[Funland] Có được nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư không mọi người ơi?

hoviethung

Xe lăn
Trong toà em ở thấy nuôi nhiều trong thang máy ôm ấp hôn hít chó chùn chụt, ưu điểm nhìn đáng yêu, nhược điểm là người bám đầy lông chó và vẫn hôi như chó dé ý cả người lẫn chó,thấy dắt xuống dưới cho đái ỉa xong vẫn ôm bế về, ai nuôi cho hỏi có phải chùi đit cho chó cưng ko nhỉ?.
Y như vụ này luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Neumann

Xe tải
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.
Sao cụ lại lên đây hỏi, phải theo quy định từng CC chứ, theo đó mà áp vào thôi.
Chổ tôi không phải CC nhưng nếu hàng xóm nuôi pet gây ảnh hưởng cộng đồng nếu bị ai đó phản ánh là phải dẹp.

QL72

Xe tải
Chó chỉ hợp nuôi nhà mặt đất thôi, tránh sao được ỉa đái không đúng chỗ,

My Hao

Xe điện
Pháp luật không cấm việc nuôi chó mèo trong chung cư. Nhưng nếu quy chế chung cư (được thông qua tại hội nghị cư dân) cấm nuôi chó, mèo thì BQL có đủ căn cứ để chế tài đấy ạ.

hoviethung

Xe lăn
Pháp luật không cấm việc nuôi chó mèo trong chung cư. Nhưng nếu quy chế chung cư (được thông qua tại hội nghị cư dân) cấm nuôi chó, mèo thì BQL có đủ căn cứ để chế tài đấy ạ.
Mình cũng nghĩ vậy.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]

The Tank

Xe điện
Cấm thì chắc khó, nhưng quy định ông nuôi trong nhà ô thôi, mang ra ngoài cửa nhà và trong phạm vi toà nhà thì phải cho vào thùng kín! :D

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là có thể dắt 1 con hươu sao be bé vào thang máy, nuôi dăm tổ ong ngoài ban công, làm 1 chậu bò cạp bò lổm ngổm, thỉnh thoảng lạc sang nhà hàng xóm,.... Theo luật cụ nói đều ở nhóm "động vật khác" với chó mèo.
Có định nghĩa đầy đủ trong luật thế nào là gia súc, gia cầm cụ ơi. Sống theo luật. Quan trọng là ý thức thôi cụ. Bọn Tây nó nuôi cả đống có sao đâu.

hoviethung

Xe lăn
Cấm thì chắc khó, nhưng quy định ông nuôi trong nhà ô thôi, mang ra ngoài cửa nhà và trong phạm vi toà nhà thì phải cho vào thùng kín! :D
Được nuôi nhưng có điều kiện thì có khác gì cấm đâu cụ nhỉ. Giống như cho phép xe đi nhưng bóp thắng?

The Tank

Xe điện
Được nuôi nhưng có điều kiện thì có khác gì cấm đâu cụ nhỉ. Giống như cho phép xe đi nhưng bóp thắng?
Vật nuôi phải có không gian cụ ạ. Có sân, vưởn, ao… Nếu ko kiểu gì cũng có mùi (người nuôi thì ko thấy nhưng người khác sẽ thấy), chưa kể các bất tiện khác.
Mấy cụ nuôi các con nhỏ nhỏ cứ bảo ko ảnh hưởng, nhưng vài nhà hàng xóm làm đống becgie về nuôi xem các cụ ý kiến thế nào?

Shadow381

Xe điện
Cũng tuỳ thôi cụ có người coi chó, lợn, ngựa còn hơn cả người ăn ngủ vs nó thậm trí cả xxx, bọn này nó muốn chó đc đi học và có quyền bầu cử nữa. Còn em thì tháng 2 lần chén nó🤣
Ở đâu đấy cụ, nhìn ngon quá, cụ cho xin địa chỉ với?

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD quy định mẫu Nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư. Mẫu nội quy này không cấm vật nuôi trong nhà chung cư bác ạ.
Có một nội dung cấm liên quan như sau:
3. ...............
4. Chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư.
5. .............
Tuy nhiên, Nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư do hội nghị nhà chung cư thông qua để đơn vị quản lý vận hành tòa nhà (Ban quản lý tòa nhà) áp dụng có thể quy định thêm một số điều kiện ví dụ như (chó phải rọ mõm, mèo đi cầu thang phải bế trên tay..... ). Cư dân nhà chung cư phải tuân thủ quy định này vì giờ camera ở khắp nơi.

hoviethung

Xe lăn
Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD quy định mẫu Nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư. Mẫu nội quy này không cấm vật nuôi trong nhà chung cư bác ạ.
Có một nội dung cấm liên quan như sau:
3. ...............
4. Chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư.
5. .............
Tuy nhiên, Nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư do hội nghị nhà chung cư thông qua để đơn vị quản lý vận hành tòa nhà (Ban quản lý tòa nhà) áp dụng có thể quy định thêm một số điều kiện ví dụ như (chó phải rọ mõm, mèo đi cầu thang phải bế trên tay..... ). Cư dân nhà chung cư phải tuân thủ quy định này vì giờ camera ở khắp nơi.
Đúng luật không cấm nhưng nuôi có điều kiện. Vi phạm họ có chế tài không cãi được.

Tony_Le

Xe container
Chung cư họ chỉ nuôi mấy con cho cảnh bằng năm tay thôi cụ ạ, em chưa thấy ai nuôi chó to bao giờ.
Đi trong thang máy con chó to như con bê, thè lưỡi thở hồng hộc , nó không cắn thì cũng kinh bỏ mẹ. Em xuống ngay lầu kế chờ thang sau chứ không đi chung với 2 con chó.

hungeverest

Xe điện
Sáng nay cn, 2 vc e dậy sớm xuống ghế đá ở sảnh ngồi, thấy 1 chị dắt 2 e thú cứng xuống, thú chạy đi trước, cả 2 e ị luôn, chị gái lao đến 2 tay xỏ bao tay sẵn bốc bỏ ngay vào túi bóng trước mặt vc e, e cười nói với vợ đợt tới a kiếm con trăn khoảng 5m nuôi để chiều đến e dắt thú cưng xuống sảnh chơi cho hoành. E ngồi ghế đá, trăn nằm đằng sau thở phì phì.