[Funland] Có nên bỏ công chức, Nam tiến lập nghiệp tuổi 3x k cccm nhỉ?

cha biet chi

Xe điện
vào nam cuộc sống hay hơn bắc.dễ kiếm và dễ tiêu.e cũng muốn vào nhưng gia đình con nhỏ nên khó

Sao làm công chức/viên chức Nhà nước trong thì cứ đòi nhảy ra ngoài, ngoài thì lại chạy tiền trăm triệu để được vào trong, đất nước ta thật lạ.
Em có con bạn làm nhân sự cho Công ty FDI cũng phải 6,7 năm nay rồi, lương cũng chục triệu/ tháng, như vậy là ổn định với con gái rồi, ấy thế mà hôm trước gặp bảo tao đang vay mượn 3 trăm triệu để chạy vào công chức, nhưng phải đi huyện mất vài năm...vv
Và có những em gái có tí mác công/viên chức Nhà nước vào là giá trị cao hẳn lên, yêu anh phải có xe ô tô, có nhà riêng...vv
Đảo điên cả rồi.
Nhìn đồ áo sạch sẽ gọn gàng vậy thôi bác, Chứ trong túi móc ra k đủ tiền trà đá =))
Theo em cụ ở 1 tỉnh miền núi thì có thể dùng 500tr trong số vốn đó mua lấy mấy ha rừng gần gần tý, trước mắt trồng keo xen với các cây ngắn ngày,lấy ngắn nuôi dài, 5 năm sau có keo thu hoạch tuy ít nhưng chắc chứ ra đô thị lớn cũng vất đấy, vừa tìm việc,lo thuê nhà...và ty tỷ thứ ong thủ hơn ở nhà nhiều.
Giá đất đồi cao với lại công trồng chăm sóc mà k có người trông, đến kỳ thu hoạch chúng nó thu mất thành công cóc cụ ak.

Doanngọc4

Xe hơi
Ra ngoài áp lực hơn nhiều. Nhưng cơ hội cũng nhiều. Cụ lên cân nhắc. 1 tỏi tích góp cũng có thể bay ;))

Joan_tèo

Xe tải
Nam tiến giờ đã không còn ngon lành nữa bác cứ suy nghĩ cho kỹ. Việc bây giờ ở HN, khu vực phía Bắc đã thấy nhiều hơn. Các tổng công ty VN lớn, ngân hàng cũng ở HN.

Nam tiến giờ đã không còn ngon lành nữa bác cứ suy nghĩ cho kỹ. Việc bây giờ ở HN, khu vực phía Bắc đã thấy nhiều hơn. Các tổng công ty VN lớn, ngân hàng cũng ở HN.
Nên làm ăn gì bây h cụ nhỉ. Hay em mua con xe tối về chạy taxi cho đời bớt nhạt

Nguyenmanhdung

Xe tải
Làm công ăn lương thôi , có 1 tỷ đút túi chờ đi p

Ter

Xe buýt
Có mấy vấn đề em muốn hỏi cụ:
Thứ nhất: tự cụ nhận xét là cụ có chịu khó không? có sẵn sàng làm việc 12-16h/ngày không?
Thứ 2: khả năng giao tiếp của cụ có tốt không?
Cụ có dễ bị nản không? chứ đứng núi này trông núi nọ thì còn lâu mới khá được

NgheAn24h

Xe tải
Không chịu được áp lực và bon chen mệt mỏi thì cụ cứ nằm im thôi.

NgheAn24h

Xe tải
Công chức hay Viên chức? Viên chức thì bay cũng được, thêm trải nghiệm mới. Còn đang Công chức thì chịu khó tí, kiểu gì cũng đến lượt như cụ dexom nói đấy:))
Em gia cát dự: tầm năm mươi đến sáu mươi tuổi sẽ đến lượt. Thấy già già tí là được bổ nhiệm làm sếp, trẻ mà có tài cũng cứ nằm im

hdx

Xe điện
3x mà x đại học thì ở ngoài này cho nó lành. Còn x tiểu học thì nên đi. Vào đó biết đâu lại gặp anh 3x, đời lại lên hương.

Joan_tèo

Xe tải
Nên làm ăn gì bây h cụ nhỉ. Hay em mua con xe tối về chạy taxi cho đời bớt nhạt
Bác đã nghĩ đến Nam Tiến thì sao không nghĩ đến Bắc Ninh, Hải Phòng các khu vực xung quanh. Chỉ riêng các nhà máy mới của Samsung, Vinfast thôi đã hàng ngàn công ăn việc làm, cơ hội kinh doanh, sắp đến lại có Apple nữa. Nếu muốn chạy taxi thì mỗi ngày có phải cả trăm người là ít đi từ HN xuống BN làm cho Samsung ấy.

Khổ Qua

Xe đạp
Mình ở sg, vô thời điểm này cũng hơi căng nếu cụ tìm việc mới, còn starup thì cũng khá mạo hiểm. Nếu có ng thân nên nghỉ phép, hoặc nghỉ không lương 1 thời gian vô dạo chơi, tìm hiểu xem có phù hợp không, có hứng thú không đã. Nhưng em nghỉ hầu hết ng Bắc vô sg thì cơ bản đều ổn cụ ạ.

