[Funland] Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

raninc

Xe tải
Cụ hairyscary nói đúng đó cụ. Nguyên tắc thiết kế thoát nước là có ống thoát hơi thẳng với trục thải, cao vượt lên trên mái, nghĩa là trục thải chạy xuống là thoát nước, chạy lên là thoát hơi. Nhà cao tầng thì phải làm thêm ồng thông hơi riêng. Hiện tượng như cụ mô tả khả năng là ống thoát hơi thẳng trục thải bị nghẽn nên ko cân bằng áp suất, tạo áp suất âm hút nước trong bệt.
vâng cụ đúng là hiện tại là khả năng rất cao là ông thoát hơi bị nghẽn nhưng vì là cc ở rồi k thể dập ra để ktra được mà đang tìm nguyên nhân chính xác nhất là lý do sao bị nghẽn do đâu để tìm ra phương án xử lý tốt nhất.

raninc

Xe tải
Em chém bừa. Cụ lên thượng tìm đầu cuối ống đục thủng ra. Vì em nghĩ hệ thống đang bị kín khí, khi nhà dưới xả nước tạo áp lực âm gây nên các tầng trên bị rút nc
đã đục thông lên sân thượng và vẫn đang để đó rồi hơi vẫn lên cụ à, hôm mới đục có bớt đc 1 chút nhẹ khoảng 10-20% gì đó nên cũng đang khó giải pháp thì có rồi e đang chốt thêm hoặc nếu k chốt đc với cdt e thuê đơn vị ngoài nên mới nên đây tìm luôn

raninc

Xe tải
Cụ phải xác định được mùi do đâu, do hở chân bồn cầu hay bị hút nước thật. Nếu do hút nước thật thì rất khó xảy ra vì trong đường thoát xí phải có áp lực âm. Chỉ có duy nhất 1 lý do là cái đường thoát xí, thoát hơi thông lên mái nó bị gió trên đấy lớn quá nên hoạt động theo nguyên lý ống venturi tạo ra áp lực âm trong đường ống. Cụ thử làm 1 cái gì đó chống gió trên tầng thượng thổi thẳng vào ống thoát hơi xem, hoặc đi 2 cút 90 cho ống vòng xuống
e đặt máy quay trong đó để xem cụ à, là hút nước cụ à. 1 ngày nước trong đó rút hết 3,4 lần. thông hơi ở trên tầng đã đục riêng để theo dõi rồi mà k ăn thua.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Cụ có ảnh để hình dung không? Nhà tôi nhà vệ sinh cũng bị mùi hôi mà không tìm ra nguyên nhân. Nước ở bệ vệ sinh vẫn có.
nhà vệ sinh bị hôi chỉ có 2 chỗ. 1 là xí bệt, 2 là ga thoát sàn.
1. Xí bệt:
- Nước vẫn có thì chỉ có liên kết giữa bệ xí với sàn bê tông, thiếu vữa xi măng hoặc cao su đệm giữa ống thoát và cổ xi phông của bệ xí không kín.
2. Thoát sàn:
- Nếu thoát sàn dùng nắp ga thường thì nên đục và thay bằng ga có xi phông hoặc lắp van thoát 1 chiều.
Trở lại việc của chủ TOP, giờ ko tìm được ra chỗ nào tắc ống thoát hơi chung của hệ thống thì tự làm ống thoát hơi trích 01 ống D32-60 từ ống thoát xí đi thẳng qua trần nhà và lắp van 1 chiều ở đầu trên.

taplai2012

Xe ngựa
đã đục thông lên sân thượng và vẫn đang để đó rồi hơi vẫn lên cụ à, hôm mới đục có bớt đc 1 chút nhẹ khoảng 10-20% gì đó nên cũng đang khó giải pháp thì có rồi e đang chốt thêm hoặc nếu k chốt đc với cdt e thuê đơn vị ngoài nên mới nên đây tìm luôn
Nhà có 25 tầng. Chỉ cần 2-3 ng xả 1 lúc dễ bị hút lắm. Mỗi lần xả 7-10l x 3 áp lực âm mạnh lắm. Em nghĩ phía tầng dưới nó có hộc kỹ thuật. Nhà nào bị nhờ nhà dưới cho lắp thêm 1 cái chữ U để tăng thêm lượng nước đỡ bị hút có khi hơn.

