[Funland] Cơ khí - mộc trong gia đình làm đồ DIY, hỏi các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này

Bố Tép

Xe hơi
Thưa các cụ
Em mới mua căn chung cư, đang có ý định tự làm mộ số thứ, chủ yếu liên quan đến thép và gỗ, đồ linh tinh
Em định mua một trong các loại sau:
1- bộ dụng cu đa năng nhiều món (khoan, cưa....) - link sản phẩm như sau:
http://www.bodungcu.com/bo-dung-cu/bo-dung-cu-da-nang/bo-dung-cu-dc-64.html
2- các dụng cụ rời, vd:
a-khoan, cưa..., vd:
http://khoanbosch.com/
http://dailymaykhoan.com/May-cua/May-cua-dien-631-55-list1.html
b-cưa khác, vd:
http://www.magicsaw.vn/2014/01/cua-magic-saw-ha-1000.html
....
Vấn đề là Em chưa làm bao giờ, nên chưa biết dùng loại dụng cụ nào ngon bổ rẻ... cái gì cần... làm như nào cho tốt...Em muốn hỏi các cụ xem ntn, đặc biệt là các cụ đã từng tự làm những đồ và dụng cụ kiểu này...
Cụ mợ nào biết, cho em xin ý kiến với ạ!
TKS all,
Em cũng thích những dung cụ này. Nhưng nhà ko có chỗ để nữa rùi. Có cụn nào đầu tư cho thuê nhể

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em có chỗ cho các cụ bày vẽ đồ nghề cách bigC 15phút chạy xe, cụ nào muốn đóng đồ hay hàn xì mời các cụ lên em. Hiện em mới có máy cưa, bào, khoan và hàn

Chile0310

Xe tải
Em có chỗ cho các cụ bày vẽ đồ nghề cách bigC 15phút chạy xe, cụ nào muốn đóng đồ hay hàn xì mời các cụ lên em. Hiện em mới có máy cưa, bào, khoan và hàn
Cụ ở chỗ nào ah ? Hôm nào em ghé qua phá đồ của cụ :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em ham vui, cũng thích tự xướng cơ mà phây với phắc không rành nên chỉ hóng ở đây thôi, các cụ nhớ cập nhật nhé.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái món này e cũng mày mò dc hơn chục năm,kinh nghiệm thì cũng ko có nhiều,vì mỗi cái làm một kiểu,chủ yếu vừa làm vừa chỉnh sửa thôi.bộ bàn ghế này e ngâm kíu mà chưa có phương án,như cụ nói đấy,gỗ pallet xấu và khó tận dụng,gỗ thông ghép thanh rất yếu và dễ cong khi xẻ nan,chưa kể phần ghép mộng răng cá sấu ko chịu lực dc.
Cụ tim bên hàng bưu chính thì pa-let đẹp hơn nhiều.

shinnok

Xe hơi
Cụ Chile0310 nhận phong bì nhanh quá. Em vừa vào định approve phát đã thấy mất teo rồi! :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em có biết gì đâu, thấy hôm trước các cụ rủ nhau vào em cũng nhào zô, chả thấy phong bao phong bì gì sất :D
Em nghe đồn mỗi cụ vào nhóm được cấp 5 củ để mua đồ đấy, hay cụ cầm của em rồi

Hoàng Páo

Đi bộ
E cũng muốn học Diy đồ gia đình quá mà sợ tay không điều khiển được dụng cụ Diy...
mới tìm hiểu về dụng cụ thôi, có cụ nào cần thì xem cùng e.

DỤNG CỤ CẦN THIẾT KHI LÀM MỘC

1. Máy cưa đĩa: bạn muốn làm mộc thì nhất thiết phải có máy này. Máy thích hợp với việc cắt các chi tiết nhỏ, trong thời gian nhanh chóng. Bạn lên lưu ý chọn mua máy cưa có kích thước lưỡi thích hợp với nhu cầu. Nếu mua tấm ván lớn về việc đầu tiên là bạn cần xẻ nó ra nhỏ để có thể dễ thao tác, cưa bàn có thể giúp bạn công việc này nhưng nằm trogn giới hạn về độ rộng thao tác.

2. Máy cưa lọng: Máy cưa lọng cầm tay giúp bạn cưa đường cong hoặc đường tròn. Nên đầu tư mua cưa có laser dẫn đường để đạt được sự chính xác cao trong công việc. Nhưng thật sự thì chỉ có hàng mới bây giờ của hãng lớn mới có. Vấn đề chi phí lại là trở ngại. Nhưng bạn đừng lo vì theo kinh nghiệm của tôi thì quan trọng máy cưa lọng là cắt khoẻ và chính xác, bạn có thể mua máy nội địa Nhật của Maktia, Bosch, hay Hitachi đây là những thương hiệu tốt nhất. Tôi khuyên bạn đừng bỏ tiền mua mấy hàng Trung Quốc hay Đài Loan vì giá tầm nhiêu đó nhưng cái ruột nó tệ lắm, được cái mã mới chứ dùng thời gian là không còn ổn định, lúc đó bạn phải tìm mua hàng cũ thôi.

