[Funland] Cô giáo mầm non trả lời như vậy có đúng không các cụ, các mợ?

Công Minh HN

Xe tải
Nếu nói chụp mũ thì là chủ quan. Nhưng điều mà F1 nhà em nó bị như vậy, nhiều phụ huynh khác cũng thế. Đi đái thì ko sao nhưng có những trường hợp cô giáo cố tình dọa con để con ko đi nặng ở lớp. và f1 nhà em là như vậy. Em cũng gửi tư thục từ đó, Cô giáo tư thục ko phải đưa bô tận đít lau chùi tận tay mà là có nhứng hưỡng dẫn cho con để con có thể tự hình thành đc các thói quen.
Mấy cái như cụ nói em cũng chẳng rõ phương pháp chung của trường công là như vậy hay là có nơi này nơi khác. Bản thân em như đã nói có nhiều chuyện em cũng chẳng hỏi cặn kẽ vì đơn giản em thấy con em chẳng có biểu hiện gì bất thường. Em nghĩ cái đó quan trọng nhất. Nói cụ tỉ hơn như vấn đề đi vệ sinh thì con em thường chỉ đi nặng ở nhà, vào buổi tối. Em cũng chẳng rõ là do có phải bị các cô dọa nên lâu dần thành thói quen đi vệ sinh ở nhà nhưng em thấy cũng bình thường. Chưa kể con em cũng chẳng bị táo bón gì cả dù nó uống rất ít nước. Chính vì thế, em cũng chẳng hỏi han rằng chuyện vệ sinh ở lớp ra sao và con em cũng chưa bao giờ nói điều gì khác thường về việc đó.

Còn em nghĩ mỗi cha mẹ cần đánh giá mức độ nghiêm trọng của mỗi sự việc. Nếu đúng là như thế thì nên có ý kiến. Thời buổi này mạng mẽo phát triển mạnh nên bản thân các cô giáo hay lãnh đạo trường cũng rất ngại nếu thực sự dính phốt nào đó. Ví dụ khu nhà em có bé đi học trường công bị bạn cắn mà hiệu phó cũng phải mở lời xin lỗi bởi ngại bị làm to chuyện. Gia đình cũng chấp nhận bởi nói thật trẻ con va chạm xây xát nhỏ là bình thường. Chuyện chỉ to khi mà thường xuyên bị bạn cắn.

Hay như con em thỉnh thoảng bị cô đánh do nghịch quá. Em không dám bàn chuyện đánh có phản giáo dục hay không nhưng trước tiên em đánh giá là vì sao bị đánh, đánh mức độ thế nào có hậu quả gì không và việc đánh có thường xuyên. Nếu đơn thuần 1 năm vài bận, đánh cũng chẳng để lại hậu quả gì cả về mặt thể chất lẫn tinh thần (chẳng hạn vì bị đánh, vì bị cô mắng mà sợ đến lớp) thì em thấy cũng không nên làm to chuyện. Bản thân mình ở nhà đôi khi cũng phải dùng hình phạt với con, nói gì các cô.

77665508

Xe điện
cô này hơi dốt, uh đại đi cho xong có phải ko :D

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Không biết là cụ chủ có con đi học chưa mà nói hay thế? Ở đây là chuyện con cụ chủ không được nhắc uống nước chứ không phải là chuyện nhu cầu đòi hỏi quá nhiều. Em xin miễn tranh luận với cụ vì đọc còm của cụ em cũng hiểu cụ ntn.
Em chả biết đầu cua tai nheo ra sao, nhưng có tí phản biện với cụ:
1. Một lớp 3 cô - 50 cháu, mời cụ ra trông 1 ngày xem thế nào nhé, xem có có thời gian hay không?
Việc đầu tiên nên làm với trẻ con là để nó tự phục vụ nhu cầu bản thân, trẻ 4 tuổi mà chưa biết mở mồm kêu khát nước, chưa biết tự lấy nước uống thì nên xem lại bản thân mình đầu tiên, xem có biết cách dạy dỗ con hay không? Đừng nói là trách nhiệm của nhà trường.
2.
3. Ở chiều ngược lại, nếu cụ cảm thấy ở trường công con cụ không được phục vụ đủ thì xin mời next, chuyển trường tư đóng học phí cao, lớp học ít và được phục vụ tận răng. Không ai bắt cụ gửi ở trường công cả, đừng trông mong dịch vụ tận răng ở trường công. Trước khi hô hào ai tiến bộ, ai sai, hay xem lại hay đổ lỗi nọ kia, hay xem nhiệm vụ của cô giáo mầm non là gì (em không xem nên không biết, nhưng chắc chắn không phải osin để phục vụ nhu cầu ăn,ị, uống đâu cụ nhỉ)

