[Funland] Có cụ nào di cư ngược từ nam ra Bắc ko

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissantiida

Xe điện
Ở trỏng tin vào tin đồn hơn số liệu

Kiểu tư duy nguyên thuỷ đấy thảo nào trộm cướp khắp nơi, covid lan tràn. Từ xuất phát điểm gấp 5, 10 giờ sắp thua chỗ khác.

Khác nhau về gien nên kết quả hơi khác ;))
Gien trong Nam vẫn chủ đạo là người Việt pha trộn thêm tí mấy dân tộc thiểu số như Chăm, Khmer thôi cụ ạ. Người Chăm thì bị lùa đi các nước khác còn Khmer vốn dĩ sống ở miền tây với số lượng khá ít trước khi ng Việt di cư vào.
Có chăng là do miền tây đối đãi với người dân trong đó quá dễ dãi nên có thể văn hóa trong đó thiên hơn về tận hưởng.

Vô-va

Xe tải
Có một nghiên cứu về gene cho thấy trong Nam khoảng 15% dân có pha trộn gene Khmer, như vậy tuyệt đại đa số là thuần Việt, hơn nữa 30 năm qua có lẽ hàng chục triệu người từ MB, MTr di cư vào. Dòng di cư này gần như đã dừng lại 2019 và chắc chắn về zero sau Covid. Ở SG thì các khu Bắc Hàn dân MB MTr chiếm tỷ lệ rất cao. Vấn đề của MN có lẽ là người nghèo trong đó ko coi trọng chuyện học hành, nên con cái vào đời dễ sa ngã, ko có tham vọng. Chắc chỉ có cách chấn chỉnh hoàn toàn giáo dục từ bậc mẫu giáo, chấp nhận thực tại, hy vọng vào thế hệ tiếp theo. Có vẻ giáo dục mẫu giáo, tiểu học quá tệ. Sẽ mấy 15 năm nếu thức tỉnh và làm tốt ngay từ bây giờ, nhưng khả năng cao hơn là 15 năm nữa vẫn thế.

xetaiday

Xe buýt
Em miền trung ĐN, có quen 1 em HN đang làm ở SG, thông minh lanh lợi, mỗi cái "gấu", hở ra là quạo, chửi, nhưng tâm thì tốt.
Tính đường ra HN để định cư rồi hốt ẻm, mà các cụ làm em tâm tư quá.

nhuataiche

Xe container
Ở trỏng tin vào tin đồn hơn số liệu

Kiểu tư duy nguyên thuỷ đấy thảo nào trộm cướp khắp nơi, covid lan tràn. Từ xuất phát điểm gấp 5, 10 giờ sắp thua chỗ khác.

Khác nhau nên kết quả hơi khác ;))
Tư duy ưu việt như bác đây nên mới biết rằng Cường đô la và Minh nhựa là ông chủ lớn, tên tuổi lan tràn trên mặt báo. Bọn miền Nam tư duy nguyên thuỷ toàn tin tưởng vào tin đồn, có đọc báo đâu, nên cứ tưởng bà Loan mén, ông Mười, bà Bạch mới là ông bà chủ.

Tư duy ưu việt nên mới nhìn thấy miền bắc có vài tỉ phú, miền nam ko có, nên kết luận rằng trình độ nhân lực miền bắc hơn hẳn miền nam.

Tư duy ưu việt nên ngồi một chỗ ko cần đi đâu cũng biết được miền nam trộm cướp khắp nơi, covid lan tràn, miền bắc thì ko có.

Tư duy ưu việt nên đọc báo đọc mạng là biết số liệu, từ số liệu biết hết mọi sự trên đời. Bọn tư duy nguyên thuỷ cái gì nó cũng nghi ngờ nên có đọc số liệu mấy đâu.

Nói chung là bác cứ phô diễn tư duy sắc bén của bác ra đây cho cccm thưởng lãm, nhưng cẩn thận coi chừng bị mod khoá nick vì xúc phạm người khác và phân biệt vùng miền đấy nhé.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy ưu việt như bác đây nên mới biết rằng Cường đô la và Minh nhựa là ông chủ lớn, tên tuổi lan tràn trên mặt báo. Bọn miền Nam tư duy nguyên thuỷ toàn tin tưởng vào tin đồn, có đọc báo đâu, nên cứ tưởng bà Loan mén, ông Mười, bà Bạch mới là ông bà chủ.

Tư duy ưu việt nên mới nhìn thấy miền bắc có vài tỉ phú, miền nam ko có, nên kết luận rằng trình độ nhân lực miền bắc hơn hẳn miền nam.

Tư duy ưu việt nên ngồi một chỗ ko cần đi đâu cũng biết được miền nam trộm cướp khắp nơi, covid lan tràn, miền bắc thì ko có.

Tư duy ưu việt nên đọc báo đọc mạng là biết số liệu, từ số liệu biết hết mọi sự trên đời. Bọn tư duy nguyên thuỷ cái gì nó cũng nghi ngờ nên có đọc số liệu mấy đâu.

Nói chung là bác cứ phô diễn tư duy sắc bén của bác ra đây cho cccm thưởng lãm, nhưng cẩn thận coi chừng bị mod khoá nick vì xúc phạm người khác và phân biệt vùng miền đấy nhé.
Theo tin đồn thì đám Loan, Mười, Bạch xách dép cho em. Em là đại tỷ phú nè, tài sản cỡ đâu đó 1000 tỏi đô. Hô hô....:))

AkiraBin

Xe tăng
Gien trong Nam vẫn chủ đạo là người Việt pha trộn thêm tí mấy dân tộc thiểu số như Chăm, Khmer thôi cụ ạ. Người Chăm thì bị lùa đi các nước khác còn Khmer vốn dĩ sống ở miền tây với số lượng khá ít trước khi ng Việt di cư vào.
Có chăng là do miền tây đối đãi với người dân trong đó quá dễ dãi nên có thể văn hóa trong đó thiên hơn về tận hưởng.
Em thấy cụ nhận định khá chính xác đó, cơ bản nếu là dân MN gốc xét về chủng tộc khá giống người Cam (mà bản chất người Cam như nào ai theo dõi và đọc sử cũng rõ) ..Nói thẳng ra nếu so về tư duy không bao giờ người ở trỏng so được với sĩ phu bắc hà (mà bắc hà thì từ ngàn năm lai giống nào thì nhiều cụ cũng biết rồi..)

Trạng thái
Thớt đang đóng