[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

domaithuong

Xe hơi
Thế này Cụ phải quan tâm từ những cái nhỏ nhất với cháu...cũng vất vả...nhưng ố gắng kiên trì..e tin sẽ đến lưc cháu sẽ tốt lên như các cháu bt.

Bung To

Xe điện
Với những bé bị khiếm khuyết chức năng phát âm gây chậm nói thì có thể dùng châm cứu để kích thích, tuy nhiên hiệu quả hay không lại tùy xem có hợp hay không, cu nhà em chưa thử món này.
Em đọc ở đâu đó là để trẻ chơi với động vật sẽ sớm nói hơn. Tốt nhất là Cá heo, sau đó đến Chó rồi đến Họa mi, Vành khuyên...

hongxinh_hd

Xe tải
Website
luatvutran.com
Em cũng nghe kể là bạn của bạn em cũng có con bị tử kỷ, sau đó anh chị ấy cho con đi học ở trường dành cho trẻ câm điếc ở Xã Đàn... Ở đây thì bé sẽ được học chung với trẻ câm điếc khác. Vì trẻ câm điếc sử dụng cử chỉ để nói chuyện với nhau, nên để có thể ở trong môi trường ấy, bé phải thể hiện hơn, nói nhiều hơn, hành động hơn... và có tiến triển tốt hơn.
Cụ thử tham khảo xem sao

Khonghieu

Xe container
Em thức gần trọn một đêm để đọc topic này.
Em chắc còn lâu mới có con nên chẳng chia sẻ với các cụ được. Chỉ thấy rằng công ơn của bậc sinh thành lớn lao quá. Không có gì sánh được.

Thanh Lam

Xe buýt
Choáng quá em nuôi 2 f1 mà cũng không để ý quan tâm đến bệnh này giờ đọc mới thấy sợ. Từ giờ em phải dành nhiều thời gian chơi với con hơn nữa. Cám ơn và chúc cụ chủ thớt có thêm nhiều nghị lực.

Nguyencuong86

Xe tải
ngày trước em ở cùng khu với 1 chị dạy ở trường chuyên biệt dành cho các bé bị tự kỷ, em cũng có có vài lời khuyên. Anh chị nên cho cháu theo học các trường dành cho trẻ tự kỷ để được chăm sóc dạy dỗ hợp lý, nên có cháu thường xuyên ra ngoài tiếp xúc với cs bên ngoài để cải thiện việc xử lý tình huống của cháu. Nên có 1 giáo viên dạy kèm vào buổi tới việc học sẽ rất hay, họ sẽ giúp bé tiếp thu tốt hơn về việc học........ Nói chung, gia đình nên nhờ các chuyên gia tư vấn... Ở SG có nhiều trường như thế này, ko biết HN thì thế nào.
Chúc cụ chủ nhanh nhanh giúp cháu hòa đồng với lứa tuổi tuổi của cháu nhé

levante118

[Tịch thu bằng lái]
Tăng động nghĩa là gì các bác?

Songloc

Xe hơi
Cảm động, đúng là chẳng tình yêu nào lớn bằng tình yêu cha mẹ dành cho con. F1 giỏi quá, có thể làm toán và tập viết thế này, bố mẹ cháu chắc phải hạnh phúc gấp chục lần so với các bố mẹ khác.

Ut.Minh

Xe container
Chúc mừng F1, chúc con càng ngày càng lơn và sẽ hết bệnh :x

Godfather77

Xe điện

ddthoa

Xe tăng
Tự kỷ là dạng khuyết tật não rồi, gần như ko thể chữa khỏi. Chỉ có thể làm giảm nhẹ ảnh hưởng để hòa nhập cộng đồng thôi. Cần rất nhiều công sức của bố mẹ chơi với các con và tập dần cho bé tiếp súc với cộng đồng.
Tăng động thì đơn giản hơn và ko khó chữa. Nếu tập trung thì chỉ sau khoảng 2 đến 3 tháng là khỏi. Trẻ tăng động thường nghịch ngợm, thiếu tập trung do vậy chả nhớ hay học được gì. Cách chữa đơn giản ko mất tiền là cha, mẹ chịu khó chơi với con. Con muốn chơi gì thì cùng chơi và khuyến khích, động viên để tạo lòng ham mê chơi trò đó ở trẻ. Trẻ tăng động thông thường chỉ chơi tẹo là chán và quay ra trò khác. Nếu khen ngợi, động viên và chơi cùng thì trẻ sẽ có niềm tin và tình cảm với mình khi đó sẽ an tâm hơn khi chơi với cha mẹ. Thêm nữa, khi nói chuyện với trẻ, cha mẹ luôn yêu cầu trẻ nhìn vào mắt mình rồi mới nói. Lâu dần sẽ luyện được tính tập trung của trẻ. Cứ làm như vậy trong vài tháng là sẽ khỏi.
Đây là phương pháp tiên tiến của 1 giáo sư người VN đã phát minh ra và được áp dụng phổ biến tại châu Âu. Hiện bắt đầu du nhập ngược về VN. F1 nhà em trước cũng tăng động thể nhẹ, áp dụng phát ăn ngay.

lht306

Xe hơi
chia sẻ nghị lực. Rất cả vì tương lai con e chúng ta

thacnuoc6899

Xe máy
Thằng cháu lớp 1 nhà a họ e cũng bị tự kỉ, khổ thân bố mẹ suốt ngày lo lắng cho con.

