[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em xin chân thành cám ơn các cụ đã chia sẻ, động viên. Em đọc không sót một comment nào và cũng không thể quote hết được. Em cũng có định hình dần về con đường mình đang và sẽ đi. Chúc các cụ đầu tuần làm việc vui vẻ ạ.
Đọc tâm tư của cụ làm em lại nhớ về thời gian em học sau đh từ master lên doctor ở nhật. Có ai nói học là sướng đâu, nhưng cái thời em học, những năm 200x, thì kte VN vẫn chưa đc như bh, và chênh lệch giữa học bổng của em và lương bạn em đi làm ở Vn khá xa.
Áp lực về nghiên cứu public, cuộc sống đơn độc xứ người… chỉ ai trải qua mới hiếu. Em chỉ có thể tạm khuyên cụ mấy dòng này thôi:
- đừng so sánh với người khác. Tập trung vào công việc của mình. Trạng thái chán nản sẽ làm giảm hiệu suất cv đòi hỏi sự chu đáo, chăm chỉ và sáng tạo.
- bằng cấp chỉ là mốc ghi nhớ, có thể có tác dụng loè người khác. Nhưng thành công là nằm ở bản lĩnh và tinh thần chiến đấu của cụ. Nếu cụ cứ nhìn người khác thì cụ chỉ rèn đx tính đố kị thôi =))
- kiếm tiền. Bằng cấp thôi ko đủ, khi học xong phải khai thác thật nhanh. Và xác định học cả đời.

Chúc cụ ổn định tư tưởng. Nếu stress quá thì kiếm đại tây tàu mà xả rồi tiếp tục chiến đấu.

Trytodobest

Xe đạp
Vâng cụ. Giấy tờ ở lại đối với em không phải là vấn đề. Chính vì thế khi nhìn lại về mục đích hay những gì mình thực sự muốn thì mới thấy chơi vơi. Em cố gắng hoàn thành. Còn sau có xong hay không thì cũng không quan trọng vì em xác định xin việc ngoài industry. Công việc sau này sử dụng đến những gì mình làm thì tốt, không thì thôi. Có được bằng PhD thì cũng coi như là một kỷ niệm trong đời.
Vậy Bác cố gắng hoàn thành để đi nốt con đường. Còn sau này làm gì không hối tiếc.

phihanhgia

Xe điện
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Chắc tầm 70% PhD đều khủng hoảng sau 2-3 năm. Nhưng đa số đều vượt qua được khủng hoảng. Trường hợp của cụ có vẻ hợp với công việc trong industry thì chỉ nên dừng ở master là tối ưu kinh tế.

Thực sự có đam mê nghiên cứu và xác định gắn bó với universities, academy, research institute, sci. lab, thì nên hoàn thành PhD và cả postdoc.

Tuy nhiên cụ đã chót đi sai đường, thì vẫn nên hy sinh thêm 12-18 tháng hoàn thành cho xong và về lại industry cho phù hợp. PhD vẫn có ích giống như thử thách leo núi gian nan không bỏ cuộc.

sutubungto

Xe buýt
khiếp thật, otofun toàn thấy giáo sư tiến sĩ cả rổ.
Cho em hỏi các cụ giáo sư tiến dĩ bận rộn nghiên cứu khoa học thế mà vẫn có thời gian lướt web ạ.
Vào voz thì thấy vn mình hoá rồng hoá hổ đến nơi rồi, người trẻ tuổi toàn thu nhập bét nhất 350 triệu/ tháng.
Vào otofun thì thấy vn mình sánh vai với các cường quốc năm châu đến nơi rồi, toàn tiến sĩ, phd, giáo sư.

tomahawk291

Xe hơi
E muốn học mà 2 năm nay nộp mãi k đâu nhận :,( vào đến vòng pv cuối r mà cũng tạch. Haizz

vocuc_trongrong

Xe tăng
Đang có thớt làm nail kiếm tiền khá tốt bên Mỹ và Can. Nếu cụ chủ có bỏ ngang Phd thì em nghĩ chuyển hướng sang nail có vẻ cũng hợp lý để đáp ứng mục đích kiếm tiền.

alceste

Xe điện
Chắc tầm 70% PhD đều khủng hoảng sau 2-3 năm. Nhưng đa số đều vượt qua được khủng hoảng. Trường hợp của cụ có vẻ hợp với công việc trong industry thì chỉ nên dừng ở master là tối ưu kinh tế.

Thực sự có đam mê nghiên cứu và xác định gắn bó với universities, academy, research institute, sci. lab, thì nên hoàn thành PhD và cả postdoc.

