[Funland] Có nên cho học sinh cấp 3 dùng smart phone

Me^4ba'nh

Xe tăng
Thời em chả phôn pheo gì mà em cũng biết đủ thứ ... cái gì cungz bị cấm mà chả cấm được cái gì.
Giờ cái phôn cho trẻ để chơi thôi, học hành gì.
F1 chỉ cấm làm điều xấu, phạm pháp. Còn lại em dạy tất, nói thật (dạy cho biết cái j tốt cái j ko tốt, tốt - xấu) và động viên chúng nó theo cái tốt, ko theo cái gì có hại... hi vọng chúng nó làm được 90% và thành công mỹ mãn rồi.
F1 nhớn : lớp 10 cho dùng smart phone, tự giác học hành.
F1 bé : lớp 3 đã chơi ipad, ko thích học chỉ thích chơi :)) biết làm sao???

NNS

Xe ngựa
bé ko cho xài vì em sợ nó mắc tật mắt, và cũng dễ mê mải những thứ trên điện thoại, thói quen cắm mặt vào điện thoại là 1 thói quen cá sấu...
nhà em em cứ toạch cmn gần hết các thiết bị điện tử, TV chỉ có trong phòng khách, phòng ngủ ko trang bị, kể cả phòng cha mẹ, smart tv ko kết nối wifi, chỉ cắm cáp xem gì thì xem, đỡ mất thời gian. Trẻ cần ipad để học và chơi, thì em chỉ cho cài mấy trò như cờ vua, em bật giới hạn ko cho chạy trình duyệt và tất cả các chương trình giải trí khác, lúc nào muốn chơi ra em bật lên.
lớn lên cấp 3 xài được, vì có cấm nó cũng lấy đồ của bạn nó xài, dở hơn nó ra mẹ nó quán game chơi., tổ sư, cách đây vài năm, ngay trước cửa nhà em đối diện bên kia đường nó mở quán game, thấy bọn nhóc học trò trốn học ngồi đó mà em hãi. vB với vãi L cứ dính lên mồm chúng nó như 1 thứ tự nhiên. Mà cũng lạ, đêm hôm khuya khoắt nhiều đứa ở mẹ nó quán, hoặc sáng sớm tinh mơ đã thấy mò đến, chả hiểu cha mẹ bọn nhóc cấp 2 cấp 3 đó quản con thế nào. May thay, sau 1 thời gian quán nó cũng sập.
tuổi cấp 3 thì ko cấm đc nữa mà tốt nhất nên dạy nó trước từ bé, để đến lúc mình ko quản đc nữa nó cũng có tí kháng thể, có tí tự giác, mịe, may ra nó cũng đỡ thành mất dạy

BG25

Xe điện
Cụ có kinh nghiệm gì về việc kiểm soát khi trẻ dùng ĐT thông minh ko?
Còn tuỳ tính cách từng trẻ, tuỳ văn hoá từng nhà nữa cụ.

Như nhà em thì giáo huấn, phân tích lợi hại, thỉnh thoảng bắt thóp, quy định thời gian sử dụng khi ở nhà, yêu cầu mở pass bất kỳ lúc nào, ở trường thì có hộp để điện thoại cho cả lớp...

F1-1 em năm nay bắt đầu vào ĐH rồi coi như qua 18 tuổi và dần cho phép quyền riêng tư.

F1-2 năm nay 13, vẫn đang dùng cục gạch, thỉnh thoảng chơi games bằng đt của mẹ, còn máy tính dùng chung với bố.

Chả nói trước đc điều gì còn hiện tại em vẫn thấy ổn.

Zauto

Xe hơi
Em không ủng hộ học sinh dùng smartphone

ỐC TIÊU 6666

Xe máy
em thấy giờ cháu nào chả có

Kiabuoisang

Xe container
Còn tuỳ tính cách từng trẻ, tuỳ văn hoá từng nhà nữa cụ.

Như nhà em thì giáo huấn, phân tích lợi hại, thỉnh thoảng bắt thóp, quy định thời gian sử dụng khi ở nhà, yêu cầu mở pass bất kỳ lúc nào, ở trường thì có hộp để điện thoại cho cả lớp...

F1-1 em năm nay bắt đầu vào ĐH rồi coi như qua 18 tuổi và dần cho phép quyền riêng tư.

F1-2 năm nay 13, vẫn đang dùng cục gạch, thỉnh thoảng chơi games bằng đt của mẹ, còn máy tính dùng chung với bố.

Chả nói trước đc điều gì còn hiện tại em vẫn thấy ổn.
Oh thế là vẫn ko cho sử dụng khi còn nhỏ rồi.

Capital Motor

Xe hơi
Quan trọng làm thế nào để dạy cho bọn trẻ biết lọc thông tin và dùng vào mục đích lành mạnh. Chứ nó không dùng ở nhà thì đến lớp các bạn cho mượn cũng quá tội.

pepsee

Xe hơi
Cảm ơn chia sẻ của các cụ mợ. Qua đọc các ý kiến của các cụ mợ đúng là vấn đề này cũng phụ thuộc nhiều yếu tố, phải tùy quan điểm của từng người, hoàn cảnh của từng nhà, môi trường chung của lớp/trường nữa. Em sẽ theo hướng cho dùng smart phone nhưng có kiểm soát thời gian, và trao đổi rõ với F1 khi có vi phạm như sa đà game mà vi phạm kỷ luật học hành thì sẽ không cho dùng nữa.
Vấn đề này em nghĩ cũng là việc đau đầu với nhiều cụ mợ, các cụ mợ cứ chia sẻ để có góc nhìn đa chiều hơn.