[Funland] có nên đầu tư chứng khoán lúc này không ?

cimballi_to

Xe hơi
Thời điểm này bác cứ ngồi hóng thì tốt

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Bước 1: Mua mã chỉ số tốt, thị giá nhỏ, cổ tức trả đều, không cần thanh khoản.
Bước 2: Nằm ngủ đông (1 hay 2 năm gì đó cũng được)
Bước 3: Thị trường phục hồi.
Bước 4: BÁn
Bước 5: Tiền để làm gì nhỉ? Lại phân vân không biết tiền để làm gì?
Haizzzzzzzz
Túm lại là có tiền chả biết để làm gì.
Hức hức
Hay nhỉ, để iem thử xem sao nhóe.
Bước 1: Mua mã chỉ số tốt, thị giá nhỏ, cổ tức trả đều, không cần thanh khoản.
mà cái này mới là khó kụ này,

nguoi_dan_duong

Xe tải
Mất tiền và mất thời gian vô cùng. Em chỉ hóng thôi. Chẳng dại.

namkhanh9968

Xe tải
Bác nào còn ôm đợi nghỉ lễ xong ra hàng đi .Cuối tháng 5 hãy vào

uocmovietnam

Xe hơi
có tiền nhàn rỗi và đầu tư dài hạn thì nên, nhưng phải chọn các doanh nghiệp làm ăn thực chất.

Minhhiepcompany

Xe tải
cụ múc đi nếu tiền để ngân hàng. Nhưng đầu tư vài năm nhé đừng thò ra thụt vào nhé.

anphuhung

Xe hơi
Bây giờ có tiền mua là chuẩn luôn

onlinehn

Xe đạp
Vấn đề theo quan điểm của em không phải nên hay không nên!
Bác có biết gì về chứng khoán không ạ?
Nếu có thì nên vào là đẹp vì giờ có nhiều cổ phiếu giảm ( Bác sẽ có nhiều lựa chọn ngon hơn)
Còn nếu không biết về chứng khoán thì:
Nên ký gửi các công ty chứng khoán còn sống

linhmr

Xe máy
Tiền bán đi cũng chả đfể làm gì, vì đã vứt vào đấy rồi chả lẽ rút ra tiêu? Nên coi như không có đỡ xót hehe
Nhà em tổng cộng vứt vào có đôi trăm, giờ còn 8 chục chả bán, kệ mie nó khéo còn quên luôn.
Đang sắp sửa nhà phân vân xem có nên bán không

quanghuy7689

Xe hơi
Em có đôi chút kiến thức về chứng khoán, xin chia sẻ với các cụ ở trên này:
Chứng khoán về cơ bản là 1 đống giấy tờ với số lượng nhất định ở trên sàn (các công ty phát hành thêm thì có thêm, mua về bớt thì số lượng nó ít đi)
1. Mọi người cầm tiền đến các công ty chứng khoán, mở tài khoản và mua đống giấy tờ ở trên (gọi nôm na là các nhà đầu tư).
2. Có một số công ty rất rất nhiều tiền, họ gom tiền cùng với công ty khác tạo thành quỹ đầu tư (mỗi quỹ có vốn điều lệ tối thiểu), quỹ này thuê nhân viên nghiên cứu và đầu tư (họ đầu tư nhiều thứ lắm nhưng mục này chứng khoán nên e chỉ nói về chứng khoán thôi). Vì nhân viên của họ là những người được học hành nghiên cứu và có kinh nghiệm, nên họ đầu tư ắt hẳn hiệu quả hơn mục 1 ở trên (gọi nôm na là 1 loại cá mập)
3. Các nhà đầu tư cá nhân vốn lớp hợp với nhau tạo thành đội lái (gọi nôm na cũng là 1 loại cá mập)
4. Nhà đầu tư nước ngoài (đa phần đều là cá mập ở nước ngoài thì mới đến Việt Nam tìm kiếm cơ hội)
5. Còn nhiều nữa nhưng em kể ra đây không hết được....

Vậy là 1 2 3 4 và 5 mang tiền đi mua đống giấy tờ gọi là chứng khoán, theo quy luật trong kinh tế học vô cùng dễ hiểu: số giấy tờ không đổi, bỏ nhiều tiền vào thì giá chứng khoán sẽ lên. Tuy nhiên cụ thể từng loại chứng khoán, lên hay xuống, nhiều hay ít thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Trường hợp ngoại lệ ở đây là cổ tức: ai nắm giữ cổ phiếu tại ngày X năm Y sẽ được nhận 1 số tiền nho nhỏ từ phía công ty đã từng phát hành cái cổ phiếu trên. Định nghĩa này chắc cụ nào cũng hiểu: vì thế khi có thông tin cổ tức xuất hiện, giá phải tăng (vì các cụ được nhận thêm tiền).

