[Thảo luận] Có hay không lỗi Sai làn đường, phần đường khi rẽ trái từ HBT vào Lê Duẩn?

Bopbi_hsgs

Xe container
Trong biên bản mà thèng em em bị lập khi đi bên trái vạch 1.1 (nội thành HN), csgt đã ghi: Đi không đúng phần đường, làn đường quy định.

Họ ghi cả hai thứ cụ ạ. Và phần đường khác với phần đường xe chạy, cụ nhỉ.
Đấy là họ trích chung theo NĐ 171 thôi (kiểu như ko trúng cái này thì trúng cái kia), chứ đúng ra là họ phải tách lỗi cụ thể là phần đường hay làn đường!

P/S: Cụ mà cũng bị lỗi này cơ ah?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Về vấn đề này Luật GTĐB ko thiếu sót cụ nhé; Quy định rõ ràng: Người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường cho xe đi cùng chiều, vậy mà các cụ vẫn hiểu là đường hai chiều thì xe đi cả làn ngược chiều cũng đc thì e cũng chịu; Tới đây đường cao tốc NB-LC mà các cụ cứ rủ nhau chạy vào chiều ngược lại thì sẽ ntn?

Có hẳn 1 thớt hướng dẫn nhau cách vượt ở đường cao tốc NB-LC, trong đó có hướng dẫn bằng cách đi hẵn sang làn đường ngược chiều để vượt, còn có trường hợp suýt "đối đầu" với xe ngược chiều; Chỗ thì hướng dẫn đè cả vạch liền để quay lại làn cũ (vạch số 27) thì e cũng chịu các cụ ấy luôn.
Nhà cháu nhờ kụ phân biệt sự khác nhau giữa "đường hai chiều" và "đường đôi" nhé.

Đường hai chiều, có vạch đứt kẻ giữa 2 chiều xe ngược nhau - luật cho phép xe trên chiều này được chiếm dụng làn của xe ngược chiều để vượt xe cùng chiều, khi trên làn xe ngược chiều đó không có xe đang đi đến.

Còn đường đôi, có vạch liền hoặc giải phân cách cứng nằm giữa 2 chiều xe ngược nhau - luật không cho phép xe trên chiều này chiếm dụng làn của chièu ngược lại để vượt xe.

Việc thớt hướng dẫn cách vượt xe trên cao tốc NB-LC, do kụ Khuu là sếp và là chuyên gia bên Tổng công ty Đường cao tốc Vn đưa ra, có nội dung hoàn toàn đúng luật.
Nếu kụ muốn phản bảc các hướng dẫn vượt xe trên cao tốc đó của kụ Khuu, nhà cháu nghĩ sẽ ít người đồng tình với quan điểm đó của kụ đấy.
.

Jinzin

Xe điện
Ko phải là cứ thế là đi thoải mái, thớt này đang nói về việc thiếu sót trong luật và nếu có đi như vậy thì cũng ko sai luật chứ ko đề cập đến chuyện cứ tham gia giao thông như thế đi, hay cổ vũ cho việc cứ thoải mái đi như vậy đi.
Cụ nói chuẩn và em hiểu cụ Bia. Cụ ấy ko chỉ dừng lại ở việc phân tích tham gia giao thông như thế nào là đúng hay sai so với luật mà còn phân tích luật có thiếu sót hay không. Từ đó mới đưa ra những ý kiến đóng góp nhằm loại bỏ lỗ hổng và hoàn thiện luật hơn. Còn ngoài thực tế ta phải đi theo luật, thậm chí phải có văn hoá giao thông nữa.

Quang Naht

Xe hơi
5page toàn thấy các cụ tranh cãi nhau ác liệt quá. Túm lại ai có thể chỉ rõ đi rẽ trái qua đoạn này đúng là đi ntn? Hình như có đèn đc rẽ trái thì phải;)))

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà cháu nhờ kụ phân biệt sự khác nhau giữa "đường hai chiều" và "đường đôi" nhé.

Đường hai chiều, có vạch đứt kẻ giữa 2 chiều xe ngược nhau - luật cho phép xe trên chiều này được chiếm dụng làn của xe ngược chiều để vượt xe cùng chiều, khi trên làn xe ngược chiều đó không có xe đang đi đến.

Còn đường đôi, có vạch liền hoặc giải phân cách cứng nằm giữa 2 chiều xe ngược nhau - luật không cho phép xe trên chiều này chiếm dụng làn của chièu ngược lại để vượt xe.

