[Funland] Có nên bỏ giếng trời này không ạ?

moonlife

Xe container
Ngủ trong ko có ánh sáng lại nhỏ, làm nhà kho thì hợp lý thôi cụ.

Phương án nhét thang + wc cuối nhà vẫn là phương án tối ưu & phổ biến nhất hiện nay rồi. Phòng ngủ đẩy ra ngoài, có mặt thoáng ngõ, hứng dc tý ánh sáng, tý gió trời nào thì hứng. Muốn 2 phòng thì p/án của cụ là chia lệch cũng còn hay hơn p/án nhét vào cuối nhà.

Có câu "Vợ già, nhà ống"; xây không khéo là ở trong đấy là bị trầm cảm tự kỷ khi sống trong gian cùng vì nó bí bách như "vợ già" :D
Ý cụ là kiểu này ạ? Chuẩn ý e vậy đấy e ko ưu tiên p/a chia 2 ngủ. Càng ko nên chia căn trước sau.
P/a này nếu có chia thì chia lệch phòng to phòng bé. Phòng bé thành phòng đọc sách hay thay đồ sẽ tốt hơn rất nhiều.

Bastion.P

Xe container
Đúng rồi cụ, e chưa thấy ai vác wc ra để ở ngoài cổng ngõ mà yên ổn cả. Cụ chiều chủ thế là hại chủ !

Ý cụ là kiểu này ạ? Chuẩn ý e vậy đấy e ko ưu tiên p/a chia 2 ngủ. Càng ko nên chia căn trước sau.
P/a này nếu có chia thì chia lệch phòng to phòng bé. Phòng bé thành phòng đọc sách hay thay đồ sẽ tốt hơn rất nhiều.

chamuchalong

Xe tải
Thông báo cụ chủ đã chốt hạ mua mảnh hx thêm 35m2 nhé. Giờ hợp khối cc chuẩn bị vẽ tiếp nhé. Pa thêm thang máy và 4 ngủ/ sàn + 2vs 1 chung 1 riêng, kkk

thinhday

Xe máy
Ngủ trong ko có ánh sáng lại nhỏ, làm nhà kho thì hợp lý thôi cụ.

Phương án nhét thang + wc cuối nhà vẫn là phương án tối ưu & phổ biến nhất hiện nay rồi. Phòng ngủ đẩy ra ngoài, có mặt thoáng ngõ, hứng dc tý ánh sáng, tý gió trời nào thì hứng. Muốn 2 phòng thì p/án của cụ là chia lệch cũng còn hay hơn p/án nhét vào cuối nhà.

Có câu "Vợ già, nhà ống"; xây không khéo là ở trong đấy là bị trầm cảm tự kỷ khi sống trong gian cùng vì nó bí bách như "vợ già" :D

thanks cụ...phòng trong có cửa sổ ra cầu thang mà cụ....(kèm giếng trời đằng sau)...nên e nghĩ nó cũng đủ sáng chứ...

mấy phương án của bác moonlife hợp lí quá cụ nhỉ...

thinhday

Xe máy
Thông báo cụ chủ đã chốt hạ mua mảnh hx thêm 35m2 nhé. Giờ hợp khối cc chuẩn bị vẽ tiếp nhé. Pa thêm thang máy và 4 ngủ/ sàn + 2vs 1 chung 1 riêng, kkk

thank cụ...e mua xong rồi...giờ chuyển sang phương án trồng cây gì...để thu về được nhiều nhất ạ....kakakaka...

thinhday

Xe máy

thanks cụ nhiều nhé....

anhtuan85

Xe buýt
Quả tk này có vẻ hợp lý. Nhưng T1 sắp xếp lại thế nào ạ? Vì phòng khách hơi bé (mất 1 phần dt để xe máy), phòng bếp có đủ dt vừa nấu vừa kê bàn ngồi ăn ko? Mà ở bếp ko nhìn ra đc phòng khách. Có lẽ phải chuyển vị trí WC T1? Loằng ngoằng 1 lúc thì WC nhà cụ 3 tầng ở 3 vị trí khác nhau
Cụ cứ làm phép toán xong rồi đặt lên mặt bằng, xoay thoải mái :) Em ước t3 sơ sơ thế này, thang bản bậc cụ tính thêm:

Tầng 2 cụ cho toilet ra cuối cùng, có cái khe thoáng cuối nhà có tí ánh sáng.
Toilet lệch tầng tí cũng đc, hộp kỹ thuật đi góc trái cuối nhà.

thinhday

Xe máy
V
Screenshot_20210805-144415_DWG FastView.jpg
Screenshot_20210805-144406_DWG FastView.jpg
Screenshot_20210805-144355_DWG FastView.jpg

Và cuối cùng cũng xong các cụ ạ....e vẫn giữ đc cái giếng đằng trước...

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ để WC ra mặt tiền thế kia lỗi phong thuỷ quá, kỵ đấy, thứ hai nên làm giếng trời ở khu cầu thang phía trong lấy sáng chứ mặt tiền cần gì giếng trời, theo e nên bỏ chuyển vào phía trong khu cầu thang, chuyển WC vào phía trong

thinhday

Xe máy
Cụ để WC ra mặt tiền thế kia lỗi phong thuỷ quá, kỵ đấy, thứ hai nên làm giếng trời ở khu cầu thang phía trong lấy sáng chứ mặt tiền cần gì giếng trời, theo e nên bỏ chuyển vào phía trong khu cầu thang, chuyển WC vào phía trong
Mặt trước nhà e là ngõ có 1.4m... Đối diện lại nhà hàng xóm.."mở cửa ra là hai nhà nhìn nhau"...nên vẫn cố nhét cái giếng..cho thoáng...khi đóng kín cửa .kéo rèm..cái cửa sổ mặt tiền bác ah...

