[Funland] Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

raninc

Xe tải
Cụ đoán đúng rồi, có lẽ thông hơi có vấn đề. Còn cụ thể thì cụ phải tìm ở hiện trường chứ các cụ ở đây đoán mò sao đúng được.
thì thế e mới cụ nào làm đúng chuyên môn về món này thì mới đưa ra đc tư vấn chuẩn từ tk ra sao hoàn công thế nào cần gì thì e cung cấp chứ còn suy đoán thì e cũng duy đoán đc mà hehe

KVH

Xe buýt
ống thông hơi thì chung và các tiết diện đều như nhau cụ à. còn bị từ tầng 22 đến 25
Như nhau là trên thiết kế thôi cụ, thực tế thi công có lẽ đã không đảm bảo theo thiết kế. Lúc mới thì vẫn ổn nhưng tiết diện bị hẹp dần trong quá trình sử dụng đến 1 mức đủ nhỏ thì sẽ bị rút nước như vậy.

Kiểm tra bằng dây thông thì chỉ biết không bị tắc chứ không đánh giá được trình trạng tiết diện thoát nhỏ gây hiện tượng rút nước.

raninc

Xe tải
Như nhau là trên thiết kế thôi cụ, thực tế thi công có lẽ đã không đảm bảo theo thiết kế. Lúc mới thì vẫn ổn nhưng tiết diện bị hẹp dần trong quá trình sử dụng đến 1 mức đủ nhỏ thì sẽ bị rút nước như vậy.

Kiểm tra bằng dây thông thì chỉ biết không bị tắc chứ không đánh giá được trình trạng tiết diện thoát nhỏ gây hiện tượng rút nước.
cái này của cụ là phỏng đoán thôi k có cơ sở gì nhiều

ceconam

Xe điện
Cái này theo ý kiến cá nhân em cụ chủ thớt nói chung chung rất khó để xác định đc chính xác, kể các có bv hoàn công thì cũng phải kt lại hiện trường xem thi công xó đúng vs bv ấy ko 😭 (nói thật ở VN thì ko có gì là ko thể). Về ý kiến chuyên môn theo như e biết hiện tượng trên là do trong trường hợp nước có nước thải đủ lớn trong ống thoát từ tầng trên dội xuống, khi đó nước sẽ làm kín ống thoát và tạo áp suất âm ở phía đằng sau theo hướng nước chảy. Do đó nếu đoạn ống phía sau ko đc đấu vào đg ống thông thơi thì nước tại các xi phông của thiết bị vs sẽ bị rút đi
Để tránh những trường hợp như vậy, tại các tòa nhà cao tầng, trên các đường ống thu gom của các hộ trên 1 sàn đường ống phải đặt đủ độ dốc, đủ độ lớn và phía cuối ống đấy phải đc đấu với đg ống thông hơi để triệt tiêu đc cái áp suất âm khi nước chảy.
Từ những lí do trên, theo e cụ nên yc bql tòa nhà cho kt lại các khu vực kĩ thuật của đg ống thoát nước xem có được đấu nối với đg ống thông hơi hay ko (như nói ở trên phía cuối đg ống thoát phải đc đấu với ống thông hơi) - e nghĩ trường hợp này khả năng cao nhất
KT lại kích thước ống thoát tại các vị trí có hiện tượng trên xem có nhỏ quá ko (Nguyên nhân này ít ảnh hưởng)
Kt xem có đoạn ống nào trong hệ thống bị tách rời có thể bị gẫy hở làm cho thay đổi áp suất trong ống (có thể trong hộp kĩ thuật nên nước chảy vào hộp kĩ thuật luôn mà ko bị ngấm ra ngoài nên ko phát hiện đc)
.......:
Cháu viết dài quá ko biết cccm có hiểu ý ko??? Nhưng tóm lại cháu nghĩ kiểu này phải xác định tại hiện trường thôi, chứ nói thế này thì có nhiều khả năng lắm...
Mong cụ sớm tìm ra nguyên nhân và chia sẻ thêm để cccm cùng thêm kinh nghiệm

