[CCCĐ] Có một miền Tây xứ Nghệ cũng tuyệt vời lắm... " Kỳ Sơn "!!!

congnong1975

Xe tải
lên tâm đấy vào mường lống khá lạnh đấy cụ nhé!!! cụ đi sedan vào đấy vô tư ạ... hoan nghênh cụ đến với Kỳ Sơn
Em công tác vùng này hơn 10 năm trước cụ ah . Xem bài của cụ em lại bồi hồi , khi em công tác 60km từ Tương Dương lên Kỳ Sơn còn là đường đất , giai đoạn đó " hàng" nhiều lắm . Em còn nhớ ở đầu cầu dẫn vào thị trấn có mấy quán ăn bên sông Nậm Mộ ( Có phải k ah cụ ? ) ăn rất ngon có một loại cá - Cá sứt mui - Em thấy họ gọi vậy chỉ có ở đoạn sông này .
Khi đó cảnh vât và hạ tầng nơi đây còn đơn sơ lắm , có những đoạn xe em đi mãi mới gặp xe ngược chiều, đi mãi có khi gặp một bản bên đường những cháu bé cởi truồng cứ chạy theo mãi, mặc dù xe đi qua kéo theo những đám bụi mù mịt . Nhưng con người ở đây rất hiếu khách và tình cảm vô cùng, bọn em buổi sáng ghé nhà ông trưởng bưu điện chơi , ông ý xách rượu ra mời thay nước chè~X(. Thằng bạn em còn được một anh dân tộc chữa cho bệnh đường ruột lúc đó nó gần 50kg mà bây h nó 72kg cụ ah , không leo cột dc nữa:)):)):)). Thôi nhường thớt lại cho cụ em lan man quá tks cụ !

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em công tác vùng này hơn 10 năm trước cụ ah . Xem bài của cụ em lại bồi hồi , khi em công tác 60km từ Tương Dương lên Kỳ Sơn còn là đường đất , giai đoạn đó " hàng" nhiều lắm . Em còn nhớ ở đầu cầu dẫn vào thị trấn có mấy quán ăn bên sông Nậm Mộ ( Có phải k ah cụ ? ) ăn rất ngon có một loại cá - Cá sứt mui - Em thấy họ gọi vậy chỉ có ở đoạn sông này .
Khi đó cảnh vât và hạ tầng nơi đây còn đơn sơ lắm , có những đoạn xe em đi mãi mới gặp xe ngược chiều, đi mãi có khi gặp một bản bên đường những cháu bé cởi truồng cứ chạy theo mãi, mặc dù xe đi qua kéo theo những đám bụi mù mịt . Nhưng con người ở đây rất hiếu khách và tình cảm vô cùng, bọn em buổi sáng ghé nhà ông trưởng bưu điện chơi , ông ý xách rượu ra mời thay nước chè~X(. Thằng bạn em còn được một anh dân tộc chữa cho bệnh đường ruột lúc đó nó gần 50kg mà bây h nó 72kg cụ ah , không leo cột dc nữa:)):)):)). Thôi nhường thớt lại cho cụ em lan man quá tks cụ !
cụ nói rất chính xác cụ ạ!!! Hồi đường đất thì oanh liệt quá cụ ạ, đi cả ngày mới từ Vinh lên được Kỳ Sơn, mùa mưa thì khỏi phải nói, cụ còn được thưởng thức cá sứt mui nữa thật tuyệt vời...mong có dịp mời cụ quay lại bây giờ Kỳ Sơn thay gia đổi thịt rồi cụ ạ, đường đẹp lắm rồi cụ ạ đi từ Vinh lên mất có 4 -5 tiếng

commangdo

Xe đạp
Tháng 10 vừa rồi em đi Keng Đu huyện Kỳ Sơn, hoa đào đã nở. Thời tiết như Sa Pa. Dòng Nậm Nơn xanh ngắt, chị em dân tộc Thái vẫn tắm tiên giữa ban ngày bình thường. Ở đó có món nhộng ong đất và sâu măng tre nhậu quên sầu.