3. Máy bào: Để thiết kế ra một bàn làm việc, ghế hay những dụng cụ cần có mặt phẳng cho riêng mình thì máy bào gỗ là một dụng cụ làm mộc tại nhà không thể thiếu. Máy chuyên dùng để bào các mặt phẳng có độ chính xác cực kỳ cao hoặc cũng có thể dùng để căn chỉnh độ dày của gỗ. Các loại máy bào này thường hay được sử dụng rất nhiều trong chế biến gỗ và xử lý đồ nội thất.

4. Máy trà nhám: Máy chà nhám sẽ giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức so với cách đánh bóng thông thường. Tất cả những điều bạn cần làm là cắt một mảnh giấy nhám và gắn vào máy. Có nhiều loại máy chà nhám như: nhám rung, nhám tăng, nhám xoay, nhám vòng....Mỗi loại máy có một cách dùng khác nhau.

Nếu bạn cần chà thô xử lý ban đầu với miếng gỗ thô ráp thì máy chà nhám tăng là lựa chọn hàng đầu, no rất mạnh mẽ trong việc này, ngoài ra một cái máy chà nhám tăng bạn có thể lật ngược lại để làm cha chám băng hoặc nếu bạn khéo có thể chế thành một máy chà nhám thùng nhỏ để chà pallet cực nhanh và hiệu quả
Sau khi chà bằng nhám tăng bề mặt gỗ đã khá láng rồi thì bạn dùng nhám xoay để xoá các lằn sọc của mà nhám tăng vừa tạo, điều này giúp bề mặt gỗ láng hơn.
Nhám rung là bước xử lý sau cùng để hoàn thiện bề mặt gỗ của bạn, bạn có thể dùng nó để xã lớp sơn lót trước khi sơn lớp sơn chính thức.

5. Máy đánh bóng: Máy đánh bóng là máy công cụ mà bất cứ người làm mộc nào cũng nên có trong tủ đồ của mình. Với sự hỗ trợ của nó, bạn có thể đánh bóng đồ gỗ một cách nhanh nhất và dễ dàng nhất. Máy thường di chuyển theo quĩ đạo tròn hoặc di chuyển qua lại tùy theo mặt tiếp xúc là hình tròn hay hình vuông. Các bụi bẩn, dăm gỗ bị đánh bong ra sẽ được hút vào túi đựng phía sau. Đặc biệt, có loại máy đánh bóng có thể loại bỏ được cả sơn hay véc ni trên bề mặt đồ gỗ. Chú ý thận trọng khi đánh bóng các hoa văn trên gỗ, máy đánh bóng có thể làm mờ đi các họa tiết.

6: Máy phay mini (Router): Để sáng tạo ra những sản phẩm với hình dạng đặc biệt thì đây là một loại máy sẽ giúp bạn rất nhiều

Router là công cụ để tạo hình các góc cạnh của sản phẩm. Router sẽ tiến hành cắt gọt đối tượng với độ sâu bạn đã thiết lập trước.

Bạn nên chọn mua Router có công suất ít nhất là 2 mã lực, nếu không máy sẽ bị quá tải khi làm việc với gỗ cứng. Để có được kiểu dáng ưng ý, hãy lựa chọn những mũi khoan thích hợp. Nếu là người mới bắt đầu nghề mộc, Router tĩnh là lựa chọn phù hợp, có thể hỗ trợ được hầu hết các yêu cầu cơ bản. Bạn cũng nên cân nhắc lựa chọn loại một tay cầm hay hai tay cầm tùy theo công việc và trọng lượng máy.

7. Máy mài: Bạn sẽ phải ngạc nhiên khi nhận ra bạn cần công cụ này đến mức nào.

Công cụ này có thể làm cho các dụng cụ cắt chẳng hạn như mũi khoan, mũi tiện, dao kéo… trở nên sắc bén hơn. Bánh xe mài có thể được thay bằng bánh xe bàn chải hoặc bánh xe đánh bóng để phù hợp với nhu cầu công việc.