atkvn

Xe tải
Ko phải trên quá tải mà là đường dưới quá tải, ko kịp thoát nên nó đẩy ra các chỗ khác. Đáng lẽ đường ống thoát nc mái phải đi riêng.
Chuẩn cụ ạ, em cũng nghĩ là do hệ thống cống - hố ga dưới chân tòa nhà bị tắc nên giảm lưu lượng thoát. Mà muốn thông món này có thể thuê bên nào chuyên môn này cụ nhỉ?!

hungxu

Xe điện
nguyên nhân tắc thì k phải rồi vì đã cậy bệt lên thông sâu xuống 30m rồi. Cái này nguyên nhân là do trục thoát khí cái này pải cụ nào có chuyên môn mới tư vấn đc còn mò đoán đã thử hết r ạ
Thông hơi chỉ có tác dụng chính làm cho nước thoát nhanh hơn thôi cụ ạ. Khả năng bị nứt vỡ dò rỉ đường ống hơi

ChacuaTit

Xe tăng
Tình trạng này ở nhà thu nhập thấp hay nhà tái định cư thường hay xảy ra

Em hỏi ké với. Nhà em ko bị rút nước gì nhưng có mùi hôi khó chịu, nhất là khi phòng và nhà VS chênh lệch độ ẩm, vào các lúc mờ sáng thì bị khá nặng, E đã thử bịt lỗ thoát sàn, bịt lỗ thoát hơi của quạt thông gió mà ko giảm chút nào.

(Có 3'VS thì 2 cái kia ko bị, 2 cái này đã thay bệt mới trong 1 lần sửa nhà. Cái bị vẫn sử dụng bêt cũ)

Cảm ơn các Cụ.
Khả năng tiếp xúc của mặt đáy bệt với mặt sàn bị hở, ban ngày nhiều người dùng, nước trôi, khí hôi từ dưới khó bốc lên, ban đêm mới bốc lên nhiều và luồn qua khe hở giữa đáy bệt và mặt sàn. Giải pháp: cách 1: đặt lại bệt, tạo mặt phẳng tốt trước khi hạ bệt, cách 2: dùng chất dẻo hay xi măng miết quanh chân bệt, khiến khí hôi không thoát ra được.

KatKik

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, em cũng nghĩ là do hệ thống cống - hố ga dưới chân tòa nhà bị tắc nên giảm lưu lượng thoát. Mà muốn thông món này có thể thuê bên nào chuyên môn này cụ nhỉ?!
Lâu dài vẫn phải làm đường ống riêng + thay đường ống to hơn thôi, có thông thì cũng chỉ đc 1 thời gian rác nó vào lại tắc thôi.

ducvinhstyle

Xe hơi
Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

CC nhà em 25 tầng, dùng được 3 năm nhưng nay xảy ra hiện tượng rút nước ở trong bồn câu gây lên ra mùi hôi.
e đã cũng với bql và bên cdt nhưng chưa tìm ra nguyên nhân.
hiện tại bị từ tầng 22 -25 khi 1 trong các nhà xả nước thì các nhà khác nước trong bệt sẽ bị rút sau vài lần thì hết nước trong đó nên k còn tác dụng ngăn mùi sẽ gây hôi

cụ nào có chuyên môn kinh nghiệm xem tư vấn xử lý giúp e với ạ

e thanks
Các lỗi rút nước bồn cầu hay mùi hôi trong các toà chung cư vẫn đang là vấn đề đau đầu của các cdt, e cũng đã từng đi xử lý các lỗi này rồi, phải trực tiếp ktra mới biết dc do đâu cụ nhé
Với hiện tượng rút nước bồn cầu: có thể do ống gom tổng nhỏ vào giờ dùng nước lớn nhất tạo ra dòng chảy đầy kết hợp với ống thông hơi ướt và thông hơi khô nhỏ... cụ cũng có thể đề nghị bql bổ sung thêm 1 ống thông thong hơi từ tầng 22 lên mái kích cỡ bằng ống thoát
Với hiện tượng mùi nhà vệ sinh: đa phần là từ trục thông hơi từ toà nhà trong hkt phả ngược vào các wc, or lắp đặt thiết bị lỗi

