[Funland] Có nên chuyển từ nhà đất lên chung cư?

Toàn Hà Lan

Xe tải
Em chào các cụ.
em đang ở nhà mặt đất, hơn 30m, 4 tầng, có sânđể xe thoải mái. Nhà em ở đây hơn 3 năm thì mọi chuyện đều tốt, công việc, con cái đều thuận lợi. Hiện tại 2vc em và cháu lớn 9 tuổi ở thì ko sao, nhưng sắp tới em sinh cháu thứ 2, mọi người khuyên nên chuyển lên chung cư để tiện chăm sóc bé. Các cụ từng chuyển từ nhà đất lên cc cho em xin lời khuyên với ạ, có thoáng hơn nhà đất nhiều ko ah? Nhà em hiện tại cách mặt đường oto chỉ 50m, nên tiện đi lại. Oto đỗ cách nhà 100m, giờ lên cc ngại nhất khoản gửi xe ạ.

ruby_eagle

Xe điện
Ở cc thì gửi xe quá tiện, ko biết cụ băn khoăn điều gì?

Vie.ABC

Xe điện
Em chào các cụ.
em đang ở nhà mặt đất, hơn 30m, 4 tầng, có sânđể xe thoải mái. Nhà em ở đây hơn 3 năm thì mọi chuyện đều tốt, công việc, con cái đều thuận lợi. Hiện tại 2vc em và cháu lớn 9 tuổi ở thì ko sao, nhưng sắp tới em sinh cháu thứ 2, mọi người khuyên nên chuyển lên chung cư để tiện chăm sóc bé. Các cụ từng chuyển từ nhà đất lên cc cho em xin lời khuyên với ạ, có thoáng hơn nhà đất nhiều ko ah? Nhà em hiện tại cách mặt đường oto chỉ 50m, nên tiện đi lại. Oto đỗ cách nhà 100m, giờ lên cc ngại nhất khoản gửi xe ạ.
Hỏi thế thì chỉ có vợ cụ là có câu trả lời chuẩn nhất !... em thật .

caisua

Xe lăn
Cũng tuỳ chung cư cụ định ở nhưng em đã ở mặt phố Lương Văn Can, mặt hồ phố Mai Anh Tuấn. 2 nhà em ở đều 50m2 xây 3 tầng. Em lên chung cư 120m2 năm 2004 và đến giờ chưa muốn xuống mà còn mua thêm căn 100m2 bên cạnh để đón mẹ về ở. Khi nào bà ko ở nữa thì em sẽ đục thông cho rộng rãi

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư là cách goi mới của dạng nhà tập thể... =có mặt hay và dở (tùy hoàn cảnh/điều kiện riêng.. ). Tuy nhiên, thực tế thì những ngừời có tiền, VIP và có viễn kiến... thì luôn tìm cách có cơ ngơi riêng=biệt thự/biệt phủ/nhà riêng (trong khu vục xứng hợp) chứ chẳng chịu sinh sống chung đụng cùng 1 mặt bằng/thổ địa...:-/
P/S: Còn để đầu tư/đầu cơ thì CC hiện vẫn là lựa chọn dự phòng, sinh lợi khả dĩ+ thanh khoản tốt...

202

Xe container
Chung cư là cách goi mới của dạng nhà tập thể... =có mặt hay và dở (tùy hoàn cảnh/điều kiện riêng.. ). Tuy nhiên, thực tế thì những ngừời có tiền, VIP và có viễn kiến... thì luôn tìm cách có cơ ngơi riêng=biệt thự/biệt phủ/nhà riêng (trong khu vục xứng hợp) chứ chẳng chịu sinh sống chung đụng cùng 1 mặt bằng/thổ địa...:-/
P/S: Còn để đầu tư/đầu cơ thì CC hiện vẫn là lựa chọn dự phòng, sinh lợi khả dĩ+ thanh khoản tốt...
Biệt thự ko xét ở đây. Họ so nhà đất thường với chung cư. Ở chung cư nhiều cái hay hơn

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Không có lựa chọn nào là đúng hết cho tất cả.
Có giai đoạn sẽ thấy chung cư phù hợp và có giai đoạn lại thích ở nhà mặt đất.
Nói chung vk ck trẻ, có con nhỏ, thì chung cư là lựa chọn sáng suốt, trên cùng 1 mặt bằng sinh hoạt và quản lý con cái đều tiện.
Chưa kể cccc có đầy đủ tiện ích công cộng mà nhà mặt đất không có được.
Khi con cái lớn rồi thì mặt đất hợp lý, mỗi thế hệ một tầng riêng biệt, và tiện ích công cộng lúc đó ko cần thiết lắm.
- Em vote chọn chung cư ( lựa chung cư cao cấp chút và xung quanh nhiều tiện ích sẵn có), không nên lựa chọn chung cư nằm trong ngõ.
Chung cư cụ đổi theo giai đoạn hay theo vị trí đều được.
Cơ quan em, các chị cứ thay đổi chỗ làm ở đâu (5-7năm) lại bán để sang chung cư ở gần cơ quan cho tiện đi lại

