[Funland] Có đúng ”Sản xuất bản chất chỉ là... cửu vạn” không?

VHH148

Xe tăng
Thực ra chưa đúng như vậy!
Thuê người "làm" như vậy là việc đặt gia công theo công thức, vật liệu, quy trình,... định sẵn.
Gia công thì cũng có thể loại là cứ làm theo yêu cầu rồi chỉ bị kiểm tra lại hàng xem có đạt đúng như yêu cầu đặt ra thì được nhận, được trả tiền, nhưng cũng có thể loại là họ cho cả chuyên gia, quản lý của họ trực tiếp giám sát quá trình gia công.
Còn mấy cái nhà máy IPhone, giầy dép của Adidas,... lại khác.
Ở đó không phải là hình thức gia công, mà tụi hãng có thương hiệu kia đặt nhà máy ở tầu để thuê nhân công tầu, tận dụng giá thuê rẻ hơn ở nước chính cuốc của họ với mục đích giảm giá thành, giống như Samsung ở VN hiện tại. Trong những nhà máy như thế này thì người Việt, người tầu (hay người bất kỳ nước nào khác mà họ đặt nhà máy) chỉ có mỗi vai trò "cửu vạn" làm việc cho họ, mọi thứ từ know how đến quản lý là do tụi hãng có thương hiệu kia thực hiện!
Cả hình thức gia công lẫn đặt nhà máy nói trên chẳng liên quan gì đến việc lôi hàng của người ta về lắp lại để đặt tên thành hàng của mình như rất nhiều loại hàng hóa đang mang thương hiệu VN!
Tưởng thế mà ko phải đâu cụ :))
Chả có cái gì gọi là đặt nhà máy cả, thuê gia công hết, chỉ là theo design, chất liệu chỉ định và kiểm soát chất lượng theo tiêu chuẩn của các hãng. Xong xuôi đóng pallet gửi về hãng gắn tem bán đi khắp nơi.
Cụ cứ thần thánh hóa, đặt nhà máy cái con khỉ. Nhiều công ty may của Vn cũng đang gia công toàn bộ cho nhiều hãng thời trang TG đấy, doanh số 1 năm vài nghìn tỏi dưng mà lợi nhuận mỏng lắm. 1 công ty gia công cho nhiều hãng cùng lúc luôn, đặt cái gì mà đặt :))

coolpix8700

Xe ngựa
Tưởng thế mà ko phải đâu cụ :))
Chả có cái gì gọi là đặt nhà máy cả, thuê gia công hết, chỉ là theo design, chất liệu chỉ định và kiểm soát chất lượng theo tiêu chuẩn của các hãng. Xong xuôi đóng pallet gửi về hãng gắn tem bán đi khắp nơi.
Cụ cứ thần thánh hóa, đặt nhà máy cái con khỉ. Nhiều công ty may của Vn cũng đang gia công toàn bộ cho nhiều hãng thời trang TG đấy, doanh số 1 năm vài nghìn tỏi dưng mà lợi nhuận mỏng lắm. 1 công ty gia công cho nhiều hãng cùng lúc luôn, đặt cái gì mà đặt :))
May mặc, dầy dép thì VN mình đang gia công, điều này có ai phản đối đâu.
Tuy vậy vẫn mấy cái nhà máy chủ người Việt đang gia công, có những lô hàng họ sang mang luôn cả nguyên liệu rồi tổ chức, giám sát sản xuất hết lô hàng họ cũng thu tất, người gia công thì trừ tiền công, không nhận, học,... thêm được cái gì của họ cả.
Còn SX điện thoại, đồng hồ, máy tính và rất nhiều thứ khác là họ đến đặt nhà máy tại "công xưởng thế giới", VN, Ấn độ,... toàn bộ khâu tổ chức sản xuất, quản lý là họ làm, người Việt chỉ làm từng công việc trong dây chuyền của họ.
Người Việt nào vào thử Samsung VN lấy thiết kế cái S9 (chắc không còn là Edge nữa) ra mà nhại thử xem sao.
Hay vào nhà máy của Intel lôi cái chip in lên "VN design" thử...
Không làm được những việc này thì ở những nơi ấy gọi công nhân, nhân viên người Việt là cửu vạn chẳng sai, nhưng lấy lý do ấy để nói sản xuất là cửu vạn lại là rất sai. Họ mới là người tổ chức sản xuất!

Chỉnh sửa cuối:

VHH148

Xe tăng
May mặc, dầy dép thì VN mình đang gia công, điều này có ai phản đối đâu.
Nhưng SX ĐT, đồng hồ, máy tính và rất nhiều thứ khác là họ đến đặt nhà máy tại "công xưởng thế giới, VN, Ấn độ,...
Người Việt nào vào thử Samsung VN lấy thiết kế cái S9 (chắc không còn là Edge nữa) ra mà nhại thử xem sao.
Hay vào nhà máy của Intel lôi cái chip in lên "VN design" thử...
Không làm được những việc này thì ở những nơi ấy gọi công nhân, nhân viên người Việt là cửu vạn chẳng sai, nhưng lấy lý do ấy để nói sản xuất là cửu vạn lại là rất sai. Họ mới là người tổ chức sản xuất!
E đang làm sx đây, ko bao giờ e chê sx. Nhưng mà làm thì phải thừa nhận so với bọn làm tài chính ngân hàng thì sx là cửu vạn thật. Đấy là nói chủ, còn ng làm thuê thì chưa nói.

coolpix8700

Xe ngựa
E đang làm sx đây, ko bao giờ e chê sx. Nhưng mà làm thì phải thừa nhận so với bọn làm tài chính ngân hàng thì sx là cửu vạn thật. Đấy là nói chủ, còn ng làm thuê thì chưa nói.
Tùy vị trí ở ngân hàng và tùy người đang sản xuất!
Em cũng đang sản xuất và người nhà em có những người tuy không làm ở NHNN, nhưng vị trí cũng thuộc hàng đỉnh trong các ngân hàng...!
Nếu vị trí đỉnh thì thu nhập của họ không phải bàn, còn lại cũng chỉ hạng khá (có cả TGĐ NH được xếp khá)!
Nhưng ở đây đang nói về cái ông SX kia!!!

Linh Net

Xe buýt
Vâng cụ, em thì lạc quan hơn tý, đám bạn em từ cấp 3 đến đại học, bọn lao vào sản xuất đều là bọn nên người cả, có thằng từ đưa báo, lên cao hơn tý là bán sách, cao hơn tý thì có cửa hàng, giờ nó mua luôn bản quyền với in lấy ăn cho dày cụ ạ.

Ngoài ra, em thấy tất cả các nước giàu mạnh đều có nền sản xuất hùng mạnh cả, còn sản xuất có phải là làm culi hay không thì em xin phép không bàn tới ạ.
Nói như cụ thì singapore nó đói rệp nhậ

Rồi banglades với Ấn độ - thiên đường gia công giá rẻ nữa - thì giàu nhất quả đất gòi.

Túm lại ai tóm được khách hàng - người đó đứng đầu chuỗi giá trị./

Nông dân sản xuất ra chuối nhưng lãi nhiều nhất ở bọn thương lái ;(

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Apple, Nike... thuê Tàu làm, nếu Tàu éo làm nó thuê thằng khác, sản phẩm bán ra khắp thế giới.
Thằng SH cũng thuê Tàu làm, nếu Tàu éo làm cho nữa là đứt, sản phẩm bán loanh quanh VN.
Theo các cụ hai thằng giống nhau hay khác nhau.
Ko đc như thế cụ ạ.
Cơ bản thì SH bán thuê cho TQ thì đúng hơn. TQ tự nó ra thiết kế, sx... ông SH đặt thg hiệu riêng mang về bán thôi.
Thuê TQ sx nó phải là: bản vẽ của tao đây, yêu cầu ntn... mày có làm đc ko, giá bn?

AT76

Xe điện
Theo em có ý đúng. Khâu sản xuất theo nghĩa gia công mang lại giá trị thấp. Nếu giờ nhảy vào gia công thì cũng không rẻ hơn TQ được. Thay vào đó, DN nên tập trung vào khâu thiết kế, phát triển sản phẩm. Ngành công nghệ cao giờ chủ yếu thuê gia công, lắp ráp là chính. Tuy nhiên, SH cũng chưa làm tốt khâu nghiên cứu, thiết kế nên chắc chắn nhiều sản phẩm vẫn là TQ làm từ A-Z.

ca_kiem

Xe container
Em đăng lại một bài từ chính báo cand cho nó chính thống, mời các cụ thẩm. Vâng không chỉ là máy móc thiết bị như ta hay nghĩ... có cả tôm, gỗ nhá
(.....
Các mặt hàng bị khiếu nại phổ biến gồm: Tôm, xe, đinh vít, lốp xe, quần áo, gạch men, găng tay, da giày, thực phẩm... Trong đó, thị trường châu Âu khiếu nại chiếm đến 90%, còn lại 10% là các thị trường khác như Đài Loan (Trung Quốc), Ấn Độ, Iraq, Turkey...
.....
Như hiện tại, ván ép bằng gỗ của Trung Quốc mức thuế đang 300%, nếu Việt Nam bị điều tra lẩn tránh thuế thì mức thuế 300% sẽ tự động áp cho DN Việt Nam xuất sang Mỹ. Ngoài ra, cơ quan hải quan của Mỹ sẽ đến DN Việt Nam để điều tra, nhưng không thông báo trước mà họ điều tra âm thầm, bất ngờ, DN sẽ rất bị động vì sẽ không biết khi nào Hải quan Mỹ họ xuất hiện trước cửa nhà máy để kiểm tra. Hiện, DN Việt Nam cũng đã bị điều tra 2 vụ liên quan ống thép dẫn dầu và ván ép gỗ của Trung Quốc.

LS Châu Việt Bắc cho biết, khi hải quan các nước điều tra về C/O giả hoặc nghi ngờ giả mạo đối với DN Việt Nam xuất khẩu cũng giống như điều tra của Hải quan Mỹ, họ cũng kiểm tra bất ngờ, không báo trước. Điển hình, đoàn kiểm tra Hải quan của EU đến điều tra 1 DN xuất khẩu tôm ở Cà Mau về mặt hàng tôm.