raninc

Xe tải
Nhà có 25 tầng. Chỉ cần 2-3 ng xả 1 lúc dễ bị hút lắm. Mỗi lần xả 7-10l x 3 áp lực âm mạnh lắm. Em nghĩ phía tầng dưới nó có hộc kỹ thuật. Nhà nào bị nhờ nhà dưới cho lắp thêm 1 cái chữ U để tăng thêm lượng nước đỡ bị hút có khi hơn.
khu nhà e có độ 136 trục như thé chị có mấy tầng nhà e bị, các tầng dưới cũng k bị cụ à. nhưng thử 1 bệt cậy lên để thông thoáng coi như làm thông hơi thì hết k bị ehe

raninc

Xe tải
Cụ ra đề bài thì anh em vào tư vấn. Cụ phải có bản vẽ + các test + các phương án đã thực hiện mới nói được. Tư vấn đến đâu cụ phủ định đến đó đâm ra cg hơi oải.
1- ống thoát xí, thoát sàn hoàn toàn có thể đục thông hẳn lên như trục thông hơi cụ nhé, vẫn có trục thông hơi và vẫn đục thông. Ở đâu thẩm mỹ thì sẽ nối 3 cái lại với nhau khi lên đến trên cùng
2- khi thấy cụ bảo đục thông thoát khí lên sân thượng thì e ko hiểu lắm là trước đó nó thoát khí đi đâu ?. Thường ống thông hơi là phi thẳng lên sân thượng rồi lắp cho cái T để tránh các thứ linh tinh rơi vào
3- mấy cái khác thì nhiều cụ nói rồi. Em chỉ tư vấn là kiểm tra kết nối ống thoát xí với trục thông hơi ở trên cùng (thường là ở tầng áp mái hoặc tầng thượng) hoặc đục thông trục thoát xí, thoát rửa lên tận tầng thượng.
nếu ko hết thì như cụ gì đó nói là trục nha cụ có ma.
Em thiết kế ctn chung cư cg vài cái mà chưa thấy th nào như của cụ.
vâng cụ e cũng tư vấn nhiều bên ban qly cc nhưng trường hợp này cực ít cụ à nên ít ai lắm được.

1. bên nàh e đục thông từ tầng nối ở tầng trên cũng tầng 25 lên sân thượng để test ( đục thông đường ống từ dưới lên sân thượng để để không để theo dõi mà hơi vẫn lên nhưng hiện tượng không xử lý đc ( bình thường nó gom chung vào mà thoát ra trên cao chỗ gần téc nước )

2. đang đục để test cụ nên bên bql vẫn để thoát ra sân ngoài trời trên đó

cụ làm thiết kế e hỏi chút có bao giờ vẫn đc duyệt nhưng kiểu quá tải so với dự tính
tức là giờ nhiều người cùng sự dụng khí ra nhiều thoát không kịp nên bị ứ trong đó nó tạo áp lực ra bệt ?

với bên cdt đang tính làm giải pháp họ đấu nối ở đường thoát xí tách ra 1 đường thông hơi đấu vào đường thông hơi chính. ( vì do k tìm ra nguyên nhân là gì nên đag tính giải pháp này cụ thấy tnao ạ

pbinh979

Xe tăng
cụ bị đúng y nhà e luôn nhà e giờ cũng pải lấy túi nilon cho nước vào ý tưởng giống nhau quá hehe :D

cụ có ảnh thi công không e xem với chứ e chưa hình dung ra loại vai 1 chiều lắm

Túi ly lông của cụ trông bé và xấu quá nên làm thêm một cái que bằng sắt buộc vào để cầm lên cầm xuống cho dễ.
Đùa thôi cụ làm như thế này nhé chắc chỉ tốn khoảng 300.000 cả thợ.

Cứ yên tâm bệnh của nhà cụ y hệt luôn. Em đã xử lý được dứt điểm. nếu làm được nhớ mời bia nhé

taplai2012

Xe ngựa
khu nhà e có độ 136 trục như thé chị có mấy tầng nhà e bị, các tầng dưới cũng k bị cụ à. nhưng thử 1 bệt cậy lên để thông thoáng coi như làm thông hơi thì hết k bị ehe
Thế là chắc chắn hệ thống thông hơi có vấn đề. Em xem sơ đồ mẫu cụ trên đưa mấy tầng lại có cái kỹ thuật giảm áp. Giờ thay mấy cái nắp này bằng van 1 chiều (chắc phải chế cháo một chút) là thoát khí.
Em chém bừa trên cơ sở logic thôi.

pbinh979

Xe tăng
vâng cụ e cũng tư vấn nhiều bên ban qly cc nhưng trường hợp này cực ít cụ à nên ít ai lắm được.

