[Funland] Có cụ mợ nào biết về thầy Nguyễn Ngọc Dũng chuyên về thiền khí công không ạ?

MissGift

Xe tải
Nhà xưa em học môn Tĩnh khí công của thầy Hoàng Vũ Thăng ở chùa Láng, có cụ nào cũng từng học thầy không :)
Có em, Em học năm 2012 được 01 năm nghỉ, em học thầy Kỳ hướng dẫn.

thientudolong

Xe container
quảng cáo lộ liễu ntn mà chưa thấy mod xoá bài nhỉ :)

Cổ Long

Xe tải
Trực chỉ nhân tâm, kiến tánh thành Phật.

Học thầy cũng tốt nhưng rốt cục rồi cũng chỉ là quay lại điều chỉnh tâm mình.

Dòng thiền vốn không cổ súy cho khí công. Khí công nếu có chỉ là thành quả phụ trên con đường trị tâm. Đã dụng tâm điều chỉnh ắt mất đi tự nhiên, khí động ắt tâm loạn.

Vài lời mạo muội!

Cổ Long

Xe tải
Đường Thiền muôn nẻo. Nhưng tựu chung lại có 02 mục đích chính:

01: Tăng cường khả năng tập trung.
Càng tập trung các trường năng lượng càng lớn, tâm vi tế sẽ dễ dàng biểu hiện thô thành hiện thực.

02.Tách rời cái ta(toàn ngã) với những phần thuộc cái tôi (bản ngã) như hơi thở, thân thể, cảm xúc, suy nghĩ...

Việc quan sát những thành phần thuộc cái tôi như một đối tượng độc lập bên ngoài giúp NGƯỜI QUAN SÁT(ta toàn ngã) thoát ly khỏi những trạng thái(không mong muốn) đến với cái TÔI. Hiện thực vẫn xảy ra như nó đang là nhưng Trạng Thái của cái ta đã khác.

Thiển nghĩ của em là như vậy.

Cổ Long

Xe tải
Quay trở lại câu chuyện với tiêu đề : Thiền Khí công.

Nếu lấy hơi thở làm đối tượng cho Người Quan Sát thì Người Quan Sát chỉ làm một công việc duy nhất đó là quan sát. Người Quan Sát không có bất cứ tác động nào đến hơi thở. Tất nhiên, khi việc tập luyện quan sát đạt đến một công phu nhất định thì hơi thở có thể trở nên sâu trầm một cách tự nhiên.

Còn Khí công là điều động hơi thở theo một quy luật nhất định. Người tập cũng với mục đích làm nó trở nên sâu và trầm hơn cũng như có thể dụng tâm điều chỉnh dòng khí theo mong muốn của mình. Tuy nhiên, việc tác động đến hơi thở sẽ trở thành trái với tự nhiên sẽ là con dao hai lưỡi đôi lúc mang lại những hậu quả không mong muốn nếu người tập nó không theo một phương pháp đúng đắn hoặc giả như dụng tâm quá mức.

Suy nghĩ của em là như vậy.