[Funland] Có nên chuyển về tỉnh sinh sống thay vì ở Hà Nội

Soihoang82

Xe máy
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Không biết vấn đề của tôi có trùng với của cụ mợ nào ko ?
Kính xin cccm, cho một lời khuyên chân thành !

Civic TN

Xe lăn
Con e ở tỉnh chắc sống chả ra gì rồi :((

tieudaovnt

Xe tăng
Môi trường HN là phải đua tranh, từ cái nhỏ nhất, đua tranh từ chỗ gửi xe, trên đường, công sở, cả ở nhà với vợ cũng phải đua thu nhập với vợ, yếu phát biết ngay, nhọc phết. Trong học tập của trẻ cũng thế, nên về mặt kiến thức thì không nói vì tuỳ cháu, nhưng về kĩ năng chung cho xã hội hiện đại, khả năng ứng biến, cạnh tranh có vẻ khá hơn, đặc biệt thể hiện khi đi làm. Cụ cứ cân nhắc, em thấy nói gì thì nói, cạnh tranh mạnh giúp phát triển nhanh, chững chạc, nhưng cũng tuỳ người, tuỳ giáo dục gia đình

hanoipho79

Xe lăn
Cá nhân em thì em Sống đâu quen đấy...giờ bảo cho tiền em chuyển đi nơi khác ở em cũng chẳng đi.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Dù em ở HN nhưng em vẫn giữ 2 mẫu ruộng (mua gom của dân "dồn điền đổi thửa" rồi để hoang mấy năm giá béo 20 tr/sào) và giữ gìn ngôi nhà tranh của các cụ. Lúc nghỉ hưu non em cũng về quê... Về quê em chỉ thích chơi cây cảnh và chèo thuyền đi câu cá.

binhsu7273

Xe cút kít
Ơ! Tưởng Hà Nội cũng nà Tỉnh hay sao mà. ;))

xegiacmo

Xe container
Nhà điều kiện có thể mua được biệt thự ở hn thì việc ở đâu rất dễ dàng rồi . Còn việc học hành của F1 thì tỉnh nào cũng có trường , thầy cô tốt , nhà lại có điều kiện nữa thì nhất rồi .
Lăn tăn là tiền kiếm được hay của nhạc phụ chu cấp cho ái nữ thôi ;))

haizz

Xe tải
Em nghĩ nếu vướng mắc duy nhất của cụ là con cái thì cụ thử quan sát xem trẻ con ở tỉnh đấy như thế nào, môi trường điều kiện tốt nhất có thể có để học hành và phát triển ra sao, con cụ đã hấp thụ đủ “văn minh” ở HN để trở thành tính cách, nếu có về đó vẫn giữ nếp nếu sống trong môi trường khác không văn minh bằng không? Nếu có ưu, nhược điểm thì cụ cân đối xem ưu có đáng và nhược có chấp nhận nổi không?
Nhà nội em cũng cách HN 25-30km nhưng em thấy khoảng cách về văn hoá là quá lớn, dù có xây biệt thự đón về cho em hưởng thụ em cũng ko về vì môi trường đó ko hợp với em và con :P
Nhưng nếu về quê mà một chỗ khác em ưng, con học trường làng em vẫn thích.

Chỉnh sửa cuối:

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì chuyển về hay không còn phải căn cứ vào giá đất nền và số m2 ông bà sang tên nữa.:D
Đùa chứ, nếu ở tình ven thổ đu mà điều kiện kinh tế tốt thì nên chuyển về. Hà Nụi bon chen bỏ mẹ.

Cuong TTX

Xe buýt
Cụ còn trẻ, là người kiếm ra tiền, tầm hiểu biết chắc cũng không xoàng. Em định comment tiếp nhưng lại thôi. Cụ nên sử dụng sự hiểu biết của cụ để đưa ra quyết định. Không ai có thể khuyên cụ được đâu.

Challenger77

Xe tăng
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Không biết vấn đề của tôi có trùng với của cụ mợ nào ko ?
Kính xin cccm, cho một lời khuyên chân thành !
Ai cũng mong về quê như cụ thì còn gì bằng. Bọn em đội ơn cụ. Em đùa chút, nhưng như em hiểu thì không có khái niệm rể trưởng. Chỉ có con trai trưởng thôi, nếu không có con trai sẽ nhờ 1 người cháu trai ah.