8. Máy bắt vít mini cầm tay:

9. Máy khoan:

10. Dùi đục:

11. Máy cưa bàn: Cưa bàn là dụng cụ đồ sộ nhất và cũng nguy hiểm nhất nên bạn phải hết sức thận trọng khi sử dụng. Tuy nhiên khi sở hữu một cái cưa bàn bạn có thể sẽ sáng tạo được rất nhiều thứ từ nó. Thường thì Việt Nam mình chỉ có Makita bán cưa bàn mới giá thì chênh lệch rất nhiều giữa hàng Made In China tầm 7 tr với hàng Made In Japan giá hơn 24tr. Nếu bạn không quá chuyên nghiệp thì mua cưa bàn mini nội địa chỉ nâng hạ lưỡi không nghiêng hết 45 độ mà tầm 30 độ thôi, Thật ra máy có thể nghiêng nhưng cái khe bàn cưa thì nhỏ khi nghiêng sẽ chạm. Nếu bạn khéo thfi về mở rộng và chế mặt bàn cưa vô tư. Quan trọng nhất là gái cực kỳ bèo chỉ hơn 1,2tr là có cái xinh xinh dùng rồi, cần gì tốn nhiều tiền bạn nhỉ.

12. Máy phun sơn: Máy phun sơn tạo ra một bề mặt đẹp mắt và dễ dàng sử dụng. Bạn có thể sơn bằng cọ nhưng bề mặt khó láng bóng được, việc phun sẽ làm cho lớp sơn đều và đẹp hơn.

13. Súng khò nhiệt: Súng nhiệt tỏa ra nhiệt làm bong lớp sơn phủ bề mặt các vật dụng. Chúng ta cũng có thể dùng súng nhiệt để hàn gắn các chi tiết bằng nhựa. Ngoài ra bạn có thể dùng để ép bao bì rất tiện lơi mà mấy người bán điện thoại hay dùng chiêu này để biến hàng cũ thành hàng nguyên seal.

14. Thước:

15. Rũa:

16. Máy soi:

17. Dụng cụ kẹp:

Chile0310

Xe tải
E cũng muốn học Diy đồ gia đình quá mà sợ tay không điều khiển được dụng cụ Diy...
mới tìm hiểu về dụng cụ thôi, có cụ nào cần thì xem cùng e.

DỤNG CỤ CẦN THIẾT KHI LÀM MỘC

1.......
Cụ cứ bắt tay vào làm thử đi, nhều khi chỉ cần cái búa cái cưa và vài cái đinh là chiến đc rồi ... :) Em sắm nhiều đồ lắm nhưng ngẫm lại thì dùng búa là nhiều nhất :D

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ cứ bắt tay vào làm thử đi, nhều khi chỉ cần cái búa cái cưa và vài cái đinh là chiến đc rồi ... :) Em sắm nhiều đồ lắm nhưng ngẫm lại thì dùng búa là nhiều nhất :D
Em đang định tự làm mấy cái ghế ngồi kiểu dạng mặt gỗ, chân sắt ý. Cụ có ý tưởng gì hay mẫu nào đơn giản tự làm được không ạ.

Cai banh xe

Xe buýt
Cụ muốn làm chuẩn, ngoài việc khéo tay thì phải có đồ ngon, nếu tài chính hạn hẹp thì cụ nên mua đồ cầm tay hàng Nhật bãi, nhiều cái ngon mà giá hợp lý.
Bác cho xin chỗ bán với, để giảm chi phí bác ơi!

shinnok

Xe hơi
Bác cho xin chỗ bán với, để giảm chi phí bác ơi!
Cụ lên một số chỗ sau nhé (cụ google ra địa chỉ hộ em):
- Phố Mua Bán, vào mục Máy móc, dụng cụ.
- Facebook: Hội Mộc, Chợ Hội Mộc, Làm Mộc DIY Việt Nam...
- Ngoài ra cụ có thể vào facebook Hội DIY Otofun là nhóm kín của anh em trên Otofun để có thêm chia sẻ về kinh nghiệm, chỗ bán hàng tốt, giá cả các loại nguyên vật liệu, máy móc... nhé.

Cai banh xe

Xe buýt
Cụ lên một số chỗ sau nhé (cụ google ra địa chỉ hộ em):
- Phố Mua Bán, vào mục Máy móc, dụng cụ.
- Facebook: Hội Mộc, Chợ Hội Mộc, Làm Mộc DIY Việt Nam...
- Ngoài ra cụ có thể vào facebook Hội DIY Otofun là nhóm kín của anh em trên Otofun để có thêm chia sẻ về kinh nghiệm, chỗ bán hàng tốt, giá cả các loại nguyên vật liệu, máy móc... nhé.
Dạ, cảm ơn bác, muốn vào Hội DIY Otofun trên facebook có khó không ạ