[Funland] Có nên bỏ mừng tuổi không

dohaichau

Xe đạp
Cái phong trào mừng tuổi bằng tiền không biết có từ khi nào. Chỉ biết là thời 198x thì trẻ con chỉ được mừng tuổi bằng bánh kẹo, bóng bay, hay mấy quả pháo.

alceste

Xe điện
Vẫn biết là không ai bắt mình làm nhưng vào những hoàn cảnh không mừng không được. Mừng tuổi, quà tết có phải là nhận hối lộ không. Có nên đưa vào luật không được nhận quà tết và tiền mừng tuổi không. Tết nhất cứ nghĩ đến món này lại ngại
Cám ơn các cụ, sau khi đọc còm các cụ cũng hiểu phần nào, vẫn là nét văn hoá đẹp.
Giờ còn ai đến nhà đồng nghiệp hay sếp vào tết nữa đâu mà cụ bảo hối lộ? Hối lộ ai? hối lộ bố mẹ? Hối lộ con cái? hối lộ mấy cháu bé hàng xóm sang nhà chơi? Hay các cụ già ở quê ạ?
Ngại thì đừng làm. Thế thôi.

alceste

Xe điện
Ủng hộ bỏ mừng tuổi cụ ạ. Đôi khi ngày Tết muốn đến thăm nhau, nhưng kinh tế k có, gặp các cháu chả lẽ k mừng, mà mừng ít thì cũng ngại, giờ các cháu cũng thực dụng lắm. Nên vì cái mừng tuổi này 1 số người kinh tế kém như e cũng ngại đến nhà bạn bè dịp Tết hơn
Thì mừng 10-20k. Lúc em lương 10M em cũng mừng 10-20k, h em cũng mừng từng đó.Bố mẹ, con cái, các bác chú, ông bà già, con của các bạn thân thiết như người nhà, cháu chắt trogn nhà mà mình muốn giúp đỡ thì lại khác, tuỳ hoàn cảnh.

Dream Hilux

Xe tăng
Cái phong trào mừng tuổi bằng tiền không biết có từ khi nào. Chỉ biết là thời 198x thì trẻ con chỉ được mừng tuổi bằng bánh kẹo, bóng bay, hay mấy quả pháo.
Thích cụ nhỉ, em được hưởng món này

pvduong

Xe đạp
Theo e thì mừng tuổi vẫn cứ như vậy nhưng mừng tượng trưng thôi

meotamthe

Xe cút kít
em chả thấy nó có gì quá đáng, chính cụ nào mong bỏ nó, sơ nó, "ko mừng ko đc" ý mới lại chính là những ngừoi làm xấu 1 phong tục đẹp.
như em, mừng vợ con, bố mẹ 5 lít, họ hàng 2 lít trẻ con bạn bẻ 1 lít, con mình đc lì xì nào mà hăm hở mở ra coi rồi hớn hở mừng khi tiền to hay bĩu môi chê khi tiền lê em vả cho vỡ alo, đc mừng tuổi cảm ơn rồi bỏ tất vào túi, hết tết cho ngồi bóc ra rồi lập 1 tk cho con, như thế éo đánh giá ai ít ai nhiểu.
Đúng rồi, tiền mừng tuổi là lấy may mắn, chứ đếm rồi thế này thế nọ là vớ vẩn, F1 nhà em cũng có lần như vậy, em nhìn lạnh tanh bảo lát nữa bố đèo về nhà ở nhà một mình, còn mất lịch sự như thế nữa về nhà ăn đòn, sau cạch không dám làm trò ngu xuẩn đấy nữa.

Traisuonggio

Xe buýt
Hết đòi bỏ mừng tuổi, rồi bỏ tết âm ,bla bla. Trải bao năm mới có được những tập tục đó
Lắm ô thần king quá. Các ô sang mịa tây mờ sống đê

