[Funland] Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

Ga_son

Xe điện
giải pháp của cụ giống 1 cụ cũng xử lý y như thế hehe.

nếu mình để van đó ngay trên nóc trần thạch cao có được không cụ
thoải mái cụ ơi, để lên đấy cho nó thẩm mỹ chứ van 1 chiều chả bao giờ nó thổi khí ra.nó chỉ hút vào thôi.

Loan_Nguyễn

Xe đạp
e đặt máy quay trong đó để xem cụ à, là hút nước cụ à. 1 ngày nước trong đó rút hết 3,4 lần. thông hơi ở trên tầng đã đục riêng để theo dõi rồi mà k ăn thua.
Cụ đọc lại bài em rồi tìm hiểu nguyên lý ống venturi đi. Em nghĩ mỗi kiểu này mới tạo ra áp suất âm trong ống thoát xí của cụ. Chỗ thoát hơi trên mái (cả thoát xí nếu trục đứng cũng thông lên mái) cụ lắp cút cho nó vòng xuống là khắc phục được
Cái nhà cụ nó hình thành nguyên lý ống venturi kiểu hình này

Nad SK

Xe đạp
Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

CC nhà em 25 tầng, dùng được 3 năm nhưng nay xảy ra hiện tượng rút nước ở trong bồn câu gây lên ra mùi hôi.
e đã cũng với bql và bên cdt nhưng chưa tìm ra nguyên nhân.
hiện tại bị từ tầng 22 -25 khi 1 trong các nhà xả nước thì các nhà khác nước trong bệt sẽ bị rút sau vài lần thì hết nước trong đó nên k còn tác dụng ngăn mùi sẽ gây hôi

cụ nào có chuyên môn kinh nghiệm xem tư vấn xử lý giúp e với ạ

e thanks
Cái này giống như gọi điện tới bác sỹ nói bác sỹ nghe giọng em đoán bệnh giùm em được không ấy.
Cần có bản vẽ của hệ thống thoát nước mới chém được nhé.

Nad SK

Xe đạp
Cụ chuyên môn này cho em hỏi nhờ ké chút nhé!

Hiện tượng các tầng thấp ở chung cư hễ khi trời có mưa to nhiều nhà bị trào ngược nước từ đường thoát chậu rửa hoặc đường thoát ban công là do nguyên nhân gì cụ ơi?! Thậm chí nước phun mạnh như vòi rồng luôn! Liệu có phải do hệ thống hố ga, cống thu bên dưới lâu ngày bị tắc không cụ?!
Cái này là do hệ thống thoát chậu rửa đấu chung vào hệ thống thoát nước mưa, không có hệ thống thông hơi cho thoát nước mưa. Khi mưa nước ở trên chảy xuống, không có chỗ thoát hơi nên sẽ trào ngược vào hệ thống thoát chậu rửa, thoát sàn của các tầng thấp.

atkvn

Xe tải
Cái này là do hệ thống thoát chậu rửa đấu chung vào hệ thống thoát nước mưa, không có hệ thống thông hơi cho thoát nước mưa. Khi mưa nước ở trên chảy xuống, không có chỗ thoát hơi nên sẽ trào ngược vào hệ thống thoát chậu rửa, thoát sàn của các tầng thấp.
Vâng nhiều cụ tư vấn nên giờ em cũng đã hiểu vấn đề rồi. Vậy giải pháp nào là khả quan nhất cụ nhỉ, khơi thông cống rãnh bên dưới hay bổ sung ống thông hơi?!

formen

Xe lăn
em đọc lại bài đầu của cụ thì ra là dùng được 3 năm vậy chuẩn là bị tắc thông hơi ngay từ lúc xây dựng, bây giờ các chất bẩn nó bám dần vào cái chỗ nghẹt đó nên làm tình hình nghiêm trọng hơn.
Vâng nhiều cụ tư vấn nên giờ em cũng đã hiểu vấn đề rồi. Vậy giải pháp nào là khả quan nhất cụ nhỉ, khơi thông cống rãnh bên dưới hay bổ sung ống thông hơi?!
1. Khơi thông thôi cụ.ê
Khu nhà em góp xèng làm lại hệ thống cống. Tốn phết nhưng ngon luôn.

