[Funland] Có dùng điều hoà để đun nước nóng được ko?

Thỏ móm

Xe điện
Ngày hè đến rồi, nhà nhà phải dùng điều hoà để giải nhiệt, các cục nóng chạy hết công suất để xả bớt nhiệt lượng trong nhà ra ngoài. Vậy mà chúng ta vẫn tiếp tục phải tốn
thêm năng lượng để đun nước nóng cho gia đình sử dụng. Có cách nào tận dụng được nhiệt lượng khổng lồ do các máy điều hòa không khí thải ra để đun nước nóng không các cụ nhỉ. Chỉ là tiết kiệm năng lượng thôi.
Tốt mà.
Điều hoà trung tâm có hệ thống phải giải nhiệt cho giàn nóng bằng nước cơ mờ :D

Thỏ móm

Xe điện
Nhà em chưa cần điều hoà, có cái sân trồng lan, nhấn nút phun tưới, mát cả nhà. Nếu được tự do quyết định á, dưới mặt sân chỗ trồng lan em cũng sẽ phủ đất và trồng cây ưa
râm như là cây lá lốt, rau càng cua.. vừa hứng nước tưới lan rơi xuống, trưa những cây này bay hơi làm ẩm cho lan và hạ nhiệt độ của nhà đi nhiều.
Trên tầng thì trồng cây, và làm vài chậu cây trong nước, thả bèo phủ kín. Bèo đảm bảo muỗi không đẻ trứng, làm mát cho cây giữa trưa nắng. Những thùng cây này làm mát nhà cũng tốt.
Bật điều hoà làm mát bên trong nhà nhưng lại làm nóng bên ngoài nhà, nhìn chung mà nói cả thành phố nóng lên vì điều hoà và tiêu tốn nhiều điện năng vì nó :).
Em cũng đương tập tọng giồng lan.
Có gì mợ truyền cho em tí kinh nghiệm nha mợ :D

Kitcat

Xe container
Phơi áo quần cách 3m sẽ nhanh khô :D đó là công dụng hay nhất của nó :D
Ngày xưa văn phòng em tiết kiệm được khá tiền điều hoà nhờ : lắp rèm che kín kính cửa sổ, làm cái che nắng cho cụ nóng điều hoà. Cục nóng theo em nên được lắp cao hơn cục lạnh, tận dụng bóng râm của tầng trên. Nhiều nhà để hạ sàn vừa tốn diện tích vừa nắng nóng chiếu.
Em thì có treo thịt ở cục nóng làm thịt 1 nắng, nướng lên ăn bún hay phết :D

mazda3_pro

Xe lăn
Ngày xưa văn phòng em tiết kiệm được khá tiền điều hoà nhờ : lắp rèm che kín kính cửa sổ, làm cái che nắng cho cụ nóng điều hoà. Cục nóng theo em nên được lắp cao hơn cục lạnh, tận dụng bóng râm của tầng trên. Nhiều nhà để hạ sàn vừa tốn diện tích vừa nắng nóng chiếu.
Em thì có treo thịt ở cục nóng làm thịt 1 nắng, nướng lên ăn bún hay phết :D
Nước đồ ăn nó làm hư cái điều hòa bây giờ :D
Cục nóng nên để ở chỗ giải nhiệt càng nhanh càng tốt, nhưng tránh ẩm thấp, bị bí, bị ngược gió (gió thổi ngang thì tốt nhưng thổi vuông góc sẽ cản trở nó thoát nhiệt).

Kitcat

Xe container
Em cũng đương tập tọng giồng lan.
Có gì mợ truyền cho em tí kinh nghiệm nha mợ :D
Giồng lan trên này có nhiều cụ mợ siêu lắm ạ, em biết gì đâu cụ :)
Cụ trồng đi, hay lắm. Em đang ngồi trên sân trồng lan, không bật quạt nhé.
Trên tầng trồng ít cây ăn quả, chim tới ăn hót ríu rít cũng thích ạ. Trồng cây không nhàn nhã đâu cụ, tốn nhiều công phết. Lan la papa em trồng, em hưởng ké thôi, thế em mới nói "nếu được quyết định em sẽ...".

