[Funland] Có nên cho xe Motor PKL chạy vào đường cao tốc

HH1993

Xe điện
Em đang xem Series Ký sự hành trình Tây Tạng bằng BMW GS1250 của cụ Mai Triều Nguyên trên Youtube, Đoàn Motor 20 chiếc của các cụ ấy khi sang địa phận Trung Quốc được chạy chung trên cao tốc với ô tô tốc độ tối đa 120km/h, điều kiện của luật GT Trung Quốc là xe PKL và không được chở thêm người phía sau (chỉ chạy 1 mình). Xem các cụ ý chạy mà thích quá.
Ở Việt Nam thì motor bất kể PKL hay PKN đều không được chạy vào cao tốc, chỉ được chạy QL với vận tốc tối đa 70km/h (nếu có dải phân cách cứng) và 60km/h (nếu không có dải phân cách cứng), như vậy thực sự kìm hãm rất nhiều khả năng của những chiếc xe PKL và khiến thú chơi này trở nên bị bó hẹp
Nếu như luật GT của Việt Nam mà cho phép xe Motor PKL được chạy vào cao tốc như Trung Quốc cùng với việc phát triển mạng lưới cao tốc thì ok quá.
Thứ 1:
Luật pháp như....
Thứ 2: dân trí quá tệ.
Thứ 3: không có hiểu biết và kỹ năng điều khiển PKL ( phần lớn).
Tóm lại 3 ý chính như vậy chắc bác và các bác khác hiểu rồi nhỉ! ( tôi biết rất nhiều bác trên này chơi PKL đúng nghĩa và văn minh).

Mraaa

Xe tăng
Em nghĩ là không. Số lượng xe PKL ở VN mình khá ít, hơn nữa, đường cao tốc mình cũng ít, nó sinh ra với mục đích phát triển kinh tế, không ưu tiên cho số nhỏ dùng để chơi.

Nếu nhu cầu tăng cao ắt có cung.

À mà chưa kể ý thức các cụ chạy PKL cũng chưa cao lắm, chạy xe trong khu đô thị mà nẹt bô cứ ầm ầm, nói trẻ trâu với đầu tôm thì lại tự ái. Nên em ủng hộ luật hiện tại.

hamcuare!

Xe container
Làm cái vote cho nhanh mợ chủ ;)).
E thì vote yes!
Nhưng pl phải nghiêm ai sai người đoá chịu, k cái kiểu mệnh đề ‘ato là mối nguy hiểm cho người tggt’ khi xử lý các va chạm gt!

HH1993

Xe điện
Xe PKL được thiết kế cho tốc độ cao rồi, phóng 120kmh như ô tô đi vẫn đầm chắc lắm. Thế nên nếu có ý thức đi đúng luật cao tốc không tự ý đánh lái tùy tiện, quan sát gương và có tín hiệu khi đánh lái, giữ khoảng cách an toàn, ... thì PKL lái cao tốc vẫn OK thôi.
Tôi từng chạy PKL. Nếu chỉ nói đơn giản về kỹ thuật thì khác. Nhưng trong thớt này nói chung nên tôi không muốn ý kiến. Về kỹ thuật ,điều khiển một cỗ máy có 2 bánh,thay vì 4 bánh tương đương mã lực,moment...abc...thì nó cần...sức khỏe,tinh thần,sự tập luyện,kỹ năng....)
Tuy nhiên nó khác rất nhiều với những cái xe 2 bánh cỏ giá chát ( sh...hay độ đẽo đồ hiệu cho oách).
......

HH1993

Xe điện
Em nghĩ là không. Số lượng xe PKL ở VN mình khá ít, hơn nữa, đường cao tốc mình cũng ít, nó sinh ra với mục đích phát triển kinh tế, không ưu tiên cho số nhỏ dùng để chơi.

À mà chưa kể ý thức các cụ chạy PKL cũng chưa cao lắm, chạy xe trong khu đô thị mà nẹt bô cứ ầm ầm, nói trẻ trâu với đầu tôm thì lại tự ái. Nên em ủng hộ luật hiện tại.
Bởi dân trí nó thấp,thích sống ảo,cậy có tí xu nó thế!
( NGOẠI TRỪ CÁC BÁC CHƠI PKL ĐỦ KỸ THUẬT,ĐỦ TIỀN,VÀ THỪA VĂN MINH TRÊN DIỄN ĐÀN NÀY)
.

Mc Bia

Xe tăng
Phân khối lớn hay nhỏ không liên quan. Luật và văn hóa lái xe. Em rất ấn tượng và nhớ đến giờ khoảng 30 năm trước chạy HN QN. 2 chị xồn xồn phi Dream II vừa đi vừa nói chuyện vượt qua như đúng rồi. Lúc đấy xe em 4 bánh tầm 70 km.

