[Funland] Có nên chuyển về tỉnh sinh sống thay vì ở Hà Nội

babeo

Xe điện
Đọc còm thấy nhiều cụ kêu chán Hn, muốn về quê sống ... mà HN ngày càng tắc là sao ???

lamhoangvan87

Xe container
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Không biết vấn đề của tôi có trùng với của cụ mợ nào ko ?
Kính xin cccm, cho một lời khuyên chân thành !
Theo e thì về tỉnh cụ ạ. Ko ảnh hưởng công việc, bố mẹ được gần con cháu (tuy sẽ nảy sinh khúc mắc). Bố mẹ chẳng sống được bao lâu nữa.
Việc học học hành ở hn theo e thấy là đua tranh, rất áp lực, nếu e là cụ, có điều kiện thì e sẽ cho con thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn đó. Ở tỉnh bây giờ rất phát triển đấy ạ. Với cùng số tiền bỏ ra ở hn, cụ có thể cho con đầy đủ hơn về điều kiện học tập.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Con cụ ở tỉnh còn khá, con nhà em nó còn ở trên núi cơ! Chắc cũng chẳng ra gì!
Trên cụ sống khỏe bỏ xừ, dưới em sống chán ngắt.
Chỉ lo làm lo ăn, giải trí thì chả có gì.

xedapchongnguoc

Xe tăng
Ở Hà Nội đc cái mác thành phố ha oai nè, rồi thì cuộc sống cũng thú vị hơn nhiều cái chơi hơn, cái gì cũng có. Nhưng mà cuộc sống ở hà nội bon chen hối hả quá, con người nơi đây dường như sống để làm việc học tập nhiều hơn. Mệnh ai cuộc sống người đấy .em nghĩ thủ đô là môi trường để học tập làm việc phù hợp hơn là để sống

Nắng nhạt

Xe điện
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Cụ có điều kiện thế thì ở đâu cũng được. Em chỉ ngại việc ở rể. Nếu cụ chuyển về thì cũng nên mua nhà gần nhà bố mẹ vợ để gấu tiện đi làm và chăm sóc bố mẹ, tuyệt đối không sống chung sinh nhiều chuyện. Việc con cái học hành thì cũng không lo vì cụ có tiền thuê gia sư dạy giỏi cho con học là ổn. Chuyện bệnh viện cũng không lo. Cụ ở gần Hà Nội chứ có phải vùng núi heo hút đâu. Chuyện hòa nhập văn hóa làng quê bây giờ làng quê cũng phát triển rồi. Cụ cứ sống tốt vui vẻ hòa nhã với người xung quanh là được chứ không phải thay đổi cách sống theo họ. Nhiều người xuất thân từ nông thôn mà lối sống, phong cách họ rất văn minh thanh lịch đó thôi. Em mà là cụ em sẽ có hai lựa chọn. Một là mua biệt thự ở những khu đô thị xanh Hà Nội mà ở. Bố mẹ vợ cụ chắc chắn sẽ thích môi trường nơi đây. Hai là chuyển về sống gần nhà bố mẹ vợ

hungmic

Xe điện
Dù em ở HN nhưng em vẫn giữ 2 mẫu ruộng (mua gom của dân "dồn điền đổi thửa" rồi để hoang mấy năm giá béo 20 tr/sào) và giữ gìn ngôi nhà tranh của các cụ. Lúc nghỉ hưu non em cũng về quê... Về quê em chỉ thích chơi cây cảnh và chèo thuyền đi câu cá.
Cụ có hậu phương vững chắc đấy

Thanhvuóng71

Xe điện
Hiện tại xu hướng là con cái ( con trai , con gái...) chỉ muốn gần bố mẹ chứ không muốn ở chung. Khoảng cách 40km không phải quá xa ( 50 phút di chuyển bằng oto khi không tắc đường), cụ lại có dk kt. Giải pháp mua nhà ở HN khoảng cách gần nhất có thể với ob ngoại, ưu tiên sự học hành của con cái , tuần về chơi khoảng 3 ngày là vừa đủ tránh nhàm chán giữa các bên.

Tuấnbk

Xe buýt
Cụ có thể tham khảo trường hợp của em: Em nhà cửa, vợ con sinh sống làm việc tại thành phố; nhà ngoại ở quê (cách 50km) có đầy đủ vườn ra, ao cá, không khí trong lành...cung có nhã ý cho vợ con em tất để có trách nhiệm với ông, bà (ông bà khác ở, vợ em con cả, còn lại là 3 dì, không có cậu); vợ chồng em bàn nhau và tất nhiên đều thống nhất là không về; sau đó em mua được vài nghìn m3 đất vườn cách TP em ở khoảng 7km và đã dựng nhà (bé thôi 60m3), trồng cây ăn quả, đào ao thả cá, điện nước đầy đủ...và cuối cùng là vận động ông bà ngoại ra đấy ở với rất nhiều lý do đầy sức thuyết phục, khả năng cao là sẽ thành công. Qua câu chuyện của em, em hy vọng Cụ tìm được câu trả lời đúng nhất.​