Dân Tổ

Xe container
Cụ hỏi ngược quá ạ :))

Tommytep

Xe tăng
Đất: riêng tư hơn, giữ giá (đầu tư lâu dài tốt hơn)
CC: tiện hơn, vui hơn, thoáng hơn, mất giá
nhà đất mà tầm 30m2, thoáng mỗi mặt tiền, ngõ nhỏ phố nhỏ thì cụ lên cc tầm tiền ở vui, tiện, thoáng hơn nhiều!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ.
Em xin hỏi cụ vài câu hơi nhạy cảm :)
Đất bao năm và chung cư bao năm ???

xe_ga

Xe tăng
Em đã từng ở nhà mặt đất 60m2x5 tầng tai mặt ngõ ô tô tránh, sau đó vì điều kiện học hành của bọn nhỏ nên chuyển tạm lên chung cư. Tuy nhiên ở một thời gian thì thấy chung cư nó tiện hơn nhà đất về nhiều mặt, tất nhiên không phải mặt nào cũng ưu điểm hơn nhà đất. Nên bây giờ ở chung cư thôi, nếu sau này có tiền ở biệt thự mới chuyển chứ ở nhà đất mà là nhà ống mấy tầng thì em sẽ chọn chung cư cao cấp các cụ mợ ạ.

xe_ga

Xe tăng
Em xin hỏi cụ vài câu hơi nhạy cảm :)
Đất bao năm và chung cư bao năm ???
Có gì mà nhạy cảm đâu cụ. Chung cư là đất chung của các hộ, và nhà chung cư thường là có tuổi thọ cao hơn nhà đất của các cụ tự xây đấy!

Poison

Xe tải
E vote cc. E ở cái nhà 5 tầng, 50m thoáng, sáng, cách mặt đg hơn 10m, sau đó chuyển lên cc thì thấy quá ổn. Xe oto đỗ ngay dưới hầm, mưa nắng k lo cuốc bộ đi lấy xe, xe cũng k sợ mưa năng làm hư hỏng. Nhà 1 mặt bằng, quản con dễ, dọn dẹp cũng đơn giản, trước e cứ leo lên t5 giặt, leo lên phơi, leo lên lấy đồ, cuối tuần lau 5t nhà, hic hic.Lên cc e chọn căn góc 3 mặt thoáng, hè nhà e tiền điện có 700-800k. H vì sói muốn gần ob nội nên lại xuống đất, lại leo, lại tuần lau nhà, cầu thang 2 lần, mỗi lần gọi nhau ăn cơm như hò đò, lại cuốc bộ đường mưa nắng ra lấy xe, xong chuột bọ các kiểu k dám mở cửa... túm lại là mệt

Alexmazzz

Xe buýt
Nhà có con nhỏ thì nên ở chung cư, cùng 1 mặt bằng dễ để mắt đến trẻ con, an toàn hơn cho bọn trẻ vì không có cầu thang.
Bản thân em và vài thằng bạn vẫn còn giữ nhà đất, cho thuê rồi lại đi thuê nhà chung cư, vài năm lại đổi chỗ thuê, ưu tiên cho việc đi lại của vợ con. Hồi bọn nó nhỏ thì thuê nhà gần chỗ làm của vợ, đến lúc bọn nó đi học thì thuê gần trường.
Em thấy đi thuê chung cư ngày càng dễ và giá cả hợp lý hơn hồi xưa nhiều. Mua chung cư thì càng ở càng mất giá, trong khi nhà đất có xuống giá thì cũng không nhanh bằng chung cư, thậm chí còn lên.
Nếu ngày xưa em bán nhà đất đi mua cái chung cư thì chỉ dư ra 1 chút, bây giờ cái nhà em giá trị gấp hơn 2 lần cái căn em định mua trước kia.
Cụ thớt thử nghiên cứu phương án của em xem.

• Vodka
Reactions: QAZ

Long QN

Xe hơi
Nhà đất có giá nhưng chung cư ở thuận tiện nhiều cái

Langthang_Mercedes

Xe container
Em chào các cụ.
Khoản cụ ngại nhất là khoản thuận tiện nhất. Chung cư tầm khá là ăn đứt cái nhà ngõ 30m2 leo vỡ mật. Muốn thoáng thì làm căn góc, tầng cao hướng tốt là xong.