Haolo1992

Xe tăng
em nghĩ là đúng, vì hình như trường công 2 cô giáo quản cả 40 cháu
em thấy hồi con em bé, cả 2 vc, cả osin, cả ông bà nội ngoại mà còn oải với nhõn thằng oắt, giờ 2 cô giáo trông cả lớp thế thì bảo phải kĩ càng thì kể cũng khó cho các cô, đi học trường công, mà kể cả trường tư đi chăng nữa, trẻ vẫn cần phải học điều đầu tiên là tự phục vụ mình
Thì cũng là tự phục vụ, chứ chủ thớt chỉ nhờ cô NHẮC con uống nước thôi chứ có phải nhờ cô rót nước cho con đâu cụ? @@

ubisapro

Xe trâu
cô giáo này lại muốn nổi lềnh phềnh rồi :D

matavn

Xe tăng
Sự thật là như thế chỉ có điều cách trả lời của cô giáo ko đc hay thôi, chứ ở nhà trông 2 đứa mình còn phát điên lên đc chứ nói gù 2 người quản 2-30 cháu, cụ nên thông cảm 1 chút và bảo ban hướng dẫn cháu nhiều hơn, 4 tuổi là biết nhiều thứ rồi, con mình thì mình nên cùng nhà trường kết hợp mà dạy, cụ cứ ủn hết trách nhiệm cho cô giáo như thế cháu thấy ko ổn đâu

Haolo1992

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cứ bảo trẻ con 4 tuổi phải biết khát biết tự lấy nước uống, thì tất nhiên là đúng, nhưng mà các cụ cũng quên là trẻ con 4 tuổi nó ham chơi, nó hay quên, mùa này trời nóng chạy tí là ra mồ hôi, mất nước nhiều, nó mải chơi k khát mà uống ít nước thì hậu quả chính là ngồi wc rặn lòi ruột k ra, cái này k chỉ trẻ con mà người lớn cũng hay bị.
Thế nên e nghĩ nếu phụ huynh nhờ nhắc một câu uống nước cũng k có gì là quá đáng cả, tiện thể nhắc cả lớp luôn.
Cách cô giáo trả lời cứ như là đang đến tháng ấy. @@

KarCHECK

Xe hơi
Website
karcheck.vn
Em đang băn khoăn quá cccm ạ, cụ tỷ là việc như thế này. Con bé nhà em năm nay 4 tuổi, đi học mẫu giáo ở trường công. Con đi học về em có hỏi : ở lớp con có uống nước không, con trả lời: Con không uống ạ. Hôm sau gấu em mới nhắn tin cho cô phụ trách lớp: Cô ơi, ở lớp cô thi thoảng nhắc các con uống nước giúp với ạ; Cô trả lời: Bọn em bận lắm, không có thời gian đâu. Theo các cụ các mợ gấu em nhắn tin cho cô như vậy có đúng không, và cô trả lời vậy là có đúng và tròn trách nhiệm của cô giáo mầm non hay không ạ?
Chắc cô giáo dang nt với nny mà nhầm sang phụ huynh thôi mà :D:D:D

Em đang băn khoăn quá cccm ạ, cụ tỷ là việc như thế này. Con bé nhà em năm nay 4 tuổi, đi học mẫu giáo ở trường công. Con đi học về em có hỏi : ở lớp con có uống nước không, con trả lời: Con không uống ạ. Hôm sau gấu em mới nhắn tin cho cô phụ trách lớp: Cô ơi, ở lớp cô thi thoảng nhắc các con uống nước giúp với ạ; Cô trả lời: Bọn em bận lắm, không có thời gian đâu. Theo các cụ các mợ gấu em nhắn tin cho cô như vậy có đúng không, và cô trả lời vậy là có đúng và tròn trách nhiệm của cô giáo mầm non hay không ạ?

xukute

Xe tăng
Không biết là cụ chủ có con đi học chưa mà nói hay thế? Ở đây là chuyện con cụ chủ không được nhắc uống nước chứ không phải là chuyện nhu cầu đòi hỏi quá nhiều. Em xin miễn tranh luận với cụ vì đọc còm của cụ em cũng hiểu cụ ntn.
Em chỉ góp ý thôi, chứ em cũng miễn tranh luận với cụ vì đọc cmt cụ em cũng hiểu cụ ntn.
Còn em thì 2 đứa học đều đang học trường công.

lx125_black

Xe container
Cụ chuyển tin nhắn cho cô hiệu trưởng, bảo đảm cô giáo đó sẽ bị kỷ luật hoặc cho nghỉ việc.
Chuẩn đét. Gì chứ trường công năm bẩy nhóm kiểm tra rồi báo cáo. Cụ mạnh dạn hỏi hẳn hiệu trưởng xem trường mình chắc cô giáo nhiều việc nên không nhắc các con uống nước được ạ. FF cho cô cái tin nhắn, không vỡ mặt mới lạ. Giáo viên bố láo nó quen.
Hiệu trưởng cũng có người this người that.
Lên gặp đúng người thì lại vác cái mặt mo nhục nhã đi về chứ báu giè?

