[Funland] Có nên đặt tên con mang cả họ bố và mẹ ?

AlexHEO

Xe tăng
Cái tên theo ta cả đời người, duy tâm 1 chút nên chú ý tên + đệm. Cái tên tương sinh với mạng tốt hơn.:)
VD: những người mạng hoả kiểu lửa đèn dầu, lửa chân núi ko nên đặt tên Hà, Giang, Hải.:D
Theo e nên nhờ người chữ nghĩa, nho nhe tư vấn cho.:D
Giờ cứ thích là đặt thôi cụ ạ. Còn để mà vác sách thánh hiền ra chọn tên cho con, hoặc nhờ các cụ lớn tuổi thì không bao giờ có kiểu để cả họ bố lẫn họ mẹ đâu.

Leanh65

Xe container
các cụ ạh. Bé gái nhà em em đặt là Lê Trần Bảo Anh. Bây giờ lại thấy Lê Trần Xuân Anh nghe nó vần hơn. Muốn đổi khai sinh cho con quá. Các cụ mợ cho e ý kiến đi
Em rút kinh nghiệm từ tên em và gấu ,rất bất lợi trong xưng hô,học hành.Con em 3 đứa thống nhất luôn với gấu chỉ đặt 3 từ,dễ đọc ,dễ viết,không đầu cũng không cuối vần apb.

chuotdong

Xe điện
Đến đời F1 lại mất họ mẹ.

Tốt nhất đặt họ của bố ,đệm là tên mẹ.

hatinh5760

Xe điện
Nhà e cả 2 f1, trai gái đều có họ mẹ đứng đệm. Con trai 3 chữ, ko dùng đệm của họ nội. Con gái 4 chữ.
Có họ mẹ cũng hay. Cũng là tùy quan niệm. Ox thấy cũng hay, vợ thì như đc động viên!

Vova

Xe container
Tên có cả họ bố họ mẹ được cái là vừa lòng cả đôi bên nội ngoại, không được một cái là sau này khai form visa và các thể loại giấy tờ ở nước ngoài khá là phiền phức. Vớ vẩn tên trong bằng lái không giống với tên trong bảo hiểm là cũng mệt :).

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em thấy họ và đệm là theo dòng họ, chi, nhánh..., các cụ tự thêm thế là lạc đường đấy

202

Xe container
Chào các cụ mợ, hm nay em mới thảo luận với bạn em về việc đặt tên con mang cả họ bố lãn họ mẹ. Con gái đầu của em mang họ bố mẹ là Lê Trần.. Đứa em trai sắp tòi ra đây em cũng đang hướng đặt họ Lê Trần..
Cơ mà bạn em bảo các cụ thường quan niệm con gái mà đặt họ cả bố lẫn mẹ thì sau này nó sẽ khổ vì phải gánh vác vất vả cả 2 bên họ. Con trai thì không sao.
Vậy theo quan điểm của các cụ mợ thì thế nào ạh ? Cho em ít share đi ạh.
Cơ bản tên 2 họ ghép phải vần. Nhiều cụ mợ đặt ghép tên 2 họ nó cứ trúc trắc trục trặc nghe chả ra sao.
E trước tên 4 chữ và ghép họ BM cũng xuôi đẹp nhưng đến con e là e cắt chỉ còn 3 cho gọn.

202

Xe container
Chưa gì đã tính con gánh vác khổ sở 2 bên họ
Sao không nghĩ sau này con nhận được sự quan tâm của cả 2 bên họ?
Cũng chả có đâu. Gách đc cả 2 họ đã tốt mà đc 2 họ giúp đã hay. Giờ toàn tự thân với quen thôi.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Chào các cụ mợ, hm nay em mới thảo luận với bạn em về việc đặt tên con mang cả họ bố lãn họ mẹ. Con gái đầu của em mang họ bố mẹ là Lê Trần.. Đứa em trai sắp tòi ra đây em cũng đang hướng đặt họ Lê Trần..
Cơ mà bạn em bảo các cụ thường quan niệm con gái mà đặt họ cả bố lẫn mẹ thì sau này nó sẽ khổ vì phải gánh vác vất vả cả 2 bên họ. Con trai thì không sao.
Con cái sinh ra không được chọn cha mẹ, không được chọn trước cả cái tên của mình, ấy là đều do cha mẹ ban cho cả.
Việc đặt tên con như thế nào, theo em nó như kiểu cứt nhà ai vừa mũi nhà ấy. Xin lỗi cụ.
Tên con nhà khác long lanh cũng chưa chắc đẹp ý mình, ngược lại, tên con mình như nào để đọc cho thuận miệng, viết cho thuận tay, hơn hết đẹp ý người vác bụng 9 tháng, và có cả một lý do đặt như thế để sau này giải thích cho con cũng đã nên xem là hoàn hảo rồi.
Đó là quan điểm đóng góp của em. Còn nhà em cũng họ bố + họ mẹ + tên con. Bố Lê, mẹ Hoàng.
Chúc cụ sáng suốt chọn được một cái tên tốt cho cháu.

202

Xe container
Nhà e hai đứa con tên cũng đặt k dấu cho nhanh, tiện viết, tiện đọc. Đứa thứ 2 tên có mỗi 2 chữ nên ngắn quá, đi đâu đọc tên cũng bị hỏi lại. Giờ mốt các con tên rõ dài, lại kêu nữa nên em đang lo con đi học vì cái tên ngắn quá dễ bị gv để ý và gọi lên bảng đây.
Thế lại ngon. E thích các con đc để ý.

slaz8

Xe ba gác
cụ nên dạt tên con đừng trùng mí ai, để xau lày ló không bị ảnh hưởng bởi xự xung xướng hay đau khổ của ai đó.
theo nô dích của cụ thì các cụ tên Bình và tên Trum xẽ làm TT hay Bí thở :)) cá biệt tên D sẽ làm y tá :))

Bebon

Xe tăng
Em có đứa bạn đặt tên con là: Đoàn Phúc Mi Điệp.
Hỏi nguồn gốc cái tên, mãi nó mới tiết lộ Đoàn (họ), Fuk Me Deep

Gai Hai phong

Xe máy
Em thấy chả nên. Nhà em tên con để bố cháu với nhà nội đặt hết. Đã mang họ thì đệm rồi tên theo luôn cho nó hay.

Klq chứ đi họp phụ huynh cứ nhà nào các cháu có cái đệm cũng Nguyễn Trần Đỗ Phạm gì đó thường thấy mẹ thì lanh chanh mà bố thì đụt đụt.

Filip Nam

Xe tải
Tiện đây các cụ cho em hỏi chút về tên với ạ. Chả là em chuẩn bị đón bé gái nhưng chưa có tên gì hay. Các cụ có f1 gái tên nào hay hoặc ở lớp bạn bè củq f1 có tên nào hay mách e với ạ.