dadpo

Xe máy
em thì đã có điều kiện sống ở cả QN và HN nên xin phép mạo muội đánh giá ntn, hi vọng có thể giúp ích cho cụ chủ:
- Nếu thứ tự ưu tiên cao hơn là người lớn thì nên ở tỉnh, đỡ xô bồ và không khí trong lành hơn. Nếu nhà cụ có cơ ở tỉnh thì làm ăn còn dễ hơn HN vì đỡ cạnh tranh.
- Nếu ưu tiên con cái hơn thì nên ở HN (ở đây là nói về câu chuyện tổng thể chứ không phải đời sống vật chất), cụ thể là như thế này:
+ Nói riêng về Quảng Ninh em thấy là đời sống văn hóa tinh thần chưa phát triển tương xứng với kinh tế, giáo dục cũng vậy.
+ Nếu bác mong muốn (chứ không phải ép buộc) F1 thành công dân toàn cầu, cởi mở và hiện đại. HN hay HCM mới có thể làm được điều đó, thành phố lớn trăm hoa đua nở thì mới có sự ganh đua để phát triển, con người năng động và biết mình ở đâu. Cá nhân em có trải nghiệm người nhà, gia đình nyc đều rất khả giả ở mấy tỉnh nhưng cuối cùng đều hoặc rất mông lung rồi tìm đường định cư, có 1 vài cháu tệ hơn vì con em ở tỉnh có điều kiện tụ tập nhau đua đòi, nhận thức xã hội tương đối kém.
Không phải em chê QN nhưng trải nghiệm cá nhân là vậy, nên gia đình em là triệt để ntn: con cháu trong nhà từ cuối cấp 2 lên cấp 3 là gửi lên HN học. Em nghĩ gia đình bác có điều kiện nên làm như thế.

nvht

Xe điện
em thì đã có điều kiện sống ở cả QN và HN nên xin phép mạo muội đánh giá ntn, hi vọng có thể giúp ích cho cụ chủ:
- Nếu thứ tự ưu tiên cao hơn là người lớn thì nên ở tỉnh, đỡ xô bồ và không khí trong lành hơn. Nếu nhà cụ có cơ ở tỉnh thì làm ăn còn dễ hơn HN vì đỡ cạnh tranh.
- Nếu ưu tiên con cái hơn thì nên ở HN (ở đây là nói về câu chuyện tổng thể chứ không phải đời sống vật chất), cụ thể là như thế này:
+ Nói riêng về Quảng Ninh em thấy là đời sống văn hóa tinh thần chưa phát triển tương xứng với kinh tế, giáo dục cũng vậy.
+ Nếu bác mong muốn (chứ không phải ép buộc) F1 thành công dân toàn cầu, cởi mở và hiện đại. HN hay HCM mới có thể làm được điều đó, thành phố lớn trăm hoa đua nở thì mới có sự ganh đua để phát triển, con người năng động và biết mình ở đâu. Cá nhân em có trải nghiệm người nhà, gia đình nyc đều rất khả giả ở mấy tỉnh nhưng cuối cùng đều hoặc rất mông lung rồi tìm đường định cư, có 1 vài cháu tệ hơn vì con em ở tỉnh có điều kiện tụ tập nhau đua đòi, nhận thức xã hội tương đối kém.
Không phải em chê QN nhưng trải nghiệm cá nhân là vậy, nên gia đình em là triệt để ntn: con cháu trong nhà từ cuối cấp 2 lên cấp 3 là gửi lên HN học. Em nghĩ gia đình bác có điều kiện nên làm như thế.
cụ có thể cho biết về trải nghiệm QN cách đây bao lâu, ở địa phương nào?

dadpo

Xe máy
cụ có thể cho biết về trải nghiệm QN cách đây bao lâu, ở địa phương nào?
Em ở Hạ Long cụ ạ, cách đây 3 năm, hồi đó em làm việc gần như toàn bộ thời gian tại đây, gia đình người yêu cũng ở TP hạ long luôn nên cũng đã tính phương án xuống đây ở. Sau đó thì gia đình nyc em di cư sang Cânada hết.

Đọc chữ ký em đoán cụ ở QN, nên cụ đừng hiểu nhầm ý em chê bai gì, cái này là quan điểm cá nhân và trong bối cả là cụ chủ là có điều kiện kinh tế vững- cái này rất quan trọng, giống như tháp Maslow.

Chỉnh sửa cuối:

0946632663

Xe buýt
Tiền đang kiếm được thì không nên về, nếu so sánh mức kiếm tiền ở đâu nhiều hơn chi phí ít hơn thì nghiêng về bên đó.

Tiền đã ko phải là vấn đề mà phải lăn tăn các việc nhỏ lẻ này sao.

QueViet

Xe tăng
Có một vấn đề quan trọng là dịch vụ y tế thì không thấy cụ nào bàn tới, bệnh viện các tỉnh không bằng bệnh viện TW cả về thiết bị, cả về tay nghề bác sĩ nhưng tính tiền thì thôi rồi...... nên với em dù vẫn còn vườn ở quê nhưng chắc chắc không chuyển hộ khẩu ra khỏi Thủ Đô:D:D:D

namson229

Xe điện
về tỉnh sống cho lành cụ ơi, e sinh từ bé ở HN, cũng chán HN lắm rồi, trật trội, ô nhiễm....nhất là cụ ko bị áp lực về kinh tế, vợ, chồng có nghề nghiệp, xe, nhà.....

nvht

Xe điện
Em ở Hạ Long cụ ạ, cách đây 3 năm, hồi đó em làm việc gần như toàn bộ thời gian tại đây, gia đình người yêu cũng ở TP hạ long luôn nên cũng đã tính phương án xuống đây ở. Sau đó thì gia đình nyc em di cư sang Cânada hết.

Đọc chữ ký em đoán cụ ở QN, nên cụ đừng hiểu nhầm ý em chê bai gì, cái này là quan điểm cá nhân và trong bối cả là cụ chủ là có điều kiện kinh tế vững- cái này rất quan trọng, giống như tháp Maslow.
Vâng
trong vòng 3 năm gần đây cụ có thường xuyên quay lại Hạ Long hay Vân Đồn không ah?