Hiệu trưởng :"Con nhà anh/chị cũng đã 4 tuổi rồi, anh/chị chắc phải vô học lắm mới không dạy con biết tự uống nước nhỉ? Anh/chị có thể tìm một môi trường phù hợp với con mình hơn"

Hoặc

Hiệu trưởng :"Ui chết, để em kỉ luật luôn cả cái trường này, làm ăn mất dạy, không chăm lo các con gì hết"

:D :D :D

mr.Share

Xe tải
Cô có vấn đề về thần kinh!
Bỏ nhiều thời gian tip từng đấy chữ, thay vì vâng hay ok chị
Cô thẳng thắn là tốt. Bình và ca uống nước là những thứ luôn đc quan tâm. Nhu cầu về uống nước của các con là khác nhau và không nhiều, vì có nước trong sữa, hoa quả, canh, cháo,... khi nào khát lúc bấy giờ mới thực sự cần uống. Chưa kể uống vào lại vệ sinh nhiều, không đi vệ sinh hoặc nhịn lại nảy sinh vấn đề khác. Nói chung cô giáo không xem trọng việc thường xuyên uống nước thì câu trả lời cũng không quá đáng.

lạc lối

Xe điện
Thế là không đc ý kiến gì với các cô à cụ?
Ngâu 1 : không có luật nào cấm phụ huynh ý kiến với cô
Ngâu 2 : truyện bằng cái móng tay cũng thắc mắc cô kết quả cô chửi cho , tức quá lên Ôf hỏi lại ăn gạch tiếp :)) .

amylvs

Xe tăng
Về nguyên tắc là các trường không cho phép cô giáo communicate với phụ huynh. Như vậy tự động SMS cho cô giáo là chưa chuẩn, cô giáo trả lời như thế đâm ra lại hay, nếu đưa hiệu trưởng thì có thể giải thích là nhiều việc, ko có thời gian để đối thoại, có gì xin gặp lãnh đạn sau đó sẽ có chỉ thị xuống lớp sau!

lum..zzz

Xe điện
Cô nói đúng, các cháu khát gọi, cô ko thể suốt ngày hỏi. Và trường Công thì lương thấp đông cháu thì các cô bận thật. Ko hài lòng cụ chuyển cháu trường khác 3 cô 13-15 cháu sẽ quan tâm sát hơn

j23

Xe container
Em nghĩ cụ thớt nhận được cái tin nhắn kia cũng điếng người đấy, và điên lắm mới tạo thớt này. Phải em thì em không tạo thớt, vì nó chẳng giải quyết được vấn đề gì, nhưng cô giáo quả thực nhắn y chang 100% nội dung cụ thớt post thì xác cmn định rồi. Không có tinh thần lắng nghe và hợp tác, chưa nói đến việc trả lời như đầu đường xó chợ, đối tượng đó nhất quyết em không đời nào để nó dạy con mình :).Kỹ năng giao tiếp cơ bản còn yếu như thế thì dạy con mình chắc sẽ thành kiểu gì???

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Đọc mà thấy các cụ nhà mình dễ tính vcđ. Không biết các cụ bảo như vậy là bình thường và chuẩn thì có ai làm những ngành này và dịch vụ khác không nhưng em thì em nghĩ thế này:

- Nếu đã chọn nghề gõ đầu trẻ thì nên yêu trẻ hoặc ít nhất cũng không nên có thái độ thù địch hay ghét trẻ
- Nếu đã nóng tính và không kiềm chế được bản thân hay không thể bỏ tính uống rượu rổi lái xe ra đường thì nên kiếm tiền mà thuê lái xe chứ đừng vần vô lăng
- Nếu không thể chấp nhận việc vợ/chồng chia sẻ một hoặc tất cả những chuyện tiền bạc, con cái, gia đình nội ngoại...thì đừng nên lập gia đình

Em chứng kiến những bạn tiếp viên hàng không, thủ tục viên mặt đất đã gặp những việc gia đình, cá nhân, công việc...phải nói là sốc nhưng khi các bạn đã chấp nhận sự thật và đi làm lại thì tất cả những việc kia phải để ở trong lòng, âm thầm.

Tóm lại, nếu em mà rơi vào trường hợp cụ chủ thì chắc chắn em sẽ nói chuyện với cô trước rồi nếu không tiếp thu haowjc có thái độ với con thì sẽ là lãnh đạo trường và nếu cần sẽ chuyển trường

j23

Xe container
Cô nói đúng, các cháu khát gọi, cô ko thể suốt ngày hỏi. Và trường Công thì lương thấp đông cháu thì các cô bận thật. Ko hài lòng cụ chuyển cháu trường khác 3 cô 13-15 cháu sẽ quan tâm sát hơn
Các cô được học hết về các kỹ năng này trong thời gian sinh viên rồi cụ ơi..