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Tháng 10 vừa rồi em đi Keng Đu huyện Kỳ Sơn, hoa đào đã nở. Thời tiết như Sa Pa. Dòng Nậm Nơn xanh ngắt, chị em dân tộc Thái vẫn tắm tiên giữa ban ngày bình thường. Ở đó có món nhộng ong đất và sâu măng tre nhậu quên sầu.
nhất cụ rồi đấy ạ...

tvdung

Xe điện
Cụ lại làm em nhớ Nậm Cắn quá, năm kia vội vội vàng vàng chạy qua
Vẫn nhớ mãi cái thời 2004, hồi cửa khẩu còn là mấy căn nhà gỗ lụp xụp tồi tàn chứ chưa hoành tráng như bây giờ, em là thanh niên thành phố lần đầu tiên đi xa nhà đến thế (mọi lần chả đi đâu xa ngoài về 2 quê nội ngoại), ở giữa cái khung cải rừng núi hoang vu, chả có điện, chả có đèn, chả có phố phường đông đúc, cả có cái gì thân thuộc, nhìn lên bầu trời chi chít sao, lần đầu tiên em nhìn thấy bầu trời nhiều sao đến thế (tầm đó tháng 7 các cụ ạ), và em đã khóc, nức nở mà không thành tiếng, chả hiểu vì sao mình lại ở cái nơi khỉ ho cò gáy này :((
Lúc đi về, QL7 còn đang làm, ngồi xe mà xóc lòi tù và, đến giờ em vẫn sợ X_X

Thế mà chả hiểu sao giờ lại toàn chọn những nơi khỉ ho cò gáy để đi, mà đi lắm thế chứ :))
Nhưng Tây Nghệ An em ít đi thật, hẹn cụ yensuong một dịp gần nhất nhá :)

anhydrousman

Xe hơi
Website
danhchobeyeu.com
Nhìn như miền tây bắc ấy vậy.
Em có những người bạn xứ Nghệ, họ kể về vùng đất, đặc sản ở nơi này nhưng mình chưa được thử :D

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cụ lại làm em nhớ Nậm Cắn quá, năm kia vội vội vàng vàng chạy qua
Vẫn nhớ mãi cái thời 2004, hồi cửa khẩu còn là mấy căn nhà gỗ lụp xụp tồi tàn chứ chưa hoành tráng như bây giờ, em là thanh niên thành phố lần đầu tiên đi xa nhà đến thế (mọi lần chả đi đâu xa ngoài về 2 quê nội ngoại), ở giữa cái khung cải rừng núi hoang vu, chả có điện, chả có đèn, chả có phố phường đông đúc, cả có cái gì thân thuộc, nhìn lên bầu trời chi chít sao, lần đầu tiên em nhìn thấy bầu trời nhiều sao đến thế (tầm đó tháng 7 các cụ ạ), và em đã khóc, nức nở mà không thành tiếng, chả hiểu vì sao mình lại ở cái nơi khỉ ho cò gáy này :((
Lúc đi về, QL7 còn đang làm, ngồi xe mà xóc lòi tù và, đến giờ em vẫn sợ X_X

Thế mà chả hiểu sao giờ lại toàn chọn những nơi khỉ ho cò gáy để đi, mà đi lắm thế chứ :))
Nhưng Tây Nghệ An em ít đi thật, hẹn cụ yensuong một dịp gần nhất nhá :)

Không biết nói gì hơn khi 1 người còn miền Bắc lại vào tận nơi biên cương xa xôi hẻo lánh như quê em...nhà em ngày hạt kiểm lâm huyện nếu có dịp quay lại xin được mời cụ vào nhà làm 1 chén rượu nhạt Kỳ Sơn quên em