Việc thớt hướng dẫn cách vượt xe trên cao tốc NB-LC, do kụ Khuu là sếp và là chuyên gia bên Tổng công ty Đường cao tốc Vn đưa ra, có nội dung hoàn toàn đúng luật.
Nếu kụ muốn phản bảc các hướng dẫn vượt xe trên cao tốc đó của kụ Khuu, nhà cháu nghĩ sẽ ít người đồng tình với quan điểm đó của kụ đấy.
.
Luật cho phép xe được phép lấn làn (đè vạch) tại các chỗ được phép, chiếm dụng làn của xe ngược chiều để vượt xe cùng chiều chứ ko phải là cho phép chạy sang toàn bộ làn xe chạy ngược chiều để vượt xe;

Quy định vạch số 27 là cấm đè (bất kể từ bên nào sang) mà các cụ ấy "tư vấn" cho nhau là vượt xe ở vạch số 28 rồi quay về làn cũ ở vạch số 27 cũng đc (Các cụ ấy nói là Luật cho phép như thế nhưng ko trích dẫn bất cứ quy định nào ra đc)

Tới đây, khi Thông tư 91/2015/TT-BGTVT có hiệu lực (ngày 1/3/2016) thì đường hai chiều là "đường có cả hai chiều đi và về trên cùng một phần đường xe chạy, không được phân biệt bằng dải phân cách giữa"; Như vậy, như đường cao tốc NB-LC đoạn từ YB-LC sẽ là đường hai chiều, với quan điểm của các cụ là đường hai chiều thì có thể chạy cả chiều ngược lại thì sẽ "vô số" các cụ đối đầu với xe đi ngược chiều...

Chỉnh sửa cuối:

dark blue

Xe tải
Em đang nói "KHI VƯỢT XE" cụ nhé, khi vượt xe cụ phải mượn làn ngược chiều để vượt và em cũng chỉ bình luận trong tình huống cụ chủ đưa ra.
Nếu theo tình huống 2 của cụ chủ mà cụ đi như ông xe xanh thì bảo sao giao thông HN chả loạn. Xe vàng đang đi phần lưu thông của người ta mà xe xanh của cụ phi vào chắn đường với lý do vượt xe máy?

suzu37

Xe container
Trong biên bản mà thèng em em bị lập khi đi bên trái vạch 1.1 (nội thành HN), csgt đã ghi: Đi không đúng phần đường, làn đường quy định.

Họ ghi cả hai thứ cụ ạ. Và phần đường khác với phần đường xe chạy, cụ nhỉ.

1. Đấy là học trích chung theo NĐ 71 thôi (kiểu như ko trúng cái này thì trúng cái kia), chứ đúng ra là họ phải tách lỗi cụ thể là phần đường hay làn đường!

P/S: 2. Cụ mà cũng bị lỗi này cơ ah?
2. Cụ đọc ứ kỹ ồi. :D Thèng em em. Nót em ợ.

1. 71 giờ không xài, xài 171 + 107. Cụ cần cập nhật đi ạ.

suzu37

Xe container
Nếu theo tình huống 2 của cụ chủ mà cụ đi như ông xe xanh thì bảo sao giao thông HN chả loạn. Xe vàng đang đi phần lưu thông của người ta mà xe xanh của cụ phi vào chắn đường với lý do vượt xe máy?
Cái hành vi ấy vi phạm luật GT 2008 theo điều 8, khoản 11 ạ: giành đường của xe khác (cụ chủ thớt cố tình vẽ để không có tình huống vượt xe)

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

11. Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định, giành đường, vượt ẩu.

Bopbi_hsgs

Xe container
2. Cụ đọc ứ kỹ ồi. :D Thèng em em. Nót em ợ.

1. 71 giờ không xài, xài 171 + 107. Cụ cần cập nhật đi ạ.
Uh, e đọc ko kỹ, còn NĐ 171 là do e đánh thiếu, e lười đánh và mọi khi e hay copy cho nhanh và rất khó nhầm, VD như: NĐ 171/2013/NĐ-CP :D

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
5page toàn thấy các cụ tranh cãi nhau ác liệt quá. Túm lại ai có thể chỉ rõ đi rẽ trái qua đoạn này đúng là đi ntn? Hình như có đèn đc rẽ trái thì phải;)))
Đi đúng qua đoạn này thì cụ phải đi qua vạch dừng, phía bên phải của điểm C thi mới được rẽ trái, chỗ này đèn đỏ các phương tiện đc phép rẽ trái; Cấm oto rẽ phải.

