Có mẹo nào canh phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe

FordAT

Xe tăng
Có mẹo nào căn phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe cùng chiều xe máy và ô tô.
Em gặp khó khi căn cách mép đường 20-25 cm, cảm giác như cứ lao lên vỉa hè nên ko căn dc thẳng bánh cách 20cm, toàn bị cách xa đến 40 cm.
Và cũng gặp khó khi căn xe máy, xe ô tô bên phải.
Cụ nào hảo tâm chỉ bảo em với. Em vodka nhiệt tình ạ.

anhtho

Xe ngựa
Có mẹo nào căn phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe cùng chiều xe máy và ô tô.
Em gặp khó khi căn cách mép đường 20-25 cm, cảm giác như cứ lao lên vỉa hè nên ko căn dc thẳng bánh cách 20cm, toàn bị cách xa đến 40 cm.
Và cũng gặp khó khi căn xe máy, xe ô tô bên phải.
Cụ nào hảo tâm chỉ bảo em với. Em vodka nhiệt tình ạ.
Lái thêm giờ bay là tự căn tốt thôi cụ. Vấn đề này bất cứ ai lái mới đều gặp. Hồi em mới lái, thấy các tài già căn phải ngon ơ, mới nghĩ, tại sao ta lại căn xa thế nhỉ. Rồi một bữa thấy 2 mẹ con nhà nọ đi xe máy, em bụng bảo dạ: căn sát sát xem sao. Nghe kịch một cái: gương va vào tay lái, nhẹ thôi, nhưng cũng đủ ăn một câu chửi !
Cụ thử áp dụng kinh nghiệm của em: hãy tưởng tượng con đường phía trước với chiều rộng bằng chiều rộng của xe (thừa mỗi bên 30cm), cứ thế căn sát bên lái, bên phụ khắc vào. Ví dụ: thấy cái cột điện bên phải, ước tính chiều rộng bên lái là tới chỗ đấy chỗ đấy ... sẽ rộng hơn thân xe, căn điểm 'chỗ đấy' sát lái, thế là bên phụ lọt qua. Căn xe máy, xe đạp cũng thế, nhưng nhớ căn lái sát, căn phụ dư. Khi đã quen rồi thì tự nhiên thấy dễ, nhưng phải thêm nhiều giờ bay cụ nhá.

lecamtran

Xe máy
Theo em nghĩ căn phải do đi nhiều sẽ căn quen và một phần cũng do cảm giác nữa...:P

Meo Thamlam

Xe lăn
Bác cứ đi thật nhiều, giờ bay nhiều sẽ có cảm giác và kinh nghiệm. Cái này do cảm giác thôi ạ, không ai dạy được !

ktphong

Xe tăng
Bác kiếm con điện thoại nào màn hình to, có camera, mua thêm cái giá đỡ lên kính phụ, cao cao 1 chút nhé bác, hướng camera xuống phía đầu xe bên phụ. Bác canh chỉnh sao cho bác ngồi bên tài mà thấy dc đầu xe bên phụ. Từ đầu xe và gương hậu bác sẽ căn đc bên hông. Cứ lên xe là bác gắn điện thoại vào, lúc xuống tháo ra. chạy 1 thời gian là bác quen thì ko cần nữa.

5starsdba

Xe buýt
Em sắp phải thay lazang trước bên phụ vì tập căn phải :((.

buituananh_as

Xe điện
một mẹo này khá rẻ mà hữu ích ạ..cụ mua cho em cái gương cầu ý ạ, tốt nhất mua loại xoay đc nó vào khoảng + - 5 sịch ạ..em cá là cụ sẽ căn phải trái đều tốt hơn vì cụ nhìn đc bánh sau cũng lái bánh lái chuẩn hơn
chúc cụ lái xe an toàn (b)

fuxe

Xe container
Cụ tập căn vỉa hè thế này nhá:
Tìm chỗ có vỉa hè thấp, xe có thể trèo được. Sau đó, cụ lái xe sát vào và quan sát, nhìn thêm gương để căn cho chuẩn. Cụ vào 1 tí lại xuống xe ngó 1 tí, làm vài lần sẽ căn được đến 5cm chứ chả phải 20cm

New_Carens

Xe điện
một mẹo này khá rẻ mà hữu ích ạ..cụ mua cho em cái gương cầu ý ạ, tốt nhất mua loại xoay đc nó vào khoảng + - 5 sịch ạ..em cá là cụ sẽ căn phải trái đều tốt hơn vì cụ nhìn đc bánh sau cũng lái bánh lái chuẩn hơn
chúc cụ lái xe an toàn (b)
Gương cầu lắp vào đâu hả bác?

FordAT

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã đóng góp ý kiến, có 1 bài trên VNExpress nói về căn dg khá hay em đọc và áp dụng thì thấy đúng vậy. Nhưng lại ko dạy căn vỉa hè, em nghĩ chắc phải tập luyện mới quen dc.

