[Funland] Cơ khí - mộc trong gia đình làm đồ DIY, hỏi các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này

quangdlak

Xe tải
Em bổ sung thêm một số nguồn nếu các cụ máu!

- Khung inox kết hợp gỗ ( cần inox cứ ới em )
- Khung sắt kết hợp gỗ ( cần sắt cứ ới em )
- Khung kẽm ( ống nước ) kết hợp gỗ cần ống kẽm cứ ra Đê La Thành
- Thay gỗ thông (pallet ) bằng gỗ cao su cũng là 1 lựa chọn thực tế ( cần gỗ cứ gọi em)

Vài hôm nữa e sẽ chụp lại đống đồ em mới setup ah!
cụ có gỗ cao su ah, e muốn mua 1 ít về nghịch chơi. số đt của cụ bao nhiêu thế

nagayashi

Xe máy
chào các cụ.
E lang thang thì vô tình thấy dc thread nhà mình.
Số là trước giờ em cũng hay làm mấy cái diy ở nhà, chủ yếu thao tác trên gỗ tấm cao su ghép, e mua tấm 1m2 2m4 về xẻ ra rồi làm.
Nay e muốn đóng 1 số vật dụng cần tính thẩm mĩ hơn như kệ tivi hay tủ quần áo, e đang cân nhắc dùng melamine (MFC) của An Cường. Cái e lo nhất là ko biết MFC khi bắt vít nó có dễ tòe hay không, vì thành phần MFC là dăm gỗ nén lại nên e đang lo là nó yếu và ko đặc như gỗ cao su, trước giờ e làm gỗ cao su toàn phải khoan mồi rồi bắt vít vào, chưa bao giờ bị tượt răng. Cụ nào từng làm qua mfc tư vấn giúp e với.

PhongNgoc

Xe buýt
chào các cụ.
Số là trước giờ em cũng hay làm mấy cái diy ở nhà, chủ yếu thao tác trên gỗ tấm cao su ghép, e mua tấm 1m2 2m4 về xẻ ra rồi làm.
Nay e muốn đóng 1 số vật dụng cần tính thẩm mĩ hơn như kệ tivi hay tủ quần áo, e đang cân nhắc dùng melamine (MFC) của An Cường. Cái e lo nhất là ko biết MFC khi bắt vít nó có dễ tòe hay không, vì thành phần MFC là dăm gỗ nén lại nên e đang lo là nó yếu và ko đặc như gỗ cao su, trước giờ e làm gỗ cao su toàn phải khoan mồi rồi bắt vít vào, chưa bao giờ bị tượt răng. Cụ nào từng làm qua mfc tư vấn giúp e với.
Vẫn bắt vít thoải mái cụ ơi. Cụ cẩn thận thì khoan mồi, nhỏ 502 vào lỗ, bắt vít.

hoangminh248

Xe buýt
Sao cụ ko vẫn dùng gỗ ghép cao su nhỉ?
Muốn thẩm mỹ thì mua tấm dán veneer vào.
Còn MFC hay MDF rất nặng, bắt vít lại ko tốt như gỗ cụ vẫn dùng.
Cụ vào hội diy otofun trên facebook mà hỏi.

chào các cụ.

nagayashi

Xe máy
Sao cụ ko vẫn dùng gỗ ghép cao su nhỉ?
Muốn thẩm mỹ thì mua tấm dán veneer vào.
Còn MFC hay MDF rất nặng, bắt vít lại ko tốt như gỗ cụ vẫn dùng.
Cụ vào hội diy otofun trên facebook mà hỏi.
Cao su ghép phủ vener xoan/sồi thì có sẵn rồi ạ. Giá dao động 700-800k tấm. Cái e ngại nhất là sơn PU sau khi hoàn thiện, vì e ko có súng phun điện cũng như hơi. Nên vẫn chưa có phương án cho việc này, mượn thì ko biết mượn ai vì e ở HCM. Pha PU cũng là vấn đề vì trước giờ e đóng mấy cái easy chỉ mài nhẵn thôi chứ ko PU. Bác có phương án PU nào thay thế mà ko phải dùng súng phun ko?

hoangminh248

Xe buýt
Cao su ghép phủ vener xoan/sồi thì có sẵn rồi ạ. Giá dao động 700-800k tấm. Cái e ngại nhất là sơn PU sau khi hoàn thiện, vì e ko có súng phun điện cũng như hơi. Nên vẫn chưa có phương án cho việc này, mượn thì ko biết mượn ai vì e ở HCM. Pha PU cũng là vấn đề vì trước giờ e đóng mấy cái easy chỉ mài nhẵn thôi chứ ko PU. Bác có phương án PU nào thay thế mà ko phải dùng súng phun ko?
Có, bác tìm sơn lau, đắt nhưng chỉ cần lau với quét khỏi cần phun.

lovewheels

Xe buýt
Bác ra hàng ống nước trên đường Đê La Thành, ngay đối diện cồng trường Đại học Văn hóa, đủ tất và có cả chạc 3 góc etc. Em làm rất nhiều thứ bằng ống nước và đều mua ở đó, rất ổn.

Có cụ nào biết mua mấy cái ông nước này ở đâu k ạ

lovewheels

Xe buýt
Góp với các bác cái đèn em làm nhé, em làm được gần chục cái mỗi cái một kiểu rồi.

enter0280

Xe tăng
Các tác phẩm của e. Gỗ keo, mỡ thanh dài 2m 200k/bó. Về bào, cắt phun sơn bằng máy nén khí.

Phamquyettien

Xe máy
có cụ nào từng làm đồ, cho em xin ý kiến nhé, e sợ bộ dụng cụ đa năng nhiều món có thể giá tốt nhưng dùng có thể ko OK??!
Cụ nói chuẩn đó đã là đa năng thì ko tốt đc
Một món đồ sinh ra chỉ làm tốt đúng công việc của nó
Việt nam ta nhiều nhân tài nên có nhiều đồ các cụ ý chế để làm việc khác đc
Dụng cụ đa năng chỉ tiện là dùng đc nhiều việc nhưng đi đôi với nó là chất lượng ko tốt

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

banoimay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ngoc trả lời hộ em rồi ạ. Em đang tập mổ cò, hàn hộp 1mm toàn thủng:((
Hàn đồ mỏng thì cụ nên chơi Inox & hàn tig thì dễ hơn, chứ với tay mơ hàn hồ quang thường khoai phết hộp kẽm còn thủng toé loe:D

enter0280

Xe tăng
Dự án tới e làm mấy cái kệ treo tường như này.
P/S: Để treo chắc chắn các cụ mua cái ren bắt tấm thạch cao (đủ loại từ D6-D12) cắt theo ý là chuẩn nhé.

printer05

Xe điện
Dự án tới e làm mấy cái kệ treo tường như này.
P/S: Để treo chắc chắn các cụ mua cái ren bắt tấm thạch cao (đủ loại từ D6-D12) cắt theo ý là chuẩn nhé.

Em chưa nghĩ ra cách gì khác để làm được cái # như thế này (có để được đồ). Em mới chỉ làm bằng cách khoét chữ U ở 2 miếng gỗ rồi ghép vào nhau.