Jackul

Xe tải
cái này của cụ là phỏng đoán thôi k có cơ sở gì nhiều
Cụ đã không giải quyết được vấn đề, phải đưa lên đây để hỏi. Vậy mà mọi người đưa ra phương án nào cụ cũng bảo võ đoán với không đủ căn cứ.
Cả cái BQLTN, mấy anh kỹ thuật Sigma với các cụ chủ toàn trình cao, bản vẽ đầy bàn, phương tiện máy móc có đủ, còn chưa tìm ra. Thì dựa vào mấy mô tả không chuyên của cụ thì làm sao có thể giải quyết được trên này.
Người có chuyên môn thì đầy. Đọc ở trên này cũng thấy nhiều cụ đúng chuyên ngành. Nhưng cái này nó là thực tế. Thi công chẳng bao giờ đúng được như bản vẽ, nhất là mấy nhà thầu VN (mà sigma cũng đã là công ty tốt nhất nhì ở VN rôi). Vì đôi khi thợ nó lười, đang làm dở thì hết vật tư, nó tiện tay lấy loại nhỏ hơn lắp vào chẳng giám sát nào có thể quản hết được.
Giờ tốt nhất là phải đục ra, phá trần giả, tìm từng chỗ một. Mất công mất của thì may ra.
Có khi thằng phải trả tiền thì không muốn làm cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

KatKik

Xe điện
Cụ đã không giải quyết được vấn đề, phải đưa lên đây để hỏi. Vậy mà mọi người đưa ra phương án nào cụ cũng bảo võ đoán với không đủ căn cứ.
Cả cái BQLTN, mấy anh kỹ thuật Sigma với các cụ chủ toàn trình cao, bản vẽ đầy bàn, phương tiện máy móc có đủ, còn chưa tìm ra. Thì dựa vào mấy mô tả không chuyên của cụ thì làm sao có thể giải quyết được trên này.
Người có chuyên môn thì đầy. Nhưng cái này nó là thực tế. Thi công chẳng bao giờ đúng được như bản vẽ, nhất là mấy nhà thầu VN (mà sigma cũng đã là công ty tốt nhất nhì ở VN rôi). Vì đôi khi thợ nó lười, đang làm dở thì hết vật tư, nó tiện tay lấy loại nhỏ hơn lắp vào chẳng giám sát nào có thể quản hết được.
Giờ tốt nhất là phải đục ra, phá trần giả, tìm từng chỗ một. Mất công mất của thì may ra.
Có khi thằng phải trả tiền thì không muốn làm cụ ạ.
Kiểu của cụ thớt nói thật là chán chả muốn 4 véo cụ ạ. Bản tk thì ko có, ảnh hiện trường cũng ko mà đòi bắt đúng bệnh thì chỉ có thánh. Các giả thiết mọi người đưa ra thì đều gạt đi kêu phải đúng chuyên môn. Thích đúng chuẩn thì tìm các cty 4 vấn mà thuê, lên đây hỏi làm j.

tomania

Xe buýt
Chỗ e thì lại có hiện tượng; nhà trên xả nước (hoặc làm gì đó tương tự) thì nghe tiếng nước chảy rào rào rất rõ; như vậy là bị sao, có ảnh hưởng gì không?