Zero.207

Xe tải
Em làm viên chức cũng được 8 năm rồi đây, lương thì theo bậc theo phẩy rồi nên hơn nhau chắc ở màu mè thôi. Vấn đề là không phải ai cũng được ngồi ở vị trí tốt để có màu. Nếu mình ngồi ở vị trí không màu thì phải nghĩ cách làm sao để mình vẫn sống khoẻ. Ngay từ khi mới vào NN, em đã kiếm thêm việc làm ngoài nên thu nhập vẫn ổn, thậm chí cao hơn so với mặt bằng chung. Làm NN thời gian khá thoải mái, có thể tranh thủ làm thêm các việc online (như em làm content marketing, biên tập ấn phẩm cho doanh nghiệp, dịch thuật nên làm ở đâu cũng được). Làm NN lương thấp nhưng lại có nhiều phúc lợi khác như giờ giấc không bó buộc so với doanh nghiệp và đặc biệt là cơ hội học tập, đào tạo. Với em, một phần nhờ cái mác làm ở cơ quan NN mà xin được học bổng gần 2 tỷ để đi học thạc sĩ ở cường quốc số 1 thế giới. Về nước rồi, cũng có một số mối quen biết mời làm việc với mức lương gấp cả chục lần hiện tại nhưng em vẫn chưa muốn đổi chỗ làm bởi nơi này vẫn hỗ trợ tốt cho các mục tiêu tiếp theo của em. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, chỉ cụ mới biết điều gì tốt nhất cho bản thân mình. Cụ cần xác định mục tiêu trước mắt, mục tiêu dài hạn và ở đâu sẽ là nền tảng tốt nhất để thực hiện các mục tiêu ấy. So sánh về lương ở khu vực công và khu vực tư là khập khiễng, phải so sánh phúc lợi mới có cái nhìn đa diện. Và dù ở khu vực nào, nếu cụ biết cách thì vẫn sống khoẻ, không biết cách thì vẫn chơi vơi cụ ạ. Chúc cụ tìm được hướng đi đúng đắn nhé.

Em làm viên chức cũng được 8 năm rồi đây, lương thì theo bậc theo phẩy rồi nên hơn nhau chắc ở màu mè thôi. Vấn đề là không phải ai cũng được ngồi ở vị trí tốt để có màu. Nếu mình ngồi ở vị trí không màu thì phải nghĩ cách làm sao để mình vẫn sống khoẻ. Ngay từ khi mới vào NN, em đã kiếm thêm việc làm ngoài nên thu nhập vẫn ổn, thậm chí cao hơn so với mặt bằng chung. Làm NN thời gian khá thoải mái, có thể tranh thủ làm thêm các việc online (như em làm content marketing, biên tập ấn phẩm cho doanh nghiệp, dịch thuật nên làm ở đâu cũng được). Làm NN lương thấp nhưng lại có nhiều phúc lợi khác như giờ giấc không bó buộc so với doanh nghiệp và đặc biệt là cơ hội học tập, đào tạo. Với em, một phần nhờ cái mác làm ở cơ quan NN mà xin được học bổng gần 2 tỷ để đi học thạc sĩ ở cường quốc số 1 thế giới. Về nước rồi, cũng có một số mối quen biết mời làm việc với mức lương gấp cả chục lần hiện tại nhưng em vẫn chưa muốn đổi chỗ làm bởi nơi này vẫn hỗ trợ tốt cho các mục tiêu tiếp theo của em. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, chỉ cụ mới biết điều gì tốt nhất cho bản thân mình. Cụ cần xác định mục tiêu trước mắt, mục tiêu dài hạn và ở đâu sẽ là nền tảng tốt nhất để thực hiện các mục tiêu ấy. So sánh về lương ở khu vực công và khu vực tư là khập khiễng, phải so sánh phúc lợi mới có cái nhìn đa diện. Và dù ở khu vực nào, nếu cụ biết cách thì vẫn sống khoẻ, không biết cách thì vẫn chơi vơi cụ ạ. Chúc cụ tìm được hướng đi đúng đắn nhé.
Cảm ơn cụ.

bona13

Xe tăng
Vợ chồng em cũng đều công chức nhà nước, lương thưởng tổng khoảng 25 củ. Vợ chồng em thì buôn bán them ngoài được khoảng 7 năm, từ lúc bắt đầu cưới nhau, thu nhập thêm khoảng 50-70 củ/1 tháng. Cũng đang phân vân có nên bỏ nhà nước ra ngoài hay ko? Vì buôn bán nhất thời, nay kiếm được, mai cũng có thể móm, còn làm NN thì được tính ổn định, nhưng hơi thụ động, bon chen, sống không được thật với mình. Phân vân có nên nghỉ NN hay không quá các cụ ạ :((

cuongvc

Xe hơi
E công tác nhà nước được 10 năm mà cs lận đận vất vã quá. E đang tính bỏ ra ngoài làm nhưng là tỉnh lẻ miền núi cơ hội k có nhiều. Nếu nam tiến tầm này tuổi có hiệu quả nữa k cccm. E chỉ cần cv đỡ áp lực, bon chen mệt mỏi. Đang tính vào chạy taxi hay sale bất động sản .... Vốn tích góp đc 1 tỏi (gia đình tài trợ 80%) vào đó nên chọn việc gì để bắt đầu? hay cứ làm thuê đã cccm nhỉ? Ai có cao kiến gì giúp em với được k?
Cụ cứ mạnh dạn đi, đời thay đổi khi ta thay đổi mà!

Nva057

Xe buýt
1 tỏi máu thì vào mở quán cf nhượng quyền nhỏ nhỏ cũng vui đấy cụ