Vệ sinh thì căn bản cố chia 2 phòng tầng nên ko để ở cuối đc...." chỗ này lại có nhiều ý kiến trái chiều..có ý kiến để vào góc thế ko sao bác ah...." Nên thôi cứ để..." đc cái có cửa sổ to đùng...nên lúc nào cũng thông thoáng...

tienaka

Xe điện
em góp ý cụ nên tận dụng khu cầu thang làm giếng trời nếu cần. giếng phải tính toán chứ đặt cho có, không tính toán thông gió thì có cũng khư không.
cụ thử nghĩ tới phương án cầu thang theo chiều dọc nhà xem

Thanhtranbk

Xe buýt
Em nghĩ cụ thuê hẳn kts tk theo nhu cầu và ý tưởng của mình cho hợp lý, giành cả 1 diện tích cho giếng trời như cụ e thấy hơi phí. Cụ xem phương án tk cầu thang kiểu khác đc ko, để giếng trời vào đó vừa sáng nhà, cầu thang lại rộng.
Trồng cây trong giếng trời cực khó kể cả cây ưa râm, thường trồng 2 3 năm cây còi dần. Có lẽ do không khí lưu thông kém.

trốn nợ

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi tý. Em cũng có miếng đất 4x 9 m2 ở Vạn phúc- Hà Đông
xây 5 tầng, mỗi tầng một phòng + có thang máy thì chi phí hết tối thiểu tầm bao nhiêu ah?
Chân em đau nên đang phân vân xây nhà như trên hoặc bán đất mua chung cư.

Thanhtranbk

Xe buýt
xây 5 tầng, mỗi tầng một phòng + có thang máy thì chi phí hết tối thiểu tầm bao nhiêu ah?
Của cụ hoàn thiện cơ bản tầm 6tr/m2 thang máy tầm 500tr nữa. Cứ thế mà nhân lên ạ.
Thang 300tr cũng đc nhưng đi ko an tâm lắm, tất nhiên là ko thể rơi đc nó chỉ rung lắc thôi :D

thinhday

Xe máy
Cha
Chân đau thì cứ làm cái chung cư cho thích cụ ah... Chứ có 36m2 ...làm cái thang máy hết diện tích rồi...

thinhday

Xe máy
Em nghĩ cụ thuê hẳn kts tk theo nhu cầu và ý tưởng của mình cho hợp lý, giành cả 1 diện tích cho giếng trời như cụ e thấy hơi phí. Cụ xem phương án tk cầu thang kiểu khác đc ko, để giếng trời vào đó vừa sáng nhà, cầu thang lại rộng.
Trồng cây trong giếng trời cực khó kể cả cây ưa râm, thường trồng 2 3 năm cây còi dần. Có lẽ do không khí lưu thông kém.
E xây xong rồi bác ơi....vì ngõ bé..chứ ko như 3d..nên giờ thấy cái giếng trước nhà hợp lí...còn phía sau cầu thang e vẫn để giếng nữa mà..

Cây thì chỉ trống mấy cây trầu bà...và mấy cây trong nhà thôi bác...thi thoảng bê cây ra tắm nắng...là vẫn sống khỏe..

thinhday

Xe máy
em góp ý cụ nên tận dụng khu cầu thang làm giếng trời nếu cần. giếng phải tính toán chứ đặt cho có, không tính toán thông gió thì có cũng khư không.
cụ thử nghĩ tới phương án cầu thang theo chiều dọc nhà xem

E có cả giếng sau thang cụ ah...nhà e xây xong rồi..có bản vẽ ở và 3d e vừa post đấy....thang dọc thì lại ko có chỗ để xe tầng 1 cụ ah..

Khoadag1991

Xe tăng
Mặt trước nhà e là ngõ có 1.4m... Đối diện lại nhà hàng xóm.."mở cửa ra là hai nhà nhìn nhau"...nên vẫn cố nhét cái giếng..cho thoáng...khi đóng kín cửa .kéo rèm..cái cửa sổ mặt tiền bác ah...

Vệ sinh thì căn bản cố chia 2 phòng tầng nên ko để ở cuối đc...." chỗ này lại có nhiều ý kiến trái chiều..có ý kiến để vào góc thế ko sao bác ah...." Nên thôi cứ để..." đc cái có cửa sổ to đùng...nên lúc nào cũng thông thoáng...
Kiến trúc thời nay làm wc phía trc cũng nhiều mà các cụ, k phải ngại. Nhà nhỏ, bố trí wc ở đâu cũng dính trên bếp hoặc trên phòng khách, thay vì thế thì làm ngay trên gara xe cũng k phải ý tồi. Em chỉ góp ý nếu wc có cửa số lấy sáng mặt tiền thì nên dùng rèm sáo nhựa giả gỗ để sụp xuống khi tắm ban đêm, rèm nhựa chống nc ban đêm bật đèn tắm thì nhà đối diện sẽ thấy bóng ng tắm đang làm j đấy ạ ;))

Wc vậy sau này làm cái xông hơi nữa thì ngon ;))