1. bên nàh e đục thông từ tầng nối ở tầng trên cũng tầng 25 lên sân thượng để test ( đục thông đường ống từ dưới lên sân thượng để để không để theo dõi mà hơi vẫn lên nhưng hiện tượng không xử lý đc ( bình thường nó gom chung vào mà thoát ra trên cao chỗ gần téc nước )

2. đang đục để test cụ nên bên bql vẫn để thoát ra sân ngoài trời trên đó

cụ làm thiết kế e hỏi chút có bao giờ vẫn đc duyệt nhưng kiểu quá tải so với dự tính
tức là giờ nhiều người cùng sự dụng khí ra nhiều thoát không kịp nên bị ứ trong đó nó tạo áp lực ra bệt ?

với bên cdt đang tính làm giải pháp họ đấu nối ở đường thoát xí tách ra 1 đường thông hơi đấu vào đường thông hơi chính. ( vì do k tìm ra nguyên nhân là gì nên đag tính giải pháp này cụ thấy tnao ạ
Nhà em khi bị cũng nhiều kỹ sư xem xét nghiên cứu rồi gọi cả ban quản lý vào rồi thay bệt làm các kiểu không sử lý được dứt điểm, ban quản lý cũng bó tay. thế mà chỉ lắp thêm cái ống kia là ok.

raninc

Xe tải
Túi ly lông của cụ trông bé và xấu quá nên làm thêm một cái que bằng sắt buộc vào để cầm lên cầm xuống cho dễ.
Đùa thôi cụ làm như thế này nhé chắc chỉ tốn khoảng 300.000 cả thợ.

Cứ yên tâm bệnh của nhà cụ y hệt luôn. Em đã xử lý được dứt điểm. nếu làm được nhớ mời bia nhé
cái này nhà vệ sinh nàh e thì ống lại ở nhà dưới. ở trên hình cụ là đục sàn ra xong tách ở trên sàn nhà mình luôn pải không cụ?

thế bên nhà cụ sau có tìm ra nguyên nhân không hay là các căn bị đều làm như vậy? hay là chỉ 1 căn cụ làm xong các căn khác cũng bị hết ?

thank cụ nhiều hehe

formen

Xe lăn
chắc chắn trong đường ống thông hơi nó có cái túi nilon hay cái gì đó rồi cụ ợ: nó chạy trôi bên trong đó như cái pitông nên nó vẫn tạo luồng khí ra vào, nhưng khi áp lực âm lớn quá thì nó di chuyển trễ nên tạo hiện tượng hút do lệch áp suất. hoặc phía trên cái túi nilong đó có vài viên gạch nhỏ tì lên do đó tạo hiệu ứng van 1 chiều. vẫn thở ra được nhưng hít vào thì nghẹn thôi.

raninc

Xe tải
nhà vệ sinh bị hôi chỉ có 2 chỗ. 1 là xí bệt, 2 là ga thoát sàn.
1. Xí bệt:
- Nước vẫn có thì chỉ có liên kết giữa bệ xí với sàn bê tông, thiếu vữa xi măng hoặc cao su đệm giữa ống thoát và cổ xi phông của bệ xí không kín.
2. Thoát sàn:
- Nếu thoát sàn dùng nắp ga thường thì nên đục và thay bằng ga có xi phông hoặc lắp van thoát 1 chiều.
Trở lại việc của chủ TOP, giờ ko tìm được ra chỗ nào tắc ống thoát hơi chung của hệ thống thì tự làm ống thoát hơi trích 01 ống D32-60 từ ống thoát xí đi thẳng qua trần nhà và lắp van 1 chiều ở đầu trên.
giải pháp của cụ giống 1 cụ cũng xử lý y như thế hehe.

nếu mình để van đó ngay trên nóc trần thạch cao có được không cụ

Cái này cụ phải gặp người đã bị rồi như nhà em nhà em trước ở chung cư anh Thản HH linh đờm. bị tầng 22 các nhà trên dưới cũng bị. Lúc đầu phải khắc phục bằng cách dùng 1 túi ny long dày đựng đầy nước buộc vào xong rồi đậy vào cái bệt khi không sử dụng để ngăn khí nó trào ra.
cũng tham khảo ý kiến rất nhiều kỹ sư không giải quyết được triệt để. về sau rất may gặp được ông chú làm điện nước giải quyết rất đơn giản. hết có mấy trăm k và nửa công thợ. đục chỗ thoát cuar xí bệt, cắm vào 1 ống phi 22, 1 đầu thò lên trên mặt sàn, Đầu này gắn 1 cái van 1 chiều chỉ để cho khí hút vào chứ ko trào ra. Nó sẽ tạo cân bằng áp suất khi có nhà xả nước, nước trong con thỏ hay cổ ngỗng ko bị cạn, hết mùi luôn.
em làm xong các tầng hưởng lây.

formen

Xe lăn
26 tầng x3 = 80 m dây thông, cụ mua hẳn 100 mét. thông từ trên xuống là xong.

formen

Xe lăn
thậm chí nó bị từ lúc xây dựng: thợ bịt đầu ống bằng vỏ bao xi sau đó bị tụt vào trong mà không biết.

pbinh979

Xe tăng
cái này nhà vệ sinh nàh e thì ống lại ở nhà dưới. ở trên hình cụ là đục sàn ra xong tách ở trên sàn nhà mình luôn pải không cụ?

thế bên nhà cụ sau có tìm ra nguyên nhân không hay là các căn bị đều làm như vậy? hay là chỉ 1 căn cụ làm xong các căn khác cũng bị hết ?

thank cụ nhiều hehe
Em làm trực tiếp dưới sàn nhà VS của mình, ống thoát của mình luôn. đơn giản thôi, giấu ngay sau bệt, đảm bảo ko vấn đề gì.
nguyên nhân thì như đã nói, có thể nó bị tắc đoạn ống thông hơi , mất, cân = bằng áp lực. Dọc cái trục đó maays căn đều bị. 1 ngày nó cạn nuóc vài lần, mùi thối trào ngược kinh khủng. Làm xong, chỉ căn em làm nhưng hết Cả các tầng trên

raninc

Xe tải
Em làm trực tiếp dưới sàn nhà VS của mình, ống thoát của mình luôn. đơn giản thôi, giấu ngay sau bệt, đảm bảo ko vấn đề gì.
nguyên nhân thì như đã nói, có thể nó bị tắc đoạn ống thông hơi , mất, cân = bằng áp lực. Dọc cái trục đó maays căn đều bị. 1 ngày nó cạn nuóc vài lần, mùi thối trào ngược kinh khủng. Làm xong, chỉ căn em làm nhưng hết Cả các tầng trên
thế à cụ nhà e bị tầm 4 căn từ 22- đến 25 các trục bị mỗi nhà vệ sinh phòng master bên e cũng thế ngày cạn nược vài lần thì coi như ống thông hơi của toà nhà luôn. các căn của cụ bị các tầng bao nhiêu thế. với e hỏi cái van 1 chiều đó tức là chỉ không khí lọt vào đc nhưng mùi trong đó k ra được phải k hả cụ

pbinh979

Xe tăng
thế à cụ nhà e bị tầm 4 căn từ 22- đến 25 các trục bị mỗi nhà vệ sinh phòng master bên e cũng thế ngày cạn nược vài lần thì coi như ống thông hơi của toà nhà luôn. các căn của cụ bị các tầng bao nhiêu thế. với e hỏi cái van 1 chiều đó tức là chỉ không khí lọt vào đc nhưng mùi trong đó k ra được phải k hả cụ
Ô sao giống thế. Nhà em căn 22 nặng nhất. Từ22-25 đều có hiện tượng, nhưng bị cả 2 nhà VS vì nó chung đường thoát thôi. Chỉ cần làm 1 căn, 1 tầng là giải quyết được hết.
van 1 chiều giống cái đầu máy bơm nước thả tõm xuống giếng ý, chỉ hút ko khí vào, không thể thở ngược ra. Yên tâm. Nhà em làm xong 2 năm ngủ ngon luôn.

raninc

Xe tải
Ô sao giống thế. Nhà em căn 22 nặng nhất. Từ22-25 đều có hiện tượng, nhưng bị cả 2 nhà VS vì nó chung đường thoát thôi. Chỉ cần làm 1 căn, 1 tầng là giải quyết được hết.
van 1 chiều giống cái đầu máy bơm nước thả tõm xuống giếng ý, chỉ hút ko khí vào, không thể thở ngược ra. Yên tâm. Nhà em làm xong 2 năm ngủ ngon luôn.
View attachment 4554830

bên nhà e thì căn 23, với 24 là nặng nhất, căn 25 thì do bệt họ nhiều nước trong đó nên rút lâu hơn, nên ít bị hơn vì nhà e với 23 mà bị thì coi như nó thoát hơi ra đó rồi nên không sao. chứng tỏ có tắc gì bên trong đó nên chỉ cần 1 nhánh phi 22 thế là đủ không khí lưu thông rồi nhỉ cụ. cái van 1 chiều đó có bh bị đẩy khí đc ra không cụ hehe :D

với bên nhà cụ 25 tầng đã là kịch mái chưa hả cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

pbinh979

Xe tăng
bên nhà e thì căn 23, với 24 là nặng nhất, căn 25 thì do bệt họ nhiều nước trong đó nên rút lâu hơn, nên ít bị hơn vì nhà e với 23 mà bị thì coi như nó thoát hơi ra đó rồi nên không sao. chứng tỏ có tắc gì bên trong đó nên chỉ cần 1 nhánh phi 22 thế là đủ không khí lưu thông rồi nhỉ cụ. cái van 1 chiều đó có bh bị đẩy khí đc ra không cụ hehe :D

với bên nhà cụ 25 tầng đã là kịch mái chưa hả cụ ?
35 tầng cụ à, em ko rõ các căn tuwf 26 trở lên có bị nữa ko vì chỉ hỏi từ 22-25 là thấy giống bênh rồi.
van 1 chiều nó có lò xo đẩy mà. Chả bao giờ có chuyện đẩy ngược.