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Nhìn như miền tây bắc ấy vậy.
Em có những người bạn xứ Nghệ, họ kể về vùng đất, đặc sản ở nơi này nhưng mình chưa được thử :D
Vậy xin mời cụ một lần ghé qua ạ em sẽ mời cụ các đặc sản quê em ạ

tvdung

Xe điện
Không biết nói gì hơn khi 1 người còn miền Bắc lại vào tận nơi biên cương xa xôi hẻo lánh như quê em...nhà em ngày hạt kiểm lâm huyện nếu có dịp quay lại xin được mời cụ vào nhà làm 1 chén rượu nhạt Kỳ Sơn quên em
Vâng, có dịp trở lại nhất định em sẽ ghé qua chỗ cụ

vangamom

Xe container
Em hỏi cụ chút những tấm ảnh anh trang đầu là chụp ở Nậm Cắn - Kỳ Sơn đó ạ. Vào dịp nào thì có hoa như vậy cụ ơi.

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em hỏi cụ chút những tấm ảnh anh trang đầu là chụp ở Nậm Cắn - Kỳ Sơn đó ạ. Vào dịp nào thì có hoa như vậy cụ ơi.
Ở TRANG ĐẦU BỨC THỨ TƯ Ở TRÊN XUỐNG LÀ CHỤP Ở NẬM CẮN CỤ NHÉ, HOA THÌ NHIỀU LOẠI NHƯNG CHỦ YẾU MÙA XUÂN LÀ ĐẸP NHẤT CỤ NHÉ

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Những ngày mưa lũ kéo dài đi qua, đất trời vùng biên giới Na Ngoi - Kỳ Sơn - Nghệ An được phủ lên một lớp sương huyền ảo thấp thoáng dưới ánh nắng nhẹ. Khoảnh khắc này chỉ diễn ra buổi chiều tà và làm cho miền Tây xứ Nghệ bồng bềnh như chốn bồng lai tiên cảnh.

Son Sino

Xe máy
2013 em cũng có dịp một chuyến xe máy từ Vinh lên đây...thật tuyệt

Kỳ Sơn là huyện miền núi cao, đặc biệt khó khăn nằm ở vùng biên giới phía Tây Nam tỉnh Nghệ An. Diện tích tự nhiên đứng thứ 2 trong 19 huyện, thành phố, thị xã trong tỉnh Nghệ An.
Phía Bắc, phía Tây và phía Nam giáp nước bạn Lào với tổng chiều dài đường biên giới là 192 km (giáp 5 huyện của 3 tỉnh Hủa Phăn, Xiêng Khoảng và Bôlykhămxay).
Kỳ Sơn là huyện địa đầu phía tây nam của Tỉnh, có đỉnh Puxailaileng cao 2.711m ( cao nhất Bắc Trung Bộ), vùng Mường Lống khí hậu mát mẻ quanh năm được ví là Sapa của Nghệ An, dòng Nậm Nơn, Nậm Mộ và quốc lộ 7 chạy qua, có cửa khẩu quốc tế Nậm Cắn nối với tỉnh kết nghĩa Xiêng Khoảng (Lào), cộng đồng các dân tộc Mông, Thái, Khơ Mú, Kinh, Hoa cùng chung sống.
Kỳ Sơn có T.T Mường Xén cách cửa khẩu quốc tế Nậm Cắn chỉ gần 22 km, cách thành phố Vinh của Nghệ An hơn 250 km.
Địa hình của Kỳ Sơn chủ yếu là đồi núi cao, ngoài đỉnh Puxailaileng, còn có nhiều đỉnh cao như đỉnh Phu Soong 2.365m, Pu Tông Chinh 2.345m, Pu Long 2,176m… Các dãy núi này tạo thành nhiều thung lũng nhỏ mang những đặc điểm tự nhiên chứa đựng những yếu tố tiểu khí hậu và chất đất khác nhau tạo nên nhiều cảnh quan tự nhiên rất hùng vĩ và tuyệt vời không kém các tỉnh vùng cao phía Bắc.

Em lập thớt này cũng vừa là giới thiệu về quê hương mình cũng vừa để các cụ các mợ hiểu thêm về một miền Trung đầy nắng gió thiên tai nhưng cũng có những nơi rất tuyệt vời và đáng để một lần chúng ta ghé thăm!!!

Đẹp quá cụ nhể :))