote]
Khổ, mở cốp bằng SM thì em biết rồi, bấm ở chìa là xong. Nhưng em thắc mắc ĐÓNG cửa cơ mà. Em khóa cửa xe thì ok rồi, nhưng cốp sau vẫn mở được, phải sập 1 phát mới khóa. Em nghĩ là khóa cửa xe thì phải khóa cả 5 cửa chứ, đằng này vẫn còn cửa cốp mở được, chưa hiểu xử lý như nào kụ:77:

kiamorningfun

Xe tăng
Ơ kìa, thế cụ không đọc kỹ ở trên à, em đã bảo là nó không tự động khóa đâu, trừ trường hợp cụ đã khóa rồi, xong lại bấm mở khóa, nếu trong vòng 30 giây mà cụ không mở cửa thì nó mới tự khóa lại :77::77::77::77::77:
Thế à cụ? Em chạy ra thử luôn phát đây.
@ FeRAM: Công nhận, cứ chạy theo những chức năng phù phiếm, kiểu như chụp ảnh trên điện thoại ý... Dức đầu lắm.
Thà cứ khóa bằng cơm đi cho nó chắc ăn. :'(

kiamorningfun

Xe tăng
Khổ, mở cốp bằng SM thì em biết rồi, bấm ở chìa là xong. Nhưng em thắc mắc ĐÓNG cửa cơ mà. Em khóa cửa xe thì ok rồi, nhưng cốp sau vẫn mở được, phải sập 1 phát mới khóa. Em nghĩ là khóa cửa xe thì phải khóa cả 5 cửa chứ, đằng này vẫn còn cửa cốp mở được, chưa hiểu xử lý như nào kụ
[/QUOTE]
Chết em rồi! Chưa biết chừng em mất hết đồ trong cốp sau rồi cũng nên... :'(:'(:'(