Vuongot

Xe đạp
Website
vuongot.com
Theo em thì các cụ nên có ý thức giao thông để làm sao cho tất cả mọi người đều di chuyển thuận lợi được là được.
Vấn đề tranh cãi ở đây chỉ là PHẠT lỗi gì PHẠT bao nhiêu để mọi người hiểu rõ về vấn đề của ngã năm này, và cả những ngã năm ngã sáu khác tương tự.
Các cụ giữ bình tĩnh nhé :D

Jinzin

Xe điện
Đi đường thì phải tùy theo tình trạng giao thông, ở đây em đang nói về mượn làn bên trái để vượt xe cụ ạ. Còn nói về vấn đề đúng sai là so với luật.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Đi đường thì phải tùy theo tình trạng giao thông, ở đây em đang nói về mượn làn bên trái để vượt xe cụ ạ. Còn nói về vấn đề đúng sai là so với luật.
Quy định là chỉ cho phép xe lấn làn (đè vạch) tại những nơi cho phép để vượt xe thôi, tức là mượn một phần của làn bên trái chứ ko được đi toàn bộ xe sang làn bên trái để vượt xe!

Nếu cụ nào tự tin cho rằng đường hai chiều thì đc đi cả làn đường của chiều ngược lại thì xin mời các cụ ấy "thực nghiệm" ngay tại cái ngã năm HBT-LD-CN-NK này (cứ đi khoảng 10 lần cho chắc), lúc nào ở đấy cũng có lực lượng xxx sẵn sàng "giải thích" cho các cụ :)); E cam đoan nếu các cụ đi vào làn đường của xe ngược chiều để rẽ trái ra LD mà xxx ko xử lý đc các cụ về lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng phần đường, làn đường quy định" thì e sẽ xin lỗi các cụ, nếu chỉ phạt đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" thì e sẽ đóng tiền phạt thay cho các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

noibatdau12

Xe tải
Quy định là chỉ cho phép xe lấn làn (đè vạch) tại những nơi cho phép để vượt xe thôi, tức là mượn một phần của làn bên trái chứ ko được đi toàn bộ xe sang làn bên trái để vượt xe!

Nếu cụ nào tự tin cho rằng đường hai chiều thì đc đi cả làn đường của chiều ngược lại thì xin mời các cụ ấy "thực nghiệm" ngay tại cái ngã năm HBT-LD-CN-NK này (cứ đi khoảng 10 lần cho chắc), lúc nào ở đấy cũng có lực lượng xxx sẵn sàng "giải thích" cho các cụ :)); E cam đoan nếu các cụ đi vào làn đường của xe ngược chiều để rẽ trái ra LD mà xxx ko xử lý đc các cụ về lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng phần đường, làn đường quy định" thì e sẽ xin lỗi các cụ, nếu chỉ phạt đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" thì e sẽ đóng tiền phạt thay cho các cụ.
Xxx ko phải lúc nào cũng đúng đâu và nhiều xxx chắc chắn còn chưa hiểu hết luật, thế nên xxx ko phải là thước đo cho sự chuẩn mực.

Bopbi_hsgs

Xe container
Xxx ko phải lúc nào cũng đúng đâu và nhiều xxx chắc chắn còn chưa hiểu hết luật, thế nên xxx ko phải là thước đo cho sự chuẩn mực.
E cam đoan là xxx phạt đc cụ lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng phần đường, làn đường quy định" khi cụ đi vào làn đường của xe ngược chiều để rẽ trái ra LD, xxx sẽ giải thích cho cụ trước khi lập bb và cụ ko cãi đc, cụ muốn khiếu nại đâu hay kiện đâu cũng đc, nếu mà cụ đồng ý là e chịu trách nhiệm như còm trên e viết thì cụ gọi e sẽ ra, nếu xxx xử lý ko đúng thì e sẽ làm việc với xxx, kể cả với cấp cao hơn xem vấn đề Luật rõ ràng đến đâu...