Kitcat

Xe container
Nước đồ ăn nó làm hư cái điều hòa bây giờ :D
Cục nóng nên để ở chỗ giải nhiệt càng nhanh càng tốt, nhưng tránh ẩm thấp, bị bí, bị ngược gió (gió thổi ngang thì tốt nhưng thổi vuông góc sẽ cản trở nó thoát nhiệt).
Hii dạ, em treo đằng trước thôi, chứ không treo lên trên ạ! Tầm nắng nóng siêu đẳng này tranh thủ phơi khô 1 số đồ như nhà cụ cũng hay ạ.

Thỏ móm

Xe điện

Trên tầng trồng ít cây ăn quả, chim tới ăn hót ríu rít cũng thích ạ. Trồng cây không nhàn nhã đâu cụ, tốn nhiều công phết. Tìm hiểu cũng có cái thú của nó.
Hoa nhà em đây mợ ah :D

mazda3_pro

Xe lăn
Hii dạ, em treo đằng trước thôi, chứ không treo lên trên ạ! Tầm nắng nóng siêu đẳng này tranh thủ phơi khô 1 số đồ như nhà cụ cũng hay ạ.
Em thấy nhiều người lắp cục nóng ở ngoài nắng, thế này thì nhanh hỏng lắm. Đành rằng nó làm ra để chống được nắng mưa nhưng như thế nó sẽ thoát nhiệt chậm và nó cũng nhanh hỏng hơn. Nó nằm trong mái che là ok nhất đó.

Kitcat

Xe container
Hoa nhà em đây mợ ah :D

Hihi em tưởng cụ có cái sân bé dốt em cún thôi, hoá ra cũng nhiều chỗ ghê ta :D
Hoa đẹp cụ ạ. Em nhìn hoa là chỉ nghĩ tới ăn thôi, như hoa hồng em để nở chơi qua qua cái cắt luôn pha trà hoặc đem phơi, cho cây nó ra bông mới. Quất với chanh em cũng chả tha hoa của nó :P

QuangSunlight

Xe điện
Điều hòa nào lấy mát từ ngoài bơm vào thế
Thế cái môi chất lạnh (nói ng u là gas) dùng để làm gì thế
À em diễn giải nôm na thế mà .
Về bản chất thì nó giống kiểu ngày xưa chưa có điện , đun nồi nước rồi đem vào phòng để nó tỏa nhiệt cho ấm .
Giờ thì thay bằng xách thủ công thì dùng bơm nhiệt để vận chuyển thôi.

Kitcat

Xe container
Em thấy nhiều người lắp cục nóng ở ngoài nắng, thế này thì nhanh hỏng lắm. Đành rằng nó làm ra để chống được nắng mưa nhưng như thế nó sẽ thoát nhiệt chậm và nó cũng nhanh hỏng hơn. Nó nằm trong mái che là ok nhất đó.
Dạ có mái che là khác hẳn. Xưa em từng ở cái văn phòng kiểu nhiều góc cạnh, view đẹp nên tường làm toàn bằng kính. Cục nắng nó phơi ra nắng cộng thêm kính nó hấp nhiệt vào nóng khiếp, bật điều hoà không ăn thua nữa. Làm như em kể ở trên cái thấy khác hẳn ạ!
Cục nóng cần ở chỗ mát để nó tản nhiệt nhanh, tiết kiệm điện hơn ạ, còn tiết kiệm hơn bao nhiêu thì em chịu :P

Thỏ móm

Xe điện
Hihi em tưởng cụ có cái sân bé dốt em cún thôi, hoá ra cũng nhiều chỗ ghê ta :D
Hoa đẹp cụ ạ. Em nhìn hoa là chỉ nghĩ tới ăn thôi, như hoa hồng em để nở chơi qua qua cái
cắt luôn pha trà hoặc đem phơi, cho cây nó ra bông mới. Quất với chanh em cũng chả tha hoa của nó :P
Nhà em mặt phố, gần Bờ hồ nhưng không dùng làm cửa hàng.
Em bỏ 30m2 sát cổng để xe máy và trồng cây mợ ah :D

mazda3_pro

Xe lăn
Dạ có mái che là khác hẳn. Xưa em từng ở cái văn phòng kiểu nhiều góc cạnh, view đẹp nên tường làm toàn bằng kính. Cục nắng nó phơi ra nắng cộng thêm kính nó hấp nhiệt vào nóng khiếp, bật điều hoà không ăn thua nữa. Làm như em kể ở trên cái thấy khác hẳn ạ!
Cục nóng cần ở chỗ mát để nó tản nhiệt nhanh, tiết kiệm điện hơn ạ, còn tiết kiệm hơn bao nhiêu thì em chịu :P
Tiết kiệm được kha khá luôn đó ợ :D

Kitcat

Xe container
Em để 30m2 để xe và trồng cây mợ ah :D
Vâng ạ, em lúc nào cũng đau đáu nghĩ cách cơi nới thêm chỗ trồng cây đây :D
Cụ có 30m gần bờ hồ mà để như thế là hơi bị ăn chơi :). Cụ thiết kế sân trồng cây cho thật hợp lý vào là làm được ối thứ ạ. Rào trồng cây gì, dàn trồng cây gì, chỗ nào ít nắng, nắng nhiều để phục vụ các loại lan khác nhau...

Kitcat

Xe container
Em bỏ 30m2 sát cổng để xe máy và trồng cây mợ ah :D
Chỗ sân đấy mà phủ bằng vật liệu cho phép thấm nước, không làm mái che mà làm cái dàn cây, nhà cụ mát thêm được vài độ đấy ạ. Nước thấm xuống đất thay vì chảy xuống cống, làm ẩm đất dưới nền nhà cụ.
Haiza, em thật sự không thích làm mái che sân, dù rằng là tránh được bị mưa ướt :(

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Trên tầng trồng ít cây ăn quả, chim tới ăn hót ríu rít cũng thích ạ. Trồng cây không nhàn nhã đâu cụ, tốn nhiều công phết. Lan la papa em trồng, em hưởng ké thôi, thế em mới nói "nếu được quyết định em sẽ...".
Lúc nào bị chim thả vào đầu thì mợ nhớ mua xổ số và ới em để em đánh con đề nhé.:))

Kitcat

Xe container
Lúc nào bị chim thả vào đầu thì mợ nhớ mua xổ số và ới em để em đánh con đề nhé.:))
Sao cụ không quen em sớm, có lẽ giờ cụ thành tỷ phú lâu rồi, em cũng thơm lây. Bé em bị chim ỉa lên đầu, vai suốt ý mà. Xưa em nuôi chim nhiều lắm, nuôi thả cho bay đi bay về chơi ý.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sao cụ không quen em sớm, có lẽ giờ cụ thành tỷ phú lâu rồi, em cũng thơm lây. Bé em bị chim ỉa lên đầu, vai suốt ý mà. Xưa em nuôi chim nhiều lắm, nuôi thả cho bay đi bay về chơi ý.
Chắc tại số em chưa giàu.:))

Kitcat

Xe container
Chắc tại số em chưa giàu.:))
Chán ghê, giờ thì khó rồi, em đang ngồi ở chỗ duy nhất có mái che, nơi đây kê cái bàn.
Sân em thấy chúng nó tranh ăn rơi quả xuống thì nhiều, chứ phân ít nhắm, nên dù em có dằm sương dãi nắng chờ... hứng cũng khó thành :((