[Funland] Có cụ nào biết cô Nhíp giờ ở đâu ko?

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Sau 75 cô cs biệt động này rất nổi tiếng, được dựng thành phim "cô Nhíp", giờ ko thấy nói đến là sao nhỉ?

Nữ chiến sĩ biệt động Sài Gòn Nguyễn Thị Nết (biệt hiệu: Nguyễn Thị Trung Kiên, nguyên mẫu nhân vật Cô Nhíp trong bộ phim truyện cùng tên - bộ phim đầu tiên của điện ảnh miền Nam sau ngày giải phóng).
https://www.nhandan.org.vn/xuan_atmui/vanhoc/item/25561402-30-tháng-4-giũa-sài-gòn-40-nam-truóc.html
Chiến sĩ biệt động Nguyễn Trung Kiên (Cao Thị Nhíp, quê Tiền Giang) dẫn đường cho các chiến sĩ Sư đoàn 10 đánh chiếm sân bay Tân Sơn Nhất ngày 30-4-1975.

fanmu1234

Tháo bánh
Sau 75 cô cs biệt động này rất nổi tiếng, được dựng thành phim "cô Nhíp", giờ ko thấy nói đến là sao nhỉ?

Nữ chiến sĩ biệt động Sài Gòn Nguyễn Thị Nết (biệt hiệu: Nguyễn Thị Trung Kiên, nguyên mẫu nhân vật Cô Nhíp trong bộ phim truyện cùng tên - bộ phim đầu tiên của điện ảnh miền Nam sau ngày giải phóng).
https://www.nhandan.org.vn/xuan_atmui/vanhoc/item/25561402-30-tháng-4-giũa-sài-gòn-40-nam-truóc.html
Chiến sĩ biệt động Nguyễn Trung Kiên (Cao Thị Nhíp, quê Tiền Giang) dẫn đường cho các chiến sĩ Sư đoàn 10 đánh chiếm sân bay Tân Sơn Nhất ngày 30-4-1975.
Hình như cô Nhíp sang Mỹ sống rồi cụ ,

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cô Nhíp sang Mỹ sống rồi cụ ,
Em không nhớ có đúng là cô này không nhưng có 1 cô là Biệt động SG rất nổi tiếng khi còn rất trẻ, 16 tuổi đã ném lựu đạn giết Mỹ, căm thù Mỹ sâu sắc.
Sau ngày giải phóng khi các con của cô đã lớn cô quyết định cho con du học ở Anh, Mỹ và rất thành đạt.

binhsu7273

Xe cút kít
Em không nhớ có đúng là cô này không nhưng có 1 cô là Biệt động SG rất nổi tiếng khi còn rất trẻ, 16 tuổi đã ném lựu đạn giết Mỹ, căm thù Mỹ sâu sắc.
Sau ngày giải phóng khi các con của cô đã lớn cô quyết định cho con du học ở Anh, Mỹ và rất thành đạt.
Học đòn kẻ thù để chống lại kẻ thù. :D

kienvinh

Tháo bánh
Có quá nhiều câu hỏi đặt ra nếu thông tin của bác ít nhiều là sự thật.

Câu an toàn, không liên quan đến chính trị thì: Điều kiện kinh tế của gia đình bà Nhíp thế nào?

Airbus A350

Xe điện
Nếu đúng vậy thì cũng mừng cho cô, giả thử vẫn ở thiên đường, tham gia sinh hoạt hội nọ hội kia, thỉnh thoảng gặp nhau ôn lại kỷ niệm hào hùng thời ấy, mỗi tháng lĩnh mấy trăm tiền trợ cấp...thì có lẽ cuộc sống của cô cũng sẽ còn nhiều lận đận khó khăn như đại đa số các CCB khác.

Câu an toàn, không liên quan đến chính trị thì: Điều kiện kinh tế của gia đình bà Nhíp thế nào?
Bình thường mà cụ.
Chú ruột em, cả 2vc đều đi B, đánh Mỹ ác liệt.
Năm 1990, cô chú em đều xin ra khỏi Đ để thằng con trai duy nhất đi Canada.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nên tin những người như em Cụ ạ.
Em nói thật lòng đấy.
Còn thông tin thì nhiều lắm, Cụ tìm xem nhé.
Mà BĐSG thì em nghĩ còn thua xa Nguyễn Thành Trung.
Thế rồi Cụ tìm hiểu xem con ông ấy đi đâu, làm gì, bị gì sẽ tin em thôi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng vậy thì cũng mừng cho cô, giả thử vẫn ở thiên đường, tham gia sinh hoạt hội nọ hội kia, thỉnh thoảng gặp nhau ôn lại kỷ niệm hào hùng thời ấy, mỗi tháng lĩnh mấy trăm tiền trợ cấp...thì có lẽ cuộc sống của cô cũng sẽ còn nhiều lận đận khó khăn như đại đa số các CCB khác.
Hai người con cô ấy rất giỏi Cụ ạ.
Một người tốt nghiệp ĐH ngành hàng không không gian loại giỏi ở Mỹ.
Một người tốt nghiệp ngành Hoá ở anh.
Cả hai rất thành đạt.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nói theo ngôn ngữ của 1 số cụ ở đây tức là bà ấy ăn phải bả Mẽo ngẹo, phởn bội lý tưởng xx phỏng cụ.

Matizcoi

Xe cút kít
Trong chăn mới hay chăn đầy rận, nên ko đắp nữa bình thường mà :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nói theo ngôn ngữ của 1 số cụ ở đây tức là bà ấy ăn phải bả Mẽo ngẹo, phởn bội lý tưởng xx phỏng cụ.
Em chỉ nghĩ sau này người ta hiểu ra nhiều điều, hiểu ra sự thật Cụ ạ.
Chứ căm thù đến tận xương tuỷ, lý tưởng cao đẹp họ sẽ không như thế.
Người nhà em cũng vậy nên em biết, sau ngày giải phóng ông lui về ở ẩn.
Cấm tiệt con cháu theo quan lộ dù thời ấy với cái gọi là công lao có thể giữ chức chủ tịch hoặc phó chủ tịch tỉnh.

hd-vt

Xe container
Cô Sáu- Võ Thị Sáu vang danh cả nước. Quê hương cô Sáu ăn lộc cô Sáu, tuyền làm lãnh đạo tỉnh. Vậy mà bà con họ hàng cô Sáu không có ai làm cán bộ hết.

Em nghe bẩu thế, em không chơi oánh võng tổ lái ạ. Và người Bắc (nhất là ll vũ trang) rất hâm mộ cô Sáu, hơn người Nam.

Patriots

Xe lăn
Hai người con cô ấy rất giỏi Cụ ạ.
Một người tốt nghiệp ĐH ngành hàng không không gian loại giỏi ở Mỹ.
Một người tốt nghiệp ngành Hoá ở anh.
Cả hai rất thành đạt.
Chuyện này bình thường thôi cụ, có chị Kim Phúc trong bức ảnh nổi tiếng về bom napalm giờ cũng đang định cư ở Canada, chị ấy từ Cuba về Mát rồi dọt khi transit từ đó. Được mổ phẫu thuật ở Ludwigshafen Đức nên giờ cũng ổn, BĐSG có cụ sáu Tâm ở SG cũng khá mà, sau chiến tranh mỗi người một số phận, khép lại hận thù mà sống. Hôm rồi cháu dự buổi lễ có cả tướng NCV và bà phó đại sứ Mỹ đến cháu thấy cũng xúc động và người Mỹ cũng thể hiện trách nhiệm. Để thay đổi thì cũng cần thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

sleeping

[Tịch thu bằng lái]

Phản bội rồi, chạy sang bọn Mỹ rồi

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này bình thường thôi cụ, có chị Kim Phúc trong bức ảnh nổi tiếng về bom nâplm giờ cũng đang định cư ở Canada, chị ấy từ Cuba về Mát rồi dọt khi transit từ đó. Được mổ phẫu thuật ở Ludwigshafen Đức nên giờ cũng ổn, BĐSG có cụ sáu Tâm ở SG cũng khá mà, sau chiến tranh mỗi người một số phận, khép lại hận thù mà sống. Hôm rồi cháu dự buổi lễ có cả tướng NCV và bà phó đại sứ Mỹ đến cháu thấy cũng xúc động và người Mỹ cũng thể hiện trách nhiệm. Để thay đổi thì cũng cần thời gian.
Thời ấy chắc cũng có chút khác thường còn bây giờ quá bình thường luôn Cụ.

Patriots

Xe lăn
Thời ấy chắc cũng có chút khác thường còn bây giờ quá bình thường luôn Cụ.
Vâng Kim Phúc giờ đây cũng hoạt động tích cực là đại sứ của UNESCO, phát động quỹ cho nạn nhân chiến tranh, và trẻ em. Mới đây nhận giải thưởng Dresden một giải thưởng hoà bình. Tuy ra đi nhưng họ không quay lưng lại với đất nước với nhân dân

TNTuan

Xe điện
Ngày xưa xem phim này . Mê lắm
Thật sự mà vậy cũng thấy mừng cho cô ấy