em chả thấy nó có gì quá đáng, chính cụ nào mong bỏ nó, sơ nó, "ko mừng ko đc" ý mới lại chính là những ngừoi làm xấu 1 phong tục đẹp.
như em, mừng vợ con, bố mẹ 5 lít, họ hàng 2 lít trẻ con bạn bẻ 1 lít, con mình đc lì xì nào mà hăm hở mở ra coi rồi hớn hở mừng khi tiền to hay bĩu môi chê khi tiền lê em vả cho vỡ alo, đc mừng tuổi cảm ơn rồi bỏ tất vào túi, hết tết cho ngồi bóc ra rồi lập 1 tk cho con, như thế éo đánh giá ai ít ai nhiểu.
Cụ còm ngắn nhưng chuẩn, đối với các con, cháu mình lên triệt để nhắc nhở việc không được mở lì xì ngay tại chỗ vì như vậy cho dù tiền To hay Nhỏ cũng ảnh hưởng phần nào đến không khí vui vẻ khi đó, vì lúc đó nếu có nhiều người trong phòng sẽ có người có lì xì tiền To và có người lì xì tiền Nhỏ như vậy gây ức chế cho người có lì xì Tiền Nhỏ và làm không khí mất vui. còn phong tục lì xì em thấy không lên bỏ , chỉ là mọi người đừng quá nặng lề là được, khách đến nhà có thể lì xì có thể không, Các con, cháu trong nhà không được tỏ thái độ đòi lì xì hoặc chơi quanh quẩn gần đó cốt chờ lì xì gây khó xử cho cả chủ nhà và khách.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em cũng thấy nên duy trì tục MỪNG TUỔI chứ không phải lì xì. Còn nhiều người lợi dụng ngày Tết để hối lộ thì em phản đối- mà cũng đừng nên lấy những sự việc nhỏ lẻ mà quy về bản chất.
Năm mới đang cận kề, Xuân đang đến cửa từng nhà, em xin chúc các cụ các mợ cùng gia quyến An khang thịnh vượng, vạn sự bình an!
Mừng tuổi là phong tục đẹp chỉ có vào dịp lễ tết rất cần được duy trì
Đúng là có nhiều người lợi dụng để hối lộ nhắm những mục đích riêng nhưng số này cũng không phải số đông

Muon_biet

Xe cút kít
Em chả bao giờ mừng tuổi và nhận mừng tuổi đã 65 năm!

Bang lang

Xe điện
Con nhà em mừng 10k cũng như 100k, cứ ai mừng tuổi là sướng lắm nhưng một lúc thì vứt lung tung. Em cũng ko mừng tuổi nhiều, trẻ con thì từ 50-200k, ông bà bố mẹ thì 500k. Em cũng chỉ thích con em nhận tiền mừng tuổi thế thôi, ai mà mừng 500k em ngại lắm chứ chả thích j. Sau đợt tết có tiền lại lượn lazada hay shoppe mua lego hay chuột chứ chả bao giờ em cho vào tk được như cụ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đờ

Ai mà coi cái tiền mừng tuổi là tiền hối lộ.
Hối lộ, đút lót nó thiếu cho' giề cách khác. Và nó đưa luôn bằng phong bì; vào bất kỳ lúc nào cần chứ cần gì đợi đến tết mà phải thông qua mừng tuổi để hối lộ.
Giờ có nhẽ, chẳng còn thằng nào dập dòm lẫn lộn giữa tình cảm với công việc nữa cả. Tình hẳn thì nó ếc cần xèng, sếp nó còn cho thêm lính ấy chứ. Xèng hẳn thì nó rõ ràng, éc cần mầy phải mừng tuổi mẹ, vợ, con tau gì sất mà phải tính toán rõ ràng.

Lại đái dàm đổ tại chim, năng suất kém đổ nghỉ tết, hối lộ đổ mừng tuổi =))
Đưa vào luật rồi, cơ mà bọn trẻ con chúng nó không thích, nên sẽ vẫn phá luật thôi.
Mừng tuổi là 1 truyền thống vô cùng tốt đẹp của người VN mình, với người lớn tuổi thì mừng tuổi để chúc các cụ, các ông các bà năm mới, tuổi mới luôn luôn mạnh khỏe, vui vẻ bên con cháu…. Đối với trẻ con, năm mới tuổi mới mạnh khỏe, hay ăn chóng lớn, ngoan ngoãn, học giỏi…. Cụ lợi dụng mừng tuổi để hối lộ xong lại đổ tiếng xấu cho việc mừng tuổi. Mình chỉ thấy nhiều người dùng từ “lì xì” thay cho từ mừng tuổi là không nên, lì xì nghe rất vô nghĩa, tối nghĩa và rất “tầu khựa”. Từ “mừng tuổi” rất hay, đẹp và rất ý nghĩa mà.
Em cũng thấy nên duy trì tục MỪNG TUỔI chứ không phải lì xì. Còn nhiều người lợi dụng ngày Tết để hối lộ thì em phản đối- mà cũng đừng nên lấy những sự việc nhỏ lẻ mà quy về bản chất.
Năm mới đang cận kề, Xuân đang đến cửa từng nhà, em xin chúc các cụ các mợ cùng gia quyến An khang thịnh vượng, vạn sự bình an!
Đưa vào luật thì không đưa được rồi,cái này tuỳ mình thôi cụ ạ
Mừng tuổi đầu xuân là 1 nét văn hóa đẹp
- Mừng nhiều mừng ít không thể hiện may rủi nhiều hay ít.
- Không mừng tuổi ai không có nghĩa là thiếu văn hóa
- Ai nghĩ hành vi này không đẹp không có nghĩa cộng đồng coi hành vi này là xấu.
Lằng nhằng rút gọn là thích thì làm không thích thì thôi, chẳng ai đánh giá xấu tốt vì hành vi này là tự nguyện và riêng tư
Vẫn nghĩ loanh quanh có nghĩa là chưa thoát được.