Jinzin

Xe điện
.
Hôm qua em đã hỏi cụ là quy định nào như thế thì cụ ko trả lời được và đã hỏi ngược lại em. Em cũng đã giải thích, cụ ko hiểu à?
Khi vạch kẻ đường là vạch đứt thì cụ có thể đè qua và đi sang hẳn làn của chiều ngược lại để VƯỢT XE. Cụ thể là: Vạch đứt phân làn luật ko cấm vượt qua vạch. Khi vượt xe luật bắt buộc phải vượt bên trái nên phải mượn làn trái để vượt. Khi không vượt xe thì phải đi bên phải theo chiều đi của mình.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
E hỏi cụ ý và nói cụ ý trích các quy định về Luật GTĐB thì cụ lại đưa cái ành (vi phạm Luật GTĐB) rồi tự điền vào theo ý mình (hoặc chọn ảnh có nội dung theo ý mình) thì e cũng đến chịu cụ :))

Trong ảnh của cụ thì xe B ko phải là mắc lỗi "Vượt phải" mà mắc lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng phần đường quy định" do chạy xe vào phần đường xe thô sơ.

Xe A thì mắc lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng làn đường quy định" do chạy xe vào làn đường của dòng xe chạy ngược chiều.
em nghĩ cụ này đang hiểu sai về việc lấn làn đường giữa đường cao tốc và ko cao tốc ạ, cụ thấy có đúng thế ko?

xmates

Xe máy
Các cụ đừng " uyên bác" quá theo kiểu dở hơi thế này, đã phân làn 2 chiều rõ ràng, cuối làn bên phải chuẩn bị rẽ Lê Duẩn là vạch liền, e là e cứ đi hết làn phải e rẽ, như thế mới đúng tâm ngã 4, ko chặn đầu xe khác, luồn sau xe khác mà sang. Đi kiểu như cụ thớt thì làn bên kia dừng hết à( nếu đầu kia Nguyễn Khuyến ko phải 1 chiều). Sao mà cứ phải nghĩ ra các tình huống khoai loì ra làm gì nhỉ, cụ bảo vượt không sai nhưng gần đến ngã tư rồi vượt làm cái giề?

Có ai thấy hại não, ong thủ khi đọc thớt này giống em không ạ ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Hôm qua em đã hỏi cụ là quy định nào như thế thì cụ ko trả lời được và đã hỏi ngược lại em. Em cũng đã giải thích, cụ ko hiểu à?
Khi vạch kẻ đường là vạch đứt thì cụ có thể đè qua và đi sang hẳn làn của chiều ngược lại để VƯỢT XE. Cụ thể là: Vạch đứt phân làn luật ko cấm vượt qua vạch. Khi vượt xe luật bắt buộc phải vượt bên trái nên phải mượn làn trái để vượt. Khi không vượt xe thì phải đi bên phải theo chiều đi của mình.
Hôm qua, cụ hỏi e cái j mà e ko trả lời đc cụ? ;))

Quy định nào cho phép cụ khi đường kẻ vạch đứt thì đc phép đè qua và đi hẳn trong làn đường của chiều ngược lại để vượt xe? Cụ tự "sáng tác" ra ah?

Trong khi đó, quy định là:

Tại các đường có tốc độ thiết kế > 60km/h
- Vạch số 1 là vạch đường tim trên mặt đường để phân cách hai luồng xe ngược chiều; Vạch này thì xe được phép chạy đè lên vạch để vượt xe khác hoặc rẽ về bên trái (chỉ đc đè thôi);
Với những đoạn đường mà chiều rộng mặt đường đủ chia thành hai làn xe chạy ngược chiều thì vẽ đường tim đứt khúc màu vàng, ý nghĩa của vạch là yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi.

(Thế mà nhiều cụ "rủ nhau" vượt qua làn ngược chiều để đi về làn bên trái của chiều đi đấy; Công nhận sự liều mạng của các cụ đấy, nhưng đề nghị các cụ phải "tôn trọng" mạng sống của người khác nữa!)

Tại các đường có tốc độ thiết kế ≤ 60km/h
- Vạch số 1.5. Phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau... (ko quy định cấm đè)

- Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe bên vạch đứt quãng được phép đè lên vạch để vượt xe.

Các vạch trên chỉ cho phép đè lên vạch hoặc ko cho phép thôi, vậy mà cụ lại hiểu thành "có thể đè qua và đi sang hẳn làn của chiều ngược lại"; Vuợt xe thì vượt hết xe này r lại đến xe khác, có mà chạy ... 10km cũng ko hết xe cho cụ vượt :))

Trong khi đó Luật quy định: Người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường cho xe đi cùng chiều.

Chỉnh sửa cuối: