[Funland] Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cách giải quyết ngon nhất là làm ống thông hơi riêng cho bệ xí nhà mình!
Nhanh gọn,ếu ảnh hưởng bố con thằng nào!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Theo bản hoàn công bên nhà e thì là 5 tầng sẽ có 1 đường thoát hơi từ bệt xí qua đường trục thông hơi. Đường thông hơi chính đã đục thông lên để kiểm tra và thấy hơi thoát lên mạnh . Còn đường thoát đã thông tắc mấy lần sâu xuống 30m k vấn đề gì rồi. thoát bệt cũng không bị sao. nhưng khi nhà khác ấn xả thì sẽ bị rút nước. cái này thường thì liên quan đến đường thông hơi. cái này pải bác nào đúng chuyên môn với bàn luận được. vì tất cả các suy đoán bqly cũng chủ đầu tư và nhà thầu sigma đã ktra rồi.
Chuyên môn gì? Cái này do làm ăn cắp,các trục thoát nhập chung 1 chỗ không đủ lưu lượng tuần hoàn khí,và chất thải,khả năng còn chung mịa cả thoát thải với nước sinh hoạt...

raninc

Xe tải
Cách giải quyết ngon nhất là làm ống thông hơi riêng cho bệ xí nhà mình!
Nhanh gọn,ếu ảnh hưởng bố con thằng nào!
chung cư bác ạ nên thế mới mệt chứ nhà mình thì dễ. cách làm ông hông hơi riêng chắc là căt đang thoát bệt đấu thêm 1 ống cho ra đường thông hơi chính pải ko bác

raninc

Xe tải
Chuyên môn gì? Cái này do làm ăn cắp,các trục thoát nhập chung 1 chỗ không đủ lưu lượng tuần hoàn khí,và chất thải,khả năng còn chung mịa cả thoát thải với nước sinh hoạt...
tất các trục riêng, và các căn khác trục khác k bị 4 toà tk giống nhau chỉ bị vài căn. nhà thầu sigma thi công đàng hoàng. còn nguyên nhân chung chung như bác nói thì bọn e biết là thế rồi nhưng cần tìm nguyên nhân cụ thể là do đâu để khắc phục triệt đề mới là vấn đề

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
chung cư bác ạ nên thế mới mệt chứ nhà mình thì dễ. cách làm ông hông hơi riêng chắc là căt đang thoát bệt đấu thêm 1 ống cho ra đường thông hơi chính pải ko bác
Vâng! Nó là thế đấy! Nhưng không nhất thiết phải đấu vào thông hơi chung đâu! Bác có thể cho vào chỗ ga thu sàn là ok! Với điều kiện ga thu sàn là ga 3 lớp!

Nva057

Xe buýt
Cụ chuyên môn này cho em hỏi nhờ ké chút nhé!

Hiện tượng các tầng thấp ở chung cư hễ khi trời có mưa to nhiều nhà bị trào ngược nước từ đường thoát chậu rửa hoặc đường thoát ban công là do nguyên nhân gì cụ ơi?! Thậm chí nước phun mạnh như vòi rồng luôn! Liệu có phải do hệ thống hố ga, cống thu bên dưới lâu ngày bị tắc không cụ?!
Ống thoát nước mưa từ tầng thượng đi chung vào hệ thống thoát nước sinh hoạt. Mưa to nước trên tầng thượng chảy ko kịp nên bị ộc lên

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ga thu sàn là gì bác?
Là ga thoát nước của sàn nhà wc đó bác!
Bởi nguyên tắc là thoát xí riêng,nước thải sinh hoạt riêng,và ga thu sàn có chức năng ngăn mùi trào ngược cũng như thoát nước!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Theo bản hoàn công bên nhà e thì là 5 tầng sẽ có 1 đường thoát hơi từ bệt xí qua đường trục thông hơi. Đường thông hơi chính đã đục thông lên để kiểm tra và thấy hơi thoát lên mạnh . Còn đường thoát đã thông tắc mấy lần sâu xuống 30m k vấn đề gì rồi. thoát bệt cũng không bị sao. nhưng khi nhà khác ấn xả thì sẽ bị rút nước. cái này thường thì liên quan đến đường thông hơi. cái này pải bác nào đúng chuyên môn với bàn luận được. vì tất cả các suy đoán bqly cũng chủ đầu tư và nhà thầu sigma đã ktra rồi.
Hiện tường này do hệ thống thoát có đoạn nằm ngang( cái này không tránh đc) khi thi công ẩu khiến các đoạn ngang này bị đọng nước,trữ nước gây nên hiện tượng này!
Túm lại em chỉ gợi ý vậy thôi!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ống thoát nước mưa từ tầng thượng đi chung vào hệ thống thoát nước sinh hoạt. Mưa to nước trên tầng thượng chảy ko kịp nên bị ộc lên
Chính xác,hoặc có thể là chung 1 hố ga mà ga đó không đáp ứng kỹ thuật.

raninc

Xe tải
Vâng! Nó là thế đấy! Nhưng không nhất thiết phải đấu vào thông hơi chung đâu! Bác có thể cho vào chỗ ga thu sàn là ok! Với điều kiện ga thu sàn là ga 3 lớp!
ý bác là đấu cho vào ga thu sàn? như thế rủi do sau này còn cao hơn. vì ga thu sàn có thể có xiphong nhưng khi để lâu nước ngăn nó tự hết thì thế khác gì nó lại thoát hơn vào chính phòng mình à . với e cần chủ yếu xác định được liệu có nhân chính xác của nó là gì đê xử lý triệt để.

- 1 là không biết liệu có pải do lỗi thiết kế không tính toán k đủ lượng thoát hơn cần ( nhưng chỉ có 1 trục bên nhà e bị và các tầng cao trong khi nếu tính ra chỗ e 4 toà 1 toà 17 căn 1 căn ít nhất 2 nhà vệ sinh thì dự là tầm >136 trục như thế ) mà lại không bị
- tắc trục chính thì đã đục thông hơn lên trên tầng mái rồi nhà e và các trục gần tấng mái lẽ ra phải được thông nhanh nhất vì giờ để riêng 1 trục thông chính nhà vsinh đó lên tầng mái rồi nhưng vẫn bị
- là tắc trục nhánh nhưng trước giờ không bị mà bây giờ mới bị thường trục thông hơi không có gì chui được vô để có thể tắc được
- hoặc lý do khác mà e k biết

cho nên mới nói ở đây đang suy đoán loại trừ bác nào đúng chuyên môn thì mới có đc phân tích và tìm ra lý do nguyên nhân chính xác nhất

raninc

Xe tải
Hiện tường này do hệ thống thoát có đoạn nằm ngang( cái này không tránh đc) khi thi công ẩu khiến các đoạn ngang này bị đọng nước,trữ nước gây nên hiện tượng này!
cái này thông 2 lần rồi, thông sâu 30m2 từ tầng 24 xuống dứoi tức là 6 tầng. và nếu tắc đường thoát xí nó sẽ đồn lên và trào ngược hoặc thoát xí sẽ khó ngay nhưng cái đó bình thường k vấn đề gì. vì thể nên cả bqly chủ đầu tư nàh thầu vẫn loay hoay. giải pháp xử lý thì có nhưng là chế cháo thì đơn giản mà mục đích muốn tìm nguyên nhân cụ thể để triệt để vì công trình vẫn đang trong thời gian bảo hành

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
cái này thông 2 lần rồi, thông sâu 30m2 từ tầng 24 xuống dứoi tức là 6 tầng. và nếu tắc đường thoát xí nó sẽ đồn lên và trào ngược hoặc thoát xí sẽ khó ngay nhưng cái đó bình thường k vấn đề gì. vì thể nên cả bqly chủ đầu tư nàh thầu vẫn loay hoay. giải pháp xử lý thì có nhưng là chế cháo thì đơn giản mà mục đích muốn tìm nguyên nhân cụ thể để triệt để vì công trình vẫn đang trong thời gian bảo hành
Bác đọc kỹ còm trên!
Mà em hỏi chút...bác là kỹ thuật của tòa nhà hay là người sử dụng?

hairyscary

Xe điện
Trục thải chính có thông hơi ở trên cùng không cụ chủ? Trên đầu cái tầng 25 ý? Nếu có và thông hơi tốt nữa thì cái trục toilet đấy bị ma làm rồi.

raninc

Xe tải
Bác đọc kỹ còm trên!
Mà em hỏi chút...bác là kỹ thuật của tòa nhà hay là người sử dụng?
ý cụ là đoạn này à ?
e là chủ căn hộ bị cụ à

minhduc6863

Xe tải
Chỗ cháu cũng bị. Nhà có 2 wc mà 1 cái thi thoangg vào mùi thối như mùi ở phòng rác vậy. Cũng k biết lí do và xử lý thế nào

atkvn

Xe tải
Cái này theo e biết do hệ thống thoát nước trên đỉnh quá tải khi mưa to, nhà bạn e cũng bị nhiều lần. Mưa to là bảo vệ phải phóng lên khóa lại cho đọng hết mưa xả từ từ.
Em cũng hiểu nôm na là vậy, nhưng nó quá tải ở đâu mới là vấn đề cần biết để giải quyết triệt để chứ cụ nhể! Trước mắt đây cũng là một lưu ý để đối phó tạm thời, thank cụ!

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Ống thoát Air bị giảm lưu lượng khí thoát. Có thể do nguyên nhân bị tắc hoặc bị hở. Kiểm tra kỹ lại hệ ống này. Xử lý triệt để đc ngay.

Bachsima

Xe lăn
Khéo đúng, hai lỗ thoát xí gần nhau quá dẫn đến khi luồng xả chảy qua tốc độ cao thì theo chân cụ Béc nu li hút nước ở van cũng nên, ngay nhà có 2-3 tầng thỉnh thoảng cũng bị rút nước khi có 2 bệ cùng xả.