Longvh

Xe điện
Tự kỷ là dạng khuyết tật não rồi, gần như ko thể chữa khỏi. Chỉ có thể làm giảm nhẹ ảnh hưởng để hòa nhập cộng đồng thôi. Cần rất nhiều công sức của bố mẹ chơi với các con và tập dần cho bé tiếp súc với cộng đồng.
Tăng động thì đơn giản hơn và ko khó chữa. Nếu tập trung thì chỉ sau khoảng 2 đến 3 tháng là khỏi. Trẻ tăng động thường nghịch ngợm, thiếu tập trung do vậy chả nhớ hay học được gì. Cách chữa đơn giản ko mất tiền là cha, mẹ chịu khó chơi với con. Con muốn chơi gì thì cùng chơi và khuyến khích, động viên để tạo lòng ham mê chơi trò đó ở trẻ. Trẻ tăng động thông thường chỉ chơi tẹo là chán và quay ra trò khác. Nếu khen ngợi, động viên và chơi cùng thì trẻ sẽ có niềm tin và tình cảm với mình khi đó sẽ an tâm hơn khi chơi với cha mẹ. Thêm nữa, khi nói chuyện với trẻ, cha mẹ luôn yêu cầu trẻ nhìn vào mắt mình rồi mới nói. Lâu dần sẽ luyện được tính tập trung của trẻ. Cứ làm như vậy trong vài tháng là sẽ khỏi.
Đây là phương pháp tiên tiến của 1 giáo sư người VN đã phát minh ra và được áp dụng phổ biến tại châu Âu. Hiện bắt đầu du nhập ngược về VN. F1 nhà em trước cũng tăng động thể nhẹ, áp dụng phát ăn ngay.
Cu thứ 2 nhà em cũng có biểu hiệu tăng động, không tập trung, chậm nói, đi cũng hơi kiễng chân. Từ hồi 2 tuổi thấy chậm nói vợ chồng em đã cho đi học luôn, giờ 28 tháng rồi, tiến bộ kha khá so với lúc chỉ ở nhà được chiều, tuy nhiên vẫn chỉ nói được vài từ. Được cái nó hiểu hết, cái gì cũng biết, nhưng không chịu diễn đạt, đa số chọn phương pháp gào lên ăn vạ để đòi hỏi, chắc do ở nhà bà chiều quá.

Giờ hỏi cái gì biết chỉ, xin biết đưa, nhưng chưa biết xin cái gì khi cần yêu cầu, dạy khoanh tay ạ khi cần xin cái gì mà nó học mãi chưa được, em lôi cả bé lớn ra làm mẫu cũng thế. Nói thì liến thoắng đủ các kiểu nhưng chả có nghĩa vì, biết có vài từ măm măm với bye bye đi chơi... Em đang quán triệt thống nhất cả nhà là không cho xem TV, không chiều, cấm tuyệt đối iphone ipad, vì lúc trước bà với NGV ở nhà cho ăn toàn bật TV cho nó xem quảng cáo nhố nhăng, rồi nó đòi gì cũng đáp ứng đâm ra mới thế.

Mong đến lúc cháu 3 tuổi có nhiều tiến bộ. Viết ở đây để nhận kinh nghiệm & tư vấn từ các bác.

mesyl

Xe hơi
Con trai mình cũng có biểu hiện giống y như bạn này. Cũng đúng tuổi như vậy. Hai bạn mà ở gần nhau thì lại là bạn thân cũng nên nhỉ.
Hiện nay mình đang phải tăng cường cho con học với cô giáo tâm lý 1 tuần 3 buổi, sang tháng 6 thì cho đi học nhà trẻ. Cũng phải uống thêm thuốc tăng cường não bạn ạ.

Cu thứ 2 nhà em cũng có biểu hiệu tăng động, không tập trung, chậm nói, đi cũng hơi kiễng chân. Từ hồi 2 tuổi thấy chậm nói vợ chồng em đã cho đi học luôn, giờ 28 tháng rồi, tiến bộ kha khá so với lúc chỉ ở nhà được chiều, tuy nhiên vẫn chỉ nói được vài từ. Được cái nó hiểu hết, cái gì cũng biết, nhưng không chịu diễn đạt, đa số chọn phương pháp gào lên ăn vạ để đòi hỏi, chắc do ở nhà bà chiều quá.

Giờ hỏi cái gì biết chỉ, xin biết đưa, nhưng chưa biết xin cái gì khi cần yêu cầu, dạy khoanh tay ạ khi cần xin cái gì mà nó học mãi chưa được, em lôi cả bé lớn ra làm mẫu cũng thế. Nói thì liến thoắng đủ các kiểu nhưng chả có nghĩa vì, biết có vài từ măm măm với bye bye đi chơi... Em đang quán triệt thống nhất cả nhà là không cho xem TV, không chiều, cấm tuyệt đối iphone ipad, vì lúc trước bà với NGV ở nhà cho ăn toàn bật TV cho nó xem quảng cáo nhố nhăng, rồi nó đòi gì cũng đáp ứng đâm ra mới thế.

Mong đến lúc cháu 3 tuổi có nhiều tiến bộ. Viết ở đây để nhận kinh nghiệm & tư vấn từ các bác.

mesyl

Xe hơi
Thằng cu nhà mình cũng là đứa thứ 2. Mọi người thường bảo đứa thứ 2 thì phải nhanh nhẹn hơn đứa thứ nhất, thế mà con lại chậm như vậy. Mình cho con đi khám thì bác sỹ bảo là rối loạn phát triển, con được 30 tháng nhưng chỉ bằng các bạn 20-22 tháng. Buồn quá.