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
chỉ có 1 câu duy nhất về vấn đề này: đi nhiều sẽ quen. :))

ngoanhson

Xe tải
Một cái mẹo đơn giản chẳng bao giờ ăn la zăng là đi quá và lùi vào vị trí muốn đỗ.
Lúc đó quan sát gương hậu thì muốn cách vỉa hè 10cm cũng được.

FordAT

Xe tăng
Một cái mẹo đơn giản chẳng bao giờ ăn la zăng là đi quá và lùi vào vị trí muốn đỗ.
Lúc đó quan sát gương hậu thì muốn cách vỉa hè 10cm cũng được.
Cái này cũng đúng quá , cám ơn bác. thường lùi nhìn gương hậu thì vô sờ tư.

tuanzs

Xe container
Cửa cơ quan em đường nó cong nên nếu tiến vào thì xe kiểu gì cũng cách lề > 20 cm kể cả móc đầu lên hè rồi lại cho rơi xuống đường vì nó có 1 cái cây. Tiến quá lên rồi lùi vào thì căn < 5cm cũng được (nhiều lúc muốn cọ nhẹ vào cả cái cây cũng vẫn OK)

anhtho

Xe ngựa
Cái này cũng đúng quá , cám ơn bác. thường lùi nhìn gương hậu thì vô sờ tư.
Đó là trường hợp đỗ xe. Còn các trường hợp đi ở đường hẹp, đường qua chợ búa hoặc chỗ đông người, các cụ vẫn phải luyện kỹ năng căn phải.

xebokeooto

Xe tăng
Cụ tập căn vỉa hè thế này nhá:
Tìm chỗ có vỉa hè thấp, xe có thể trèo được. Sau đó, cụ lái xe sát vào và quan sát, nhìn thêm gương để căn cho chuẩn. Cụ vào 1 tí lại xuống xe ngó 1 tí, làm vài lần sẽ căn được đến 5cm chứ chả phải 20cm
Cụ cứ theo phương án này mà tập, tập nhiều sẽ quen thôi mà.

ThienRacer

Xe buýt
em mới tập là cắm 1 cái cọc ở bãi xe, rồi tập căn thui
nhưng mà bác cứ căn sát trái trc đã!

WHITE TIGER

Xe container
Ngày xưa tối đã viết 1 bài về căn đường ở otosaigon.com lẫn otofun.net thì mà chả ai lưu lại.Nhìn và làm theo hình dưới nếu trình độ vẫn còn cần tập nhiều thì cách đơn giản vẽ 2 đường ngang dọc AB và CD như hình vẽ

Ngồi trong xe nhìn 2 điểm E và F.Nên kẻ đường AB sát với thân xe rồi ngồi trên ghế lái xem nó nằm chỗ nào trên kính lái hay gạt nước.Sau đó ra áng chừng khoảng cách từ điểm E đến mũi xe là còn bao nhiêu.Cách này vừa căn khoảng cách và cũng là căn hàng đinh luôn.Còn căn vạch ngang đường thì cũng vạch 1 đường ngang mũi xe (CD trong hình) về cả 2 phía và ngồi trong xem nó ở chỗ nào trên gương chiếu hậu.Đa phần khi đi trên đường ô tô thường đi và chỉ nhìn thấy vạch dừng đèn xanh đỏ ở phía trước chứ không thể thấy 2 bên,nên trong đầu cũng nên tự vẽ trong đầu 1 đường sang trái để xem nó nằm ở đâu trên gương chiếu hậu.Ngoài ra còn cách áng chừng vạch dừng.Ngồi trong xe quan sát rồi vạch thêm 1 đường ngang FG song song với đường CD và đo khoảng cách 2 đường song song đó là bao nhiêu mét mà liệu để áp sát

chuacobanglai

Xe hơi
Mình đọc trong oF thấy rất nhiều bài hướng dẫn mà.
Tùy xe tùy người nữa bạn, nói chung cứ lấy các vật chuẩn trên xe để so sánh khoảng cách, giống như lá cờ hay cái cọc tiêu đầu xe tải quân sự hay có đấy. Chỗ nhà mình dân cắm hai cái cọc bê tông lọt xe CAP mỗi bên dư ~3cm. Tốt nhất có người xuống xi nhan chẳng cảm giác lái gì cái vụ này được, nhất là một lần quệt rồi thì các lần sau đi qua đó bị chột như cá chọi chạy nhồng, cảm giác rất bất an :D chưa kể hôm nào có tí cồn trong người thì càng rõ. Có hôm mình chạy 2B qua thấy một 4B không dám đi, mình dừng lại xi nhan cho họ qua rồi cùng nhau cười vì mình hiểu rõ cảm giác đi qua chỗ đó thế nào.