Vậy nếu không có cái ngoại lệ ở trên, giá cổ phiếu hoàn toàn phụ thuộc vào niềm tin của các cụ: nhiều cụ tin nó ở giá X, bỏ tiền mua bán xung quanh giá đó, đắt quá các cụ không mua, rẻ quá là các cụ mua vào.
Còn vì sao các cụ tin nó ở giá X thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố, em kể ra thì chắc chắn không hết được.
Vì thế cụ chủ thớt hỏi có nên tham gia chứng khoán hay không? Cụ có thể tự hỏi mình một câu như thế này:
Cụ có tin rằng giá chứng khoán bây h là rẻ không?
Nếu cụ bảo có => tham gia thôi, mua thôi, chứng khoán lên như niềm tin của cụ => cụ kiếm được tiền
Nếu cụ bảo không => không tham gia, tránh mất mát vô lý
Tuy nhiên, nếu cả thị trường có niềm tin khác với cụ, thì cụ mất tiền chắc chắn :-|
Em chỉ có một lời khuyên là cụ cần xác định niềm tin của cụ, và nhớ là niềm tin phải có cơ sở khoa học :-bd

muaxechovo

Xe hơi
gửi tiết kiệm và ngồi hóng thôi, h vào dễ chết như chơi

MiB

Đi bộ
Hãy tự quyết định thôi bác chủ thớt à? thích và chấp nhận rủi ro thì chơi. Còn không thì nghỉ cho thanh thản. Nhìn chung vào tình hình kinh tế bây giờ thì đúng là chứng khoán đang là một kênh đầu tư khá hấp dẫn. Em chơi nhỏ con từ năm '08 đến giờ cũng đi tong 500 củ rồi ạ. Giờ chỉ còn vài trăm củ trong tài khoản để thỉnh thoảng hứng lên thì vào lướt...với ước muốn nhỏ nhoi là kiếm tiền uống bia và mua sữa/bỉm cho con thôi ạ. ;)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em có đôi chút kiến thức về chứng khoán, xin chia sẻ với các cụ ở trên này:
Chứng khoán về cơ bản là 1 đống giấy tờ với số lượng nhất định ở trên sàn (các công ty phát hành thêm thì có thêm, mua về bớt thì số lượng nó ít đi)
1. Mọi người cầm tiền đến các công ty chứng khoán, mở tài khoản và mua đống giấy tờ ở trên (gọi nôm na là các nhà đầu tư).
2. Có một số công ty rất rất nhiều tiền, họ gom tiền cùng với công ty khác tạo thành quỹ đầu tư (mỗi quỹ có vốn điều lệ tối thiểu), quỹ này thuê nhân viên nghiên cứu và đầu tư (họ đầu tư nhiều thứ lắm nhưng mục này chứng khoán nên e chỉ nói về chứng khoán thôi). Vì nhân viên của họ là những người được học hành nghiên cứu và có kinh nghiệm, nên họ đầu tư ắt hẳn hiệu quả hơn mục 1 ở trên (gọi nôm na là 1 loại cá mập)
3. Các nhà đầu tư cá nhân vốn lớp hợp với nhau tạo thành đội lái (gọi nôm na cũng là 1 loại cá mập)
4. Nhà đầu tư nước ngoài (đa phần đều là cá mập ở nước ngoài thì mới đến Việt Nam tìm kiếm cơ hội)
5. Còn nhiều nữa nhưng em kể ra đây không hết được....

Vậy là 1 2 3 4 và 5 mang tiền đi mua đống giấy tờ gọi là chứng khoán, theo quy luật trong kinh tế học vô cùng dễ hiểu: số giấy tờ không đổi, bỏ nhiều tiền vào thì giá chứng khoán sẽ lên. Tuy nhiên cụ thể từng loại chứng khoán, lên hay xuống, nhiều hay ít thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Trường hợp ngoại lệ ở đây là cổ tức: ai nắm giữ cổ phiếu tại ngày X năm Y sẽ được nhận 1 số tiền nho nhỏ từ phía công ty đã từng phát hành cái cổ phiếu trên. Định nghĩa này chắc cụ nào cũng hiểu: vì thế khi có thông tin cổ tức xuất hiện, giá phải tăng (vì các cụ được nhận thêm tiền).

Vậy nếu không có cái ngoại lệ ở trên, giá cổ phiếu hoàn toàn phụ thuộc vào niềm tin của các cụ: nhiều cụ tin nó ở giá X, bỏ tiền mua bán xung quanh giá đó, đắt quá các cụ không mua, rẻ quá là các cụ mua vào.
Còn vì sao các cụ tin nó ở giá X thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố, em kể ra thì chắc chắn không hết được.
Vì thế cụ chủ thớt hỏi có nên tham gia chứng khoán hay không? Cụ có thể tự hỏi mình một câu như thế này:
Cụ có tin rằng giá chứng khoán bây h là rẻ không?
Nếu cụ bảo có => tham gia thôi, mua thôi, chứng khoán lên như niềm tin của cụ => cụ kiếm được tiền
Nếu cụ bảo không => không tham gia, tránh mất mát vô lý
Tuy nhiên, nếu cả thị trường có niềm tin khác với cụ, thì cụ mất tiền chắc chắn :-|
Em chỉ có một lời khuyên là cụ cần xác định niềm tin của cụ, và nhớ là niềm tin phải có cơ sở khoa học :-bd
Ghi nhận kinh nghiệm của kụ

thquan

Xe đạp
BĐS bây giờ đang đóng băng, lãi suất ngân hàng càng lúc càng giảm, giá vàng trong nước thì chênh quá cao so với giá thế giới, các cụ nghĩ tiền sẽ chảy về đâu? Chắc chỉ còn kênh còn lại là chứng khoán thôi các cụ nhỉ ;;).

tayto

Xe đạp
sắp hết sóng đến nơi rồi

hanastyle

Đi bộ
haz, chứng khoán nghe nó cứ xa với ở Việt Nam nhỉ? mập mờ và mập mờ.