AnhVu

Xe máy
Theo em thì thế này: Song song với ống thoát sàn có một ống thông hơi, cứ 5 tầng sẽ có một ống nối từ ống thoát sàn sang ống thông hơi, tức là ống nối này có ở tầng 21, 26...Hiện tại các tầng 22-25 bị rút nước bồn cầu chứng tỏ ống nối giữa ống thoát sàn sang ống thông hơi ở tầng 26 bị tắc rồi. Cụ lưu ý kiểm tra đoạn này ạ.
Ý kiến cụ này chuẩn . Chủ thớt k.tra nhe .

AnhVu

Xe máy
thậm chí nó bị từ lúc xây dựng: thợ bịt đầu ống bằng vỏ bao xi sau đó bị tụt vào trong mà không biết.
Cụ đúng cao thủ . Và cái vỏ bao xi , sau một thời gian ngấm nước , bắt đầu nở ra , gây nên các vấn đề ...

Jo9926

Xe điện
Chỗ cháu cũng bị. Nhà có 2 wc mà 1 cái thi thoangg vào mùi thối như mùi ở phòng rác vậy. Cũng k biết lí do và xử lý thế nào
Bác dùng xi măng trắng trét lại chân xí bệt xem sao nhé.

ducvinhstyle

Xe hơi
đúng cụ vấn đề này khá phức tạp vì tất cả trong hộp kỹ thuật mình phán đoán và loại trừ. thì e đang thắc mắc xem cụ nào về chuyên môn xem liệu có do lỗi thiết kế tức là ống gom thoát hơi tổng bị nhỏ nên sử dụng lâu bị quá công xuất không? ( vì bên tầng nhà e làm là 5 tầng gom thông hơi 1 lần ) nên giờ đang tính giải pháp là đục hộp kỹ thuật ra đấu thêm đường thông hơi từ thoát xí qua thông hơi tổng )
bên nhà e đã test là khi dỡ 1 bệt trong các nhà ra ra tức là không có gì ngăn thì thì khi ấn nước các căn còn lại khôg bị nên rõ là nó liên quan đến đường thông hơi. trường hợp như cụ bảo làm thì là chuẩn nhất rồii nhưng giờ cc vào ở rồi k thể làm đc giải pháp như cụ bảo . theo cụ giải pháp e nêu ở trên liệu ổn không ạ?

thanks cụ, vấn đề này rất ít gặp nên k pải ai cũng biết pải gặp cụ nào đã từng xử lý hoặc có chuyên môn 1 chút thì rõ đc
Có lỗi thiết kế hay ko thì phải xem trực tiếp mới phán được cụ ạ. Phương án em đề xuất có thể làm được vì các hộp kỹ thuật chung cư thường rộng vẫn có thể luồn ống dc. Ngoài ra, phương án cụ đề xuất là đấu nối thông hơi từ xí bệt ra trục thông hơi kỹ thuật bọn em gọi là thông hơi khô quy chuẩn bắt buộc có nhưng thường bị "lỗi" ... bỏ qua. Nếu ai đã có kinh nghiệm thì ít khi bỏ qua hệ thống thông hơi khô này

atkvn

Xe tải
em đọc lại bài đầu của cụ thì ra là dùng được 3 năm vậy chuẩn là bị tắc thông hơi ngay từ lúc xây dựng, bây giờ các chất bẩn nó bám dần vào cái chỗ nghẹt đó nên làm tình hình nghiêm trọng hơn.
1. Khơi thông thôi cụ.ê
Khu nhà em góp xèng làm lại hệ thống cống. Tốn phết nhưng ngon luôn.
Cụ thể làm lại thế nào cụ: làm riêng đường ống thoát nước mái, hay mở rộng cống rãnh bên dưới, cụ có thiết kế dự toán ko share em với để em bóng bàn với cư dân?! Thank cụ.