Thực tế, DN này nhập khẩu tôm từ Ấn Độ về gia công lại, lấy xuất xứ Việt Nam xuất khẩu vào EU với số lượng lớn....)
http://m.cand.com.vn/Thi-truong/Lo-ngai-tinh-trang-gia-mao-chung-nhan-xuat-xu-hang-hoa-Viet-Nam-541143/

Nuôi bao nhiêu thanh tra, kiểm tra của các cơ quan... sao lại để thanh tra mẽo, châu âu nó làm việc. Mọi doanh nghiệp bị nghi vấn đều được gửi trước cho các cơ quan chức năng ( trong năm 2018 VCCI đã nhận được hơn 100 thư khiếu nại từ hải quan nước ngoài yêu cầu thẩm tra lại 287 bộ chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O) được phát hành bởi VCCI...)

Thế mà không tìm ra để bọn nó moi ra

nunachuoi

Xe tăng
Nói như cụ thì singapore nó đói rệp nhậ

Rồi banglades với Ấn độ - thiên đường gia công giá rẻ nữa - thì giàu nhất quả đất gòi.

Túm lại ai tóm được khách hàng - người đó đứng đầu chuỗi giá trị./

Nông dân sản xuất ra chuối nhưng lãi nhiều nhất ở bọn thương lái ;(
Em thì cũng không đủ trình độ để phân tích những chuyên cao siêu nhưng thực tế đám bạn học cùng em, đều bắt đầu đi từ thi công hoặc gia công hàng rẻ tiền rồi bắt đầu dần dần khép kín quy trình sản xuất để tăng giá trị, đến giờ này chưa thấy ông nào thu hẹp sản xuất đi buôn cả ạ, có đi buôn thì chỉ có tiền nhàn rỗi mua nhà đất để có lãi thì kiếm thêm thôi ạ.

Còn nói đến Sin thì em nghĩ cụ hơi nhầm, nó sản xuất kinh phết đấy. Em thấy TQ cũng phải chấp nhận ô nhiễm để làm công xưởng của thế giới nên mới rủng rỉnh tý được, anh 500 cũng phải hô hào chuyển sản xuất về Mỹ, nhóm G7 người ta gọi là nước công nghiệp phát triển. Em chưa thấy ông nào to mồm trên cái quả đất này mà không sản xuất hoành tráng cụ ạ.

Còn một cái em cũng quan sát thấy là, phần lớn doanh nhân thành đạt kiểu đi buôn ở mình là dựa vào nền sản xuất của ông hàng xóm, còn các ông sản xuất thành đạt thì lại chủ yếu xuất khẩu đi các nước phát triển mà hầu như chả cần ông doanh nhân nào khác. Cái này em cảm tính, không biết có đúng không.

Linh Net

Xe buýt
Em thì cũng không đủ trình độ để phân tích những chuyên cao siêu nhưng thực tế đám bạn học cùng em, đều bắt đầu đi từ thi công hoặc gia công hàng rẻ tiền rồi bắt đầu dần dần khép kín quy trình sản xuất để tăng giá trị, đến giờ này chưa thấy ông nào thu hẹp sản xuất đi buôn cả ạ, có đi buôn thì chỉ có tiền nhàn rỗi mua nhà đất để có lãi thì kiếm thêm thôi ạ.

Còn nói đến Sin thì em nghĩ cụ hơi nhầm, nó sản xuất kinh phết đấy. Em thấy TQ cũng phải chấp nhận ô nhiễm để làm công xưởng của thế giới nên mới rủng rỉnh tý được, anh 500 cũng phải hô hào chuyển sản xuất về Mỹ, nhóm G7 người ta gọi là nước công nghiệp phát triển. Em chưa thấy ông nào to mồm trên cái quả đất này mà không sản xuất hoành tráng cụ ạ.

Còn một cái em cũng quan sát thấy là, phần lớn doanh nhân thành đạt kiểu đi buôn ở mình là dựa vào nền sản xuất của ông hàng xóm, còn các ông sản xuất thành đạt thì lại chủ yếu xuất khẩu đi các nước phát triển mà hầu như chả cần ông doanh nhân nào khác. Cái này em cảm tính, không biết có đúng không.
Buồn là con số hông biết nói dối ;)
Giá trị Sản xuất với công nghiệp đã kém dịch vụ lâu lắm gòi cụ ạ ;)

nunachuoi

Xe tăng
Buồn là con số hông biết nói dối ;)
Giá trị Sản xuất với công nghiệp đã kém dịch vụ lâu lắm gòi cụ ạ ;)
Vâng cụ, dịch vụ khác thương mại ạ. Cái đang bàn ở đây không phải dịch vụ ạ.

Để giá trị dịch vụ cao thì hạ tầng phải cưc tốt và cái xây dựng hạ tầng đấy cũng là sản xuất cụ ạ.

Em chả có việc gì làm nên rảnh rang chém gió với các cụ tý cho vui.