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Đen nhỉ, bỏ tiền tỷ ra mua cái bực vào thân, nó đeo bám hàng vài chục năm, mà mình có tiền cũng không giải quyết được vì nó là CHUNG cư. Hic

piston

Xe container
Cái này em mới dính chưởng, em tầng 17, nhà có 2 WC mà 1 cái trong phòng ngủ cứ động trời là hôi không chịu được đến mức vợ nó đòi bán nhà. Em dừng hết các võ như cụ nói mà không ăn thua, hôm qua điên quá cậy cmn lên, đi lại đường xi măng trắng dầy bịch rồi úp lại. Trộm vía ngon luôn, từ hôm qua đến giờ WC thơm nức, khéo ngủ luôn trong đó được. Cụ thử xem sao, khả năng là ngày xưa thợ gắn bệ tiết kiệm xi măng, lâu ngày nó hở ra ở đâu nó nên bị mùi hôi bể phốt.

Thực sự nó làm mình rất mệt mỏi và căng thẳng Cụ ạ. Em cảm ơn Cụ.

Sao Mai

Xe tăng
Em hỏi ké với. Nhà em ko bị rút nước gì nhưng có mùi hôi khó chịu, nhất là khi phòng và nhà VS chênh lệch độ ẩm, vào các lúc mờ sáng thì bị khá nặng, E đã thử bịt lỗ thoát sàn, bịt lỗ thoát hơi của quạt thông gió mà ko giảm chút nào.

(Có 3'VS thì 2 cái kia ko bị, 2 cái này đã thay bệt mới trong 1 lần sửa nhà. Cái bị vẫn sử dụng bêt cũ)

Cảm ơn các Cụ.
lắp bồn cầu bị hở thôi, thường chân bồn cầu tiếp nối với ống thoát nó có một cái joang cao su, thợ lắp kg cẩn thận bị hở, hoặc nhiều thợ kg lắp cái joang này mà lấy xi măng trắng đắp xung quanh cái ống thoát rồi đặt bồn cầu lên, trong quá trình cân chỉnh xi măng nó bị đè xuống kg còn kín nữa, khí nó thoát lên bị hôi, mình nói chỗ xi măng là chỗ chân bên trong nhé, chứ kg phải xung quanh chân bên ngoài.

piston

Xe container
lắp bồn cầu bị hở thôi, thường chân bồn cầu tiếp nối với ống thoát nó có một cái joang cao su, thợ lắp kg cẩn thận bị hở, hoặc nhiều thợ kg lắp cái joang này mà lấy xi măng trắng đắp xung quanh cái ống thoát rồi đặt bồn cầu lên, trong quá trình cân chỉnh xi măng nó bị đè xuống kg còn kín nữa, khí nó thoát lên bị hôi, mình nói chỗ xi măng là chỗ chân bên trong nhé, chứ kg phải xung quanh chân bên ngoài.
Em cảm ơn Cụ.

piston

Xe container
Khả năng tiếp xúc của mặt đáy bệt với mặt sàn bị hở, ban ngày nhiều người dùng, nước trôi, khí hôi từ dưới khó bốc lên, ban đêm mới bốc lên nhiều và luồn qua khe hở giữa đáy bệt và mặt sàn. Giải pháp: cách 1: đặt lại bệt, tạo mặt phẳng tốt trước khi hạ bệt, cách 2: dùng chất dẻo hay xi măng miết quanh chân bệt, khiến khí hôi không thoát ra được.

Em cảm ơn nhé :)

Trang Nguyen

Xe điện
trục thải thì làm gì thông hơi lên cùng cụ. nó 1 trục thải và trục hơi riêng cụ à. trục hơi riêng thì đã đục thông lên tầng để thử rồi nhưng giảm 1 tí tẹo xong lại vậy
Cụ hairyscary nói đúng đó cụ. Nguyên tắc thiết kế thoát nước là có ống thoát hơi thẳng với trục thải, cao vượt lên trên mái, nghĩa là trục thải chạy xuống là thoát nước, chạy lên là thoát hơi. Nhà cao tầng thì phải làm thêm ồng thông hơi riêng. Hiện tượng như cụ mô tả khả năng là ống thoát hơi thẳng trục thải bị nghẽn nên ko cân bằng áp suất, tạo áp suất âm hút nước trong bệt.