Tuy nhiên cụ đã chót đi sai đường, thì vẫn nên hy sinh thêm 12-18 tháng hoàn thành cho xong và về lại industry cho phù hợp. PhD vẫn có ích giống như thử thách leo núi gian nan không bỏ cuộc.
Post doc thực ra chỉ là sân chơi của các bạn chưa xin được việc, có việc làm tạm thôi a. Làm Post đủ ăn nhưng ko đóng góp gi cho sự nghiệp

coolpix8700

Xe ngựa
khiếp thật, otofun toàn thấy giáo sư tiến sĩ cả rổ.
...
Không chỉ lướt vếp, mà cả lướt chai nữa bác ạh!
Vẫn cặm cụi kiếm tiền, vẫn vào ọp và vẫn chẳng bỏ thú vui nào cả.
Đây là mấy hộp chả rươi em vừa đặt để mai ọp chai với mấy ông bạn (Khi không có cô vít tụi em đi các tỉnh giao lưu cơ).
Tửu em cũng tự ủ trong 12 cái hũ sành để quanh gốc cây lộc vừng trong sân.
Chỉ mấy người ở nhà thôi!

Chỉnh sửa cuối:

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Ở VN trình tự thế nào thì cháu ko biết, nhưng ở nước ngoài thì buổi thuyết trình có công chúng tham dự là buổi cuối cùng, để có được buổi này thì mọi thứ đã xong 99.9%. Những cái quan trọng cần chỉnh sửa họ đã phải làm hết rồi, vấn đáp ở bước này thực ra cũng không quá quan trọng nữa, nhiều khi là chia sẻ ý tưởng.
Nó là ngày trọng đại, đánh dấu mốc quan trọng hết đời nghiên cứu sinh. Trước cháu cũng hay đi, vỗ tay ầm ầm dù chả hiểu mô tê gì, vì đấy là mình động viên tinh thần, chia vui với bạn mình khi đã kết thúc một chặng đường rất dài và nhiều gian nan. Nó là lẽ thường, chả hiểu cụ khó hiểu cái gì.
Chém linh tinh.

phihanhgia

Xe điện
Post doc thực ra chỉ là sân chơi của các bạn chưa xin được việc, có việc làm tạm thôi a. Làm Post đủ ăn nhưng ko đóng góp gi cho sự nghiệp
Ko trải qua postdoc ở những trường, viện top đầu thì rất khó có chỗ đứng ở academy, trừ vài ngành như cs, ... PhD giờ nhiều quốc gia tiết kiệm chi phí đào tạo qua quýt 3 năm, kết quả ít cỡ 2-3 bài báo hạng nhẹ. Vào industry thì đc, chứ còn lâu mới đủ năng lực nghiên cứu độc lập, không thể có hợp đồng dài hạn đc với các cơ sở nghiên cứu tốt.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Làm đẹp CV trước tiền mà. Trợ cấp cũng sống được.

Lái xe máy

Xe tăng
Ở VN trình tự thế nào thì cháu ko biết, nhưng ở nước ngoài thì buổi thuyết trình có công chúng tham dự là buổi cuối cùng, để có được buổi này thì mọi thứ đã xong 99.9%. Những cái quan trọng cần chỉnh sửa họ đã phải làm hết rồi, vấn đáp ở bước này thực ra cũng không quá quan trọng nữa, nhiều khi là chia sẻ ý tưởng.
Nó là ngày trọng đại, đánh dấu mốc quan trọng hết đời nghiên cứu sinh. Trước cháu cũng hay đi, vỗ tay ầm ầm dù chả hiểu mô tê gì, vì đấy là mình động viên tinh thần, chia vui với bạn mình khi đã kết thúc một chặng đường rất dài và nhiều gian nan. Nó là lẽ thường, chả hiểu cụ khó hiểu cái gì.
Luận án TS mà ai cũng được thì lại k bảo vệ được. các chuyên gia trong cùng lĩnh vực nhiều khi còn không hiểu.
TS nó đơn thuần là hàn lâm, là trình độ. Nghĩa là khi bảo vệ xong TS anh được công nhận đủ khả năng để theo đuổi con đường nghiên cứu. Thế thôi.
Còn VN hay nhầm tưởng TS là đích cuối, học xong là xong và làm TS cứ phải giải quyết vấn đề thực tế nào đó. Cho nên nhiều ông học TS xong coi như cởi gánh nặng.

drthienphuongdr

Đi bộ
Trường hợp của mình thì không ngờ được học bổng, nên mình rất tự ti. GS đề cập ở lại làm PhD, mình bỏ về giữa chừng và đang kiếm đường đi lại. Chả qua các bác chưa thấy cái bánh của GS thôi, mình thì tin vào con đường mình chọn.