HH1993

Xe điện
Phân khối lớn hay nhỏ không liên quan. Luật và văn hóa lái xe. Em rất ấn tượng và nhớ đến giờ khoảng 30 năm trước chạy HN QN. 2 chị xồn xồn phi Dream II vừa đi vừa nói chuyện vượt qua như đúng rồi. Lúc đấy xe em 4 bánh tầm 70 km.
Đấy! Dân trí nó vậy,luật lá nó vậy thế nên bác (ấn tượng )là điều bình thường!
Không liên quan nhưng có lẽ bác cũng thế hệ cuối 6x.
Và nói qua chút,thời điểm đó chất lượng đường xá,mật độ giao thông nó quá tởm,các ông đi 4 bánh mà chay 6,7,8 mươi thì có mà tê tay,ọe ra cả ruột.... Nhưng xe máy thì nó cơ động,linh hoạt hơn nên là bình thường.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là cấm. Bọn rồ dại này ngay cả ý thức tối thiệu ko chạy và rú ga ban đêm trong thành phố chúng nó còn không biết thì mong chờ gì chúng nó ra cao tốc, tai nạn như chơi

Fan gentra

Xe điện
cứ cho chạy vào cao tốc bình thường và thu phí như oto... :D :D :D

Phỡn

Xe tăng

Đến ô tô ý thức còn như quần què, thì mong gì mấy tay chơi thích thể hiện nó lại chấp hành luật GTĐB cụ ơi. Cái đám ô tô đi trên cao tốc đã bát nháo rồi, thêm đám KPL nữa có mà loạn!
Em ở tỉnh mỗi lần bọn nó kéo đoàn gào rú, bật đèn loạn xạ chói mắt chỉ mong có viên gạch trong tay lúc ấy táng cho phát!

Vo_thuong

Xe điện
Tết năm trước em về quê, đi đường 1 đoạn đẹp nên tốc độ tầm 80km/h mà mấy chú choai choai đầu trần chở nhau xe hai bánh cứ vượt vèo vèo (chắc phóng tầm trăm km/h cũng nên). Vừa nói với vợ con là nguy hiểm quá thì y như rằng tầm 5-6km sau thấy có hai chú xòe giữa đường rồi, may mà ko toi.

xitruman

Xe buýt
Em phản đối ạ. Các cụ đi pkl thường phóng ghê lắm, các cụ ấy mà tạt đầu oto thì cũng ghê.

xitruman

Xe buýt
Đến ô tô ý thức còn như quần què, thì mong gì mấy tay chơi thích thể hiện nó lại chấp hành luật GTĐB cụ ơi. Cái đám ô tô đi trên cao tốc đã bát nháo rồi, thêm đám KPL nữa có mà loạn!
Em ở tỉnh mỗi lần bọn nó kéo đoàn gào rú, bật đèn loạn xạ chói mắt chỉ mong có viên gạch trong tay lúc ấy táng cho phát!
Em cũng theo cụ ném gạch vì em cũng ghét cái đội đi xe pkl.

Vào chết tự chịu trách nhiệm 100%, và bồi thường tổn thất vật chất lẫn tinh thần cho 4b bị vạ lây nhé :)

Hieumos

Xe container

formula_one

Xe tăng
Thường thì bọn em chạy Classic với Adv lành như cục đất cũng muốn vào cao tốc lắm, nhưng nhiều đội trẩu chạy sport... làm mất hình ảnh nên cũng bị nhiều cụ ghét. Bản thân nhiều lần đi oto mà các trẩu nài sport vọt phát qua như cơn gió mà cũng giật thót cả mình.

type

Xe tăng
Trước em cũng hỏi chuyện mấy anh chạy đội Halay (chắc sai chính tả) nhỡ mồm hỏi là mấy anh đi xe này chạy hạn chế 70 chắc ức tay lắm nhỉ. Anh trưởng đoàn cũng cao tầm hơn 50 trả lời "tùy đường chú ạ, chạy được bao nhiêu cứ chạy phạt thì nộp phạt thôi".

Mzc

Xe điện
Thường thì bọn em chạy Classic với Adv lành như cục đất cũng muốn vào cao tốc lắm, nhưng nhiều đội trẩu chạy sport... làm mất hình ảnh nên cũng bị nhiều cụ ghét. Bản thân nhiều lần đi oto mà các trẩu nài sport vọt phát qua như cơn gió mà cũng giật thót cả mình.
Em trước cũng chạy classic. Nhưng em cũng nghĩ cho xe pkl vào cao tốc hiện tại là k nên. Vì mấy bố harley với sport chạy như chó dại thì chắc toang nhanh lắm.

haiyen1012

Xe điện
Vào chết tự chịu trách nhiệm 100%, và bồi thường tổn thất vật chất lẫn tinh thần cho 4b bị vạ lây nhé :)
Nếu luật đã cho phép thì sẽ bình đẳng như nhau, thằng nào sai thằng đó chịu lấy đâu ra cái lí lẽ củ chuối thế
Êm kéo áo cụ DangTrang2010 vào thớt này để giải đáp vấn đề chạy xe PKL trên cao tốc ở Trung Quốc.

Cụ DangTrang2010 cũng đi cùng đoàn với cụ MaiTrieuNguyen.
Em xem thì qua cửa khẩu Mãnh Lạp, các cụ ấy làm thủ tục cấp bằng lái với biển số tạm xong là đóng thẳng lên cao tốc chạy về Phổ Nhĩ, hôm sau thì từ Phổ Nhĩ đi Vi Sơn cũng cao tốc hết, có mấy đoạn cụ Mai Triều Nguyên đóng lên 135-140km/h