Loanlemlinh

Xe đạp
Dựa trên những chia sẻ của cụ thì em thấy việc cụ ở Hn để con cái có điều kiện sống tốt hơn là hợp lý nhất. Vì các lý do sau:
1. Nhạc phụ của cụ chắc cũng chưa đến mức tuổi cao sức yếu, nên cũng ko phải lo lắng quá về sức khoẻ của cụ. Dẫu biết rằng các cụ cao tuyển tâm lý muốn gần con cháu là chính đáng nhưng nên biết thời điểm nào là bắt buộc, ko còn cách thay thế nào khác.
2. Vợ chồng cụ mới có 1 bé, sau này chắc sinh tiếp nên giờ đã ở sẵn Hn rồi, mà lý do chuyển về tỉnh cũng ko cấp bách quá thì ko việc gì phải vội chuyển, điều kiện đang tốt tội gì về ở chỗ điều kiện ko bằng.
3. Khoảng cách từ Hn về quê cụ cũng ko phải xa, giờ đường xá đi lại thuận tiện, cụ có xe riêng, cuối tuần cả gia đình về thăm ông bà.
Bản thân em cũng dân tỉnh miền núi, em bám trụ đất Hn cũng 10 năm nay, em nhận thấy giá trị ở thủ đô rất to lớn nên đã cố học tập, làm việc để lo cho em trai em cũng được hưởng cuộc sống tại thủ đô như em.

Hai_75

Xe điện
Con cụ còn nhỏ. Nhà lại có điều kiện do cụ chọn được bố mẹ vợ tốt. Quê vợ cũng không quá xa HN (40km). Nếu em là cụ em sẽ về quê, hàng ngày vẫn lái xe đi làm bình thường. Con cái có điều kiện sống với thiên nhiên và tình làng nghĩa xóm. Khi nào con lớn em cho đi du học. Học xong lại về quản lý công ty do ông bà ngoại để lại.

xegiacmo

Xe container
P
Dựa trên những chia sẻ của cụ thì em thấy việc cụ ở Hn để con cái có điều kiện sống tốt hơn là hợp lý nhất. Vì các lý do sau:
1. Nhạc phụ của cụ chắc cũng chưa đến mức tuổi cao sức yếu, nên cũng ko phải lo lắng quá về sức khoẻ của cụ. Dẫu biết rằng các cụ cao tuyển tâm lý muốn gần con cháu là chính đáng nhưng nên biết thời điểm nào là bắt buộc, ko còn cách thay thế nào khác.
2. Vợ chồng cụ mới có 1 bé, sau này chắc sinh tiếp nên giờ đã ở sẵn Hn rồi, mà lý do chuyển về tỉnh cũng ko cấp bách quá thì ko việc gì phải vội chuyển, điều kiện đang tốt tội gì về ở chỗ điều kiện ko bằng.
3. Khoảng cách từ Hn về quê cụ cũng ko phải xa, giờ đường xá đi lại thuận tiện, cụ có xe riêng, cuối tuần cả gia đình về thăm ông bà.
Bản thân em cũng dân tỉnh miền núi, em bám trụ đất Hn cũng 10 năm nay, em nhận thấy giá trị ở thủ đô rất to lớn nên đã cố học tập, làm việc để lo cho em trai em cũng được hưởng cuộc sống tại thủ đô như em.
“hưởng cuộc sống tại thủ đô “ là được hưởng những gì ạ ?

thungkhe

Xe điện
Xa nhà Vợ ra cho nó lành. Lúc thối rồi hối ko kịp.
Đây mua đất nhà vợ mà cũng mang tiếng đây.

Khanhnho

Xe buýt
Cá nhân em thấy chất lượng cuộc sống ở Hn kém và em đang rất chán ngán cái đất này.

aveo_kia

Xe tăng
Ra mạn ngoại thành hn như quốc oai đi cụ, thoáng, rẻ

rgvmen

Xe container
HN giờ toàn người ở tỉnh lên nên bác hỏi đã là trả lời, ở đâu tiện thì sống ở đó thôi :)

Zai nắng

Xe điện
Ở tỉnh mà biết đầu tư bds cũng dễ phất mà cụ.
Hn đất chật người đông