Tết em không đến nhà Sếp nên không phải mừng tuổi con Sếp, nên không có chuyện hối lộ.

Tết em mừng tuổi người thân, động viên trẻ con sao lại gọi là hoàn cảnh.

Về giá trị, bọn bé tý không biết gì thì chỉ cần tờ tiền mới là vui rồi, bọn đã biết gì như sinh viên chẳng hạn thì mệnh giá càng to càng tốt, ah đương nhiên là phụ thuộc vào rất nhiều ví của mình.
Mừng tuổi các cụ lớn tuổi em luôn thấy đó là 1 nét đẹp văn hóa, thể hiện sự tri ân của mình tới các bậc bề trên. Còn mừng tuổi tụi nhỏ cũng vậy, nhừng đừng lạm dụng nó theo hướng khác, với trẻ nhỏ em thấy nên là sự tượng trưng, động viên, và bố mẹ nên có trách nhiệm hướng dẫn con cái hiểu giá trị của tiền mừng tuổi. Dạy trẻ cách trân trọng và cảm ơn, không phải lấy đó là "thu nhập" Tết. :)
1 là ko sĩ hão, 2 là không vụ lợi, thì mừng tuổi hay ko nó là chuyện nhỏ, niềm vui chia đi nhận lại cũng rất nhỏ, nhưng ấm áp.
chỉ khi bạn lồng ghép vào đó những tính toán, thủ đoạn, hoặc sự hèn nhát của bản thân, hay chỉ là sĩ thối, thói huênh hoang thích khoe mẽ thì nó mới thành gánh nặng hay sự băn khoăn trăn trở. Có cụ kể "đưa cái lì xì cho trẻ, nó bóc ngay ra rồi thấy tờ 10k nó vứt xuống đất" hỡi ơi, trường hợp đó thì bố mẹ đứa bé mới nên xấu hổ chứ ko phải người lì xi tiền mệnh giá bé.
Giờ còn ai đến nhà đồng nghiệp hay sếp vào tết nữa đâu mà cụ bảo hối lộ? Hối lộ ai? hối lộ bố mẹ? Hối lộ con cái? hối lộ mấy cháu bé hàng xóm sang nhà chơi? Hay các cụ già ở quê ạ?
Ngại thì đừng làm. Thế thôi.
mừng tuổi là thành ý biểu lộ lòng hiếu thào. tiền mừng tuổi thì có nhiều nhặn gì đâu mà hối mới lộ. rác rưởi dễ sợ .

Chỉnh sửa cuối:

lovecarhpqn

Tháo bánh
Vẫn biết là không ai bắt mình làm nhưng vào những hoàn cảnh không mừng không được. Mừng tuổi, quà tết có phải là nhận hối lộ không. Có nên đưa vào luật không được nhận quà tết và tiền mừng tuổi không. Tết nhất cứ nghĩ đến món này lại ngại
Cám ơn các cụ, sau khi đọc còm các cụ cũng hiểu phần nào, vẫn là nét văn hoá đẹp.
Bỏ là đúng, nó là hủ tục rồi chứ ko phải là phong tục nữa

doctor103

Xe điện
bỏ hay không phải bắt đầu từ tư duy của người lớn, trẻ con sẽ nhìn cách người lớn hành động mà học theo, có thể mừng tuổi bằng sách hay gì đó mà không nhất thiết phải là tiền

ubisapro

Xe trâu
Mừng tuổi khác hối lộ nhá :D

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Ko nên nhé. Nhà em 4 đứa.