formen

Xe lăn
Cụ thể làm lại thế nào cụ: làm riêng đường ống thoát nước mái, hay mở rộng cống rãnh bên dưới, cụ có thiết kế dự toán ko share em với để em bóng bàn với cư dân?! Thank cụ.
à, ban quản trị gọi vài công ty đến đưa giải pháp và báo giá ạ. e nhân dân nên không nắm rõ.

ducvinhstyle

Xe hơi
Có lỗi thiết kế hay ko thì phải xem trực tiếp mới phán được cụ ạ. Phương án em đề xuất có thể làm được vì các hộp kỹ thuật chung cư thường rộng vẫn có thể luồn ống dc. Ngoài ra, phương án cụ đề xuất là đấu nối thông hơi từ xí bệt ra trục thông hơi kỹ thuật bọn em gọi là thông hơi khô quy chuẩn bắt buộc có nhưng thường bị "lỗi" ... bỏ qua. Nếu ai đã có kinh nghiệm thì ít khi bỏ qua hệ thống thông hơi khô này
Em thêm cái hình minh hoạ

phamquanghuy

Xe máy
Cụ chuyên môn này cho em hỏi nhờ ké chút nhé!

Hiện tượng các tầng thấp ở chung cư hễ khi trời có mưa to nhiều nhà bị trào ngược nước từ đường thoát chậu rửa hoặc đường thoát ban công là do nguyên nhân gì cụ ơi?! Thậm chí nước phun mạnh như vòi rồng luôn! Liệu có phải do hệ thống hố ga, cống thu bên dưới lâu ngày bị tắc không cụ?!
tắc đường thoát sàn tầng cuối nước thoát sàn trên mái không kịp nên tràn ngược.(mưa nhỏ không bị nhưng mưa to sẽ bị trào ở ga thoát sàn nhà tắm hoặc châu rửa)

Anthit2

Đi bộ
Có cụ nào có chuyên môn về Hệ thống trục thoát hơi của bệt xí ở chung cư không giúp em với ạ ?

CC nhà em 25 tầng, dùng được 3 năm nhưng nay xảy ra hiện tượng rút nước ở trong bồn câu gây lên ra mùi hôi.
e đã cũng với bql và bên cdt nhưng chưa tìm ra nguyên nhân.
hiện tại bị từ tầng 22 -25 khi 1 trong các nhà xả nước thì các nhà khác nước trong bệt sẽ bị rút sau vài lần thì hết nước trong đó nên k còn tác dụng ngăn mùi sẽ gây hôi

cụ nào có chuyên môn kinh nghiệm xem tư vấn xử lý giúp e với ạ

e thanks
Em vừa đăng ký để chia sẻ với cụ. Ở điểm trên cùng của trục thoát xí làm 1 đường thông hơi lên cụ nhé. Thoáng khí nước mới thoát được chứ kín bưng nước muốn thoát thì phải hút khí qua bồn cầu thôi

atkvn

Xe tải
tắc đường thoát sàn tầng cuối nước thoát sàn trên mái không kịp nên tràn ngược.(mưa nhỏ không bị nhưng mưa to sẽ bị trào ở ga thoát sàn nhà tắm hoặc châu rửa)
à, ban quản trị gọi vài công ty đến đưa giải pháp và báo giá ạ. e nhân dân nên không nắm rõ.
Thank các cụ, kiểu này em cũng phải khẩn trương đề nghị ban quản trị triển khai thôi chứ ko mùa mưa đến mít rồi!

kduc

Xe container
Em cũng đang bị rút nước ntn. Đánh dấu rồi lục lại